Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการใช้ดินน้ำมันขัดสีรถหน่อยครับ  (อ่าน 17442 ครั้ง)
singkai
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 11:23:26 pm »

ผมซื้อดินน้ำมันของเมกไวท์มาแต่ใช้ตามคำแนะนำคนขายแต่ผมลองแล้วผมว่าไม่ถูกต้องเลยอยากขอคำแนะนำขั้นตอนการใช้จากผู้ที่เคยใช้หน่อยครับ
TTONN
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 03:40:31 pm »

เราต้องล้างรถแล้วเช็ดให้แห้งก่อนครับ แล้วฉีดน้ำยาที่มากับดินน้ำมันใส่ที่ตัวรถให้ชุ่มๆ แล้วขย้ำๆดินน้ำมัน แล้วก็นำไปลูบพื้นผิวรถ ลูบขึ้นลงแล้วก็ซ้ายขวา เสร็จแล้วเอาผ้าแห้งเช็ดครับ
แต่บางคนล้างเสร็จแล้วเอาดินน้ำลูบเลยแล้วเช็ดรอบเดียวก็ได้ครับ
pajerosportphitlok
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 04:37:59 pm »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Qv_yMJigIOk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Qv_yMJigIOk</a>

ลองดูครับ  

http://www.youtube.com/watch?v=Qv_yMJigIOk

panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 05:07:31 pm »

ถ้าชื้อดินน้ำมันมาอย่างเดียว ล้างรถอย่าพึงเช็ด นำดินน้ำมันลูบพร้อมเอาสายยางปล่อยน้ำไหลเบาๆตามที่เราลูปไปด้วย  ถ้าตกพื้น ให้ตัดสวนที่ตกไปเลยอย่าเอามาล้างแล้วลูบเด็ดขาด  เสร็จแล้วเช็ด แห้ง เครือบสีต่อได้เลย^^
เอกเอนกประสงค์ No.32
Hero Member

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 05:12:04 pm »

หลังจากเราล้างรถเสร็จ จริงๆแล้วไม่ต้องเช็ดให้ถึงแห้งก็ลงมือขัดดินน้ำมันได้แล้วครับ เราไม่ต้องใช้ทั้งก้อนก็ได้ครับ บิดออกมาแค่ส่วนเดียวพอ จัดดินน้ำมันให้เป็นแผ่นบาง ๆ แล้วเต็มฝามือ ส่วนใหญ่ก็ลูบกันเป็นตาหมากรุกจะ แบ่งพื่นที่ประมาณทีละ 2x2 ตารางฟุต ในการขัดควรจะมีน้ำหล่อลื่น หากเป็นของเมกไวท์ quik detailer mist and wipe หรือแบบประหยัดก็หากระบอกฉีดน้ำผสมแชมพูก็ได้นะครับ คำเตือน อย่าใช้ดินน้ำมันลูบบนผิวรถในขณะที่ตัวรถแห้ง จากนั้นก็เช็ดด้วยผ้า microfiber อีกอย่างที่ไม่ควรลืม การเก็บดินน้ำมันหลังใช้งานควรเก็บในกล่องพร้อมกับฉีดน้ำยาหล่อลื่นให้ชุ่มตัวดินน้ำกันการแห้งตัวของดินน้ำมัน และหากดินน้ำมันหล่นพื้นติดทรายหรือดินแนะนำให้ตัดส่วนนั้นทิ้งไปเลยครับอย่าเสียด้ายเพราะมันอาจจะทำให้รถเราบาดเจ็บได้ครับ

haleruya99
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:39:10 am »

สาธุ  คำตอบจากผู้รู้จริง (รึปล่าว?) ล้อเล่นครับ      วิธีลงดินน้ำมันคือ          ต้องมั่นใจว่ารถเราสะอาดจากคราบฝุ่นคราบโคลน รวมถึงคราบยางมะตอย นั่นก็คือล้างรถให้สะอาดก่อนครับ   ถ้ามียางมะตอย   (หลังจากล้างรถสะอาดแล้วจะสังเกตุได้ง่ายกว่า) ก็ให้ใช้น้ำมันสนใส่ฟ๊อกกี้ ฉีดใส่บริเวณที่มีคราบยางมะตอยทิ้งไว้ซักครู๋ แล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดออกถ้าไม่สะดวกก็เทใส่ผ้าให้ชุ่มแล้วก็บรรจงเช็ดได้เลยครับ      สำคัญที่สุด ต้องล้างรถให้สะอาดก่อนนะครับ หลังจากล้างรถเสร็จฉีดเอาคราบสกปรกออกจนหมด  เก็บคราบยางมะตอยหมด (อย่าเอาดินน้ำมันไปถูคราบยางมะตอยเด็ดขาดนะครับ จะเสียของ ดินน้ำมันจะเปื้อยางมะตอยหมดครับ) ไม่ต้องเช็ดแห้ง  ใช้แชมพูเป็นตัวหล่อลื่นจะใช้งานง่ายกว่าใช้น้ำเพียวๆ วิธีแบบบ้านๆคือ เอาดินน้ำมันมาให้มีขนาดก้อนพอดีมือ อย่าเล็กมาก จะลงไม่ถนัด  ฉีดแชมพูลงบนพื้นที่เป้าหมายแล้วก็ออกแรงถูๆลูบๆไปเลยครับ และที่สำคัญ ต้องหมั่นปั้นดินน้ำมันให้ เป็นก้อนเต็มมือเสมอ อย่าให้แบนเรียบ เพราะจะเก็บคราบไม่หมด  เพราะว่าถ้าดินน้ำมันแบนจะทำให้แรงกดขณะลง มีน้อยจะเก็บคราบได้ไม่ดีเท่าที่ควร    ลงให้ทั่วทั้งคัน   ไม่ต้องออกแรงมากนะครับ แต่ถ้าเบาไปก็ไม่ออกนะครับ วิธีตรวจสอบว่าลงดินน้ำมันแล้วคราบออกหมดหรือไม่ก็คือ เอามือลูบๆบริเวณที่ลงดินน้ำมันดูครับ  ถ้าผิวเรียบไม่มีคราบสากๆมือ (กรณีที่ไม่เคยลงเลย หรือไม่ได้ลงนานแล้ว) ก็เป็นอันใช้ได้ครับ ทำให้ทั่วทั้งคัน แล้วก็ล้างทำความสะอาดคราบแชมพูอีกที กรณีทำคนเดียว แนะนำว่าเมื่อลงเสร็จเป็นชิ้นๆ ให้ฉีดน้ำล้างคราบแชมพูออกเลยครับ เพราะว่าต้องมีครึ่งชั่วโมงสำหรับมือใหม่แน่นอนครับ แต่ขอบอก  เหงื่อไม่ออกจนชุ่มทั้งตัวมาดีดมะกอกผมได้เลยครับ ฮ่าๆๆๆ      สาธุ   ใครอยู่แถวลาดปลาเค้าแวะไปทักทายกันได้ครับ   "URBAN WASH"
pantawon
Newbie
*

like: 6

เจ้าชายแฮปปี้ 2621

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:50:42 am »

อยู่แถวไหนของลาดปลาเค้าอะคับ
singkai
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 11:15:18 pm »

eieขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับขอทราบอีกอย่างนะครับคือว่าลงดินน้ำมันเพื่ออะไรครับ
haleruya99
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 04:26:56 pm »

อยู่แถวไหนของลาดปลาเค้าอะคับ
  ใกล้ๆสนามยิงปืนครับ อยู่ระหว่าง ซ.75-77
singkai
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 10:26:48 pm »

ขอทราบอีกอย่างครับคือใช้ดินน้ำมันเพื่ออะไรครับ
jimryl
ปานิลสุุด LOVE 2012 2.4
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 07:38:38 am »

ต้องล้ารถให้สะอาดนะครับ แล้วห้ามถูดินน้ำนันตอนรถแห้ง หมั่นขยำบ่อยเมื่อสกปก

ปานิล ID 1380
codernu
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 03:15:46 pm »

จริง ๆ การลูบดินน้ำมันล้างรถนั้นมีวัตถุประสงค์ 2 อย่างครับ
- การล้างคราบไคลที่มองไม่เห็น ดินน้ำมันล้างรถจะไปดูดเอาคราบสกปรกที่เรามองไม่เห็นออก จะทำให้รถของเราดูเงาขึ้น ซึ่งการล้างคราบไคลนี้ส่วนมากจะทำเพื่อที่จะลงแวกซ์อีกทีครับ
- การล้างคราบสกปรกที่ล้างยาก เช่น คราบยางมะตอย ละอองสี จะเหมาะกับคราบที่ไม่เยอะมาก ถ้าคราบเยอะมากแนะนำว่าไปใช้พวกน้ำยาล้างรถดีกว่าครับ พวกน้ำยาเหล่านี้จะกัดกร่อนสีรถครับ แต่ดินน้ำมันล้างรถจะเป็นการทำความสะอาดทางกายภาพครับ คือจะดูดสิ่งสกปรกติดมากับเนื้อดินน้ำมันล้างรถครับ

การใช้งานคือ
- เราควรล้างรถให้สะอาดครับก่อนที่จะลงดินน้ำมันล้างรถครับ หรือว่าล้างแค่เฉพาะส่วนที่จะลงดินน้ำมันก็ได้ครับ
- จากนั้นนวดดินน้ำมันและแผ่เป็นแผ่นให้พอดีมือครับ
- ฉีดน้ำสะอาดหรือน้ำยาล้างรถไปยังบริเวณที่จะล้างครับ และตัวดินน้ำมันล้างรถด้วย
- ค่อย ๆ ลูบไปเรื่อย ๆ ครับ จนรู้สึกว่าการลูบนั้นลื่นมือครับ หมั่นฉีดน้ำให้เปียกครับ

ข้อควรระวัง
- หากดินน้ำมันล้างรถตกพื้นให้ใช้มีดตัดส่วนที่เปื้อนดินทิ้งไปครับ
- ห้ามล้างในขณะแห้ง เพราะจะเป็นการเพิ่มรอยไปอีกครับ

1 ปีควรลูบดินน้ำมัน 1-2 ครั้งก็พอครับ หรือถ้าเราใช้งานรถหนักมาก ๆ อาจจะลงดินน้ำมันล้างรถเดือนละครั้งก็ได้ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์