Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GPS หาสัญญาณไม่เจอครับ  (อ่าน 2360 ครั้ง)
jackkie047
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 12:29:53 pm »

Cry รบกวนพี่ๆช่วยทีครับ ตอนนี GPS ผมมันหาสัญญาณยังไม่เจอเลยครับ 3 วันแล้ว ทำยังงัยได้บ้างครับ
อาการเริ่มแรกเลยคือ สัญญาณ GPS มันมั่วๆ จำต่ำแหน่งไม่ได้ จากนั้นผมจึงรีเซ็ตใหม่ เสร็จแล้วผลที่ออกมาคือ หาสัญญาณ GPS ไม่ได้ครับผม ช่วยแน่ะนำวิธีแก้ให้ด้วยครับ
ปล. เข้าไปที่ศูนย์แล้วครับ ทางศูนย์บอกว่าต้องถอดออกส่งไปเช็ค ใช้เวลาประมาณ 1 เดือนครับ กรรม.
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 01:30:17 pm »

เปิดฝาครอบเครื่อง ที่คลุมอยู่ออกมา   จะเห็นตุ่ม Gps (สายอากาศ ถ้าจะเรียกให้ถูก)  ยืดสายที่ขดรวมกันออกมาเหยียดยาวยาว  ดู jack ข้อต่อให้สนิท  มีฟองน้ำสีดำหุ้มอยู่   หาทางเอาสายนั้น ออกมา จะได้ความยาวเมตรกว่าทีเดียว   เอามาทดสอบแปะที่หลังคารถเลย  ตัวตุ่มมันเป็นแม่เหล็กดูดติดได้   ทดสอบพื้นที่โล่งขับไป อาจจะต้องแง้มกระจกนิดเพระาสายอากาศ  สักพักหากท้องฟ้าไม่มืดด้วยเมคมาก  มันจะ Detect ได้ดีกว่า  ลองดูครับ  หากได้แล้ว  เราค่อยหาวิธีเอาตุ่มดำนี้มาเจอโลกภายนอกให้เท่าที่ทำได้  ก็แค่นั้นครับ  หากทดสอบแล้วได้ดี  ก็ลองแปะแถวเหนือ console นั่นแหละก่อน  แต่ที่ชัดสุดสุดก็หลังคารถเลย  ได้ Ground Plate ที่ดีด้วยครับ  แต่หากทำแบบนั้นแล้วไม่ Detect เลย ค่อยส่งไปซ่อมหรือเคลมครับ  คาดว่าก็แค่เรื่อง สายอากาศนี่แหละ

ในการทำงานของมันมันต้องรับสัญญานจากดาวเทียมอย่างน้อย 3 ดวง ขั้นต่ำ  มันถึงบอกตำแหน่งตัวมันได้ครับ  ตัวตุ่มทนแดดทนฝนได้ครับ  ปรกติผมติดหลังคารถ Trailer มันก็แบบนี้หละครับ  ทนดี หากบริษัทเราติดรถเราแบบ Realtime ก็เอาฟรอยด์หุ้มนะครับ  เวลาจะออกนอกเส้นทาง อิ......... พอพ้นพื้นที่ต้องห้ามก็เอาออกนะครับ  kiki kiki kiki kiki  พอเขาโทรมาถามเราจาก Center เราก็บอกว่า  โอวฝนฟ้ามืดเชียว.. จอดกินข้าวอยู่   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2015, 01:32:18 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
jackkie047
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 08:22:20 am »

สุดยอดดด ขอบคุณครับ เด๋วแจ้งกลับครับว่าผลเป็นยังงัยคับหลับทำแล้ว ^^
jackkie047
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 03:09:18 pm »

ถอดเช็คแล้วครับ แต่อาการยังเหมือนเดิม สัญญาณไม่ขึ้นเลย หรือว่าสายรับสัญญาณเสียเป็นไปได้หรือเปล่าครับ แล้วมีที่ไหนขาย ช่วยแน่ะนำด้วยครับผม ฮือๆๆ ฮือๆๆ
baikancha
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 03:26:53 pm »

ถอดเช็คแล้วครับ แต่อาการยังเหมือนเดิม สัญญาณไม่ขึ้นเลย หรือว่าสายรับสัญญาณเสียเป็นไปได้หรือเปล่าครับ แล้วมีที่ไหนขาย ช่วยแน่ะนำด้วยครับผม ฮือๆๆ ฮือๆๆ

ใช้แผนที่ของอะไร version ใหนครับ   แล้วที่ว่ารีเซ็ต รีเซ็ตยังไงคับ  ใช้จอรุ่นใหน  ลองถ่ายรูปหน้าจอที่แสดงมาลงให้ดูเผื่อจะช่วยหาสาเหตุได้ง่ายขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 03:38:32 pm โดย baikancha » บันทึกการเข้า

2.5GT 4WD White. ID 6291 Line : baikancha FB : baikancha
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์