Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะทำให้ภาพถ่ายคมชัดสำหรับเว็บไซต์ได้อย่างไร.....ใครมีเทคนิค..PS.ดีๆอะไรมาแชร์กันนะครับ  (อ่าน 12484 ครั้ง)
james_cm_No149
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:55:32 pm »

เราจะทำให้ภาพถ่ายคมชัดสำหรับเว็บไซต์ได้อย่างไร (ภาพถ่ายคมชัดด้วย Smart Sharpen)..

.........ทุกวันนี้คนโพสภาพในอินเตอร์เนตขาดความเข้าใจไปเรื่องหนึ่งซึ่งทำให้ภาพถ่ายที่สวยงามกลับกลายเป็นภาพธรรมดาๆ และอาจจะดูไม่น่าสนใจ ทั้งๆ ที่ในขณะถ่ายภาพนั้นใช้ฝีมือถี่ถ้วนและใช้อุปกรณ์อันเป็นเลิศ แต่ในขั้นตอนท้ายที่สุดก่อนจะนำภาพขึ้นไปใช้บนอินเตอร์เนตนั้นกลับพลาดไปอย่างน่าเสียดาย...

...ขั้นตอนที่ว่านั้นก็คือ "ทำภาพให้คมชัด" ด้วยเครื่องมือในการโปรเซสภาพถ่ายนั่นเอง.....

ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า เมื่อเรานำภาพมาใช้งานในอินเตอร์เนตไม่ว่าจะเป็นเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดต่างๆ นั่นคือการแสดงภาพด้วย "จอภาพ" ซึ่งมีความละเอียดอยู่ที่ 72dpi (dot per inch) ซึ่งจะต่างจากการนำไปใช้บนสื่ออื่นๆ ที่อาจจะมีความละเอียดสูงกว่านี้

ในการย่อหรือขยายขนาดภาพถ่ายแต่ละครั้ง (ที่เรียกว่า "Interpolation") นั้น ภาพจะสูญเสียความคมชัดหรือรายละเอียดของจุดสีในภาพบางส่วนไป ซึ่งผลโดยตรงของเรื่องนี้ก็คือจะทำให้ความคมชัดในภาพถูกลดลงทันที ดังนั้นหมายความว่าเราจะเพียงแค่ย่อภาพให้ได้ขนาดตามต้องการเฉยๆ นั้นย่อมไม่ดีต่อภาพที่จะนำไปใช้งานแน่ๆ

เมื่อย่อขนาดของภาพให้เล็กลงเพื่อจะนำไปใช้ในอินเตอร์เนต (หรือใช้แสดงผลบนจอภาพ) เราจึงต้องปิดท้ายด้วยเครื่องมือ "Sharpen" ซึ่งเป็นเครื่องมือพื้นฐานในโปรแกรมตกแต่งภาพทั่วไป ในที่นี้จะใช้เครื่องมือ "Smart Sharpen" ของ Adobe Photoshop สำหรับการเพิ่มความคมชัดให้กับภาพในขั้นตอนสุดท้ายหลังจากที่ได้ขนาดของภาพตามต้องการแล้ว
วิธีการมีดังนี้..
ไปที่คำสั่ง Filter > Sharpen > Smart Sharpen

เมื่อปรากฏหน้าต่างของ Smart Sharpen ขึ้นมาแล้ว ให้เราเลือกที่โหมดแบบ "Basic

ปรับค่า Amount ไปที่ 100%

ปรับค่า Radius ไปที่ 0.3 - 0.6 px

ในส่วนของค่า Radius นี้ขอให้พิจารณาลักษณะของภาพถ่าย (หลังจากย่อขนาดแล้ว) ว่ามีลักษณะเป็นอย่างไร หากภาพมีรายละเอียดเล็กๆ อยู่มาก (เช่นต้นหญ้า, เม็ดทราย, เนื้อหิน ฯลฯ) ก็ไม่ควรใช้ถึง 0.6 px เพราะอาจจะทำให้รายละเอียดเหล่านั้นดูหยาบมากเกินไป

ถึงแม้ว่าภาพที่ 3 จะดูชัดเจนดี แต่มันก็ถูกใส่ค่า Radius มากเกินจำเป็นจนขึ้นขอบขาวๆ (Halo) บริเวณขอบของวัตถุ ในขณะที่ภาพที่ 1 ก็ใช้ค่า Radius น้อยเกินไปจนภาพดูยังไม่คมหรือเหมือนหลุดโฟกัส ส่วนภาพที่ 2 นั้นค่า Radius กำลังดี อาจจะนำไปตกแต่งเพิ่มความคมชัดเฉพาะส่วนที่เป็นเส้นได้อีกหน่อย

พูดง่ายๆ ก็คือ ดูภาพของเราว่าระหว่าง 0.3 กับ 0.6 อันไหนดูดีกว่ากัน?

? อย่าใช้ค่าความคมชัดมากเกินจำเป็น เพราะแทนที่มันจะดูดีก็กลับกลายเป็นดูน่ารำคาญสายตาไปเลย

ใส่ค่าความคมชัดมากเกินไป แทนที่ภาพจะดูดีก็กลายเป็นเสียหายไปเลย ที่น่าสังเกตก็คือลักษณะของสิ่งที่อยู่ในภาพนี้มีรายละเอียดมาก ยิ่งใส่ค่าความคมชัดมากภาพก็ยิ่งดูไม่รู้เรื่องมากไปด้วย

? ขั้นตอน Sharpen ควรเป็นขั้นตอนสุดท้าย เพราะหากมีการย่อ, ขยาย, หมุน หรือทำการเปลี่ยนแปลงใดๆ หลังจาก Sharpen ก็หมายถึงความคมชัดจะเสียไปอีก ควรปรับขนาดและหมุนภาพให้เสร็จเรียบร้อยลงตัวเสียก่อน

? กำหนดขนาดของภาพตามที่จะใช้จริงและควรตรวจสอบขนาดที่เว็บไซต์จำกัดเอาไว้ด้วย เพราะถ้าภาพมีขนาดใหญ่เกินกำหนด เว็บไซต์เหล่านั้นก็อาจจะต้องใส่กระบวนการย่อขนาดให้กับภาพเสียก่อน ซึ่งความคมชัดก็จะหายไปอยู่ดี ที่แย่ก็คือภาพขึ้นไปแล้ว แก้ไขอะไรก็ไม่ได้นอกจากจะโพสใหม่สถานเดียว

? ในขั้นตอนการ Sharpen ควรดูภาพที่ขนาด 100% เพราะหากเป็นการ preview ด้วยขนาดอื่นๆ จะไม่เห็นความคมชัดของภาพที่แท้จริง ซึ่งเราจะ Preview ที่ขนาด 100% ได้โดยการ double click ที่เครื่องมือแว่นขยายของ Photoshop

...เพียงเท่านี้ภาพถ่ายของเราก็คมชัดดูดีและพร้อมสำหรับการนำไปใช้ในเน็ตแล้ว!.....เป็นอีกแนวหนึ่ง..ก็ลองกันดูนะครับ..
เครดิต ..tsdmag
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 08:42:09 am โดย james_cm_No149 » บันทึกการเข้า

SUK-KUMNERD  Ltd. Construction And Disign
             "ทุกรายละเอียด เราตั้งใจทำ"
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:59:30 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลนำมาแบ่งปัน  Smiley Smiley Smiley

Ped
Founder
Jr. Member

like: 27

Pajerosport - Thailand No.005

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 03:01:35 pm »

ขอบคุณมาก ครับ ป๋าแจม  like
Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 03:25:21 pm »

เยี่ยมเลยครับ  lala  lala  like

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
ray
Newbie
*

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 03:32:35 pm »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ มีประโยชน์  yes!!
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 05:57:36 pm »

like.   ขอบคุณครับ

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:26:19 pm »

เยี่ยมครับป๋าเจมส์

ของผมใช้ PhotoShop CS4 ครับหลักการ

1. ย่อรูปด้วยคำสั่ง File > Automate > Fit Image (ค่าเริ่มต้นของกล้องแต่ละตัวไม่เท่ากันทั้งด้าน กว้าง และ ยาว ) ในที่นี้ผมจะปรับลดลงมาครั้งละ 1,000 pixel โดยยึดค่าที่มากที่สุด สมมุติว่าไฟล์ผมเป็น 5100x3200 ผมก็จะปรับเป็น 4100x4100
2. จากนั้นไปที่ Filter > Sharpen > Unsharp Mask จากนั้นตั้งค่า (Amount 200 , Radius 0.2 และ Treshold 0)
3. ทำซ้ำจนได้ขนาดที่ต้องการครับ สำหรับ การแสดงผลบนเวปนั้น ถ้าเป็น 800x600 จะดูดีครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละเวปเหมือนกัน

ปล. 1. ถ้าใช้งานบ่อยๆก็ทำเป็น action เก็บไว้ใช้งานในภายหน้าได้นะครับ
       2. หรือถ้าต้องการความคมมากๆก็ย่อครั้งละ 500 pixel ก็ได้ครับ

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:48:15 pm »

ถูกใจทุกคำชี้แนะครับ...

เยี่ยมไปเลยครับ..

ขอบคุณคร๊าาาบ... good good good
ปาคราฟ(ชาย)
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:41:17 am »

ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

ปาปักษ์ใต้ คนป่ายอม ครับ

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 06:45:01 am »

ขอบคุณคร๊าาาบ... good good good

ห้องนี้ mod เก่ง PS อาจมีเปิด กระทู้ วันละ tip โดย BlackLancer ชิมิป๋า......ผมรออยู่ red heart

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:41:26 am »

ห้องนี้ mod เก่ง PS อาจมีเปิด กระทู้ วันละ tip โดย BlackLancer ชิมิป๋า......ผมรออยู่ red heart
น่าสนคร๊าบ......จะได้มีแล่งความรู้เพิ่มครับ

SUK-KUMNERD  Ltd. Construction And Disign
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:42:23 am »

งานเข้าอีกแล้วหรือนี้ อิอิ...มีอะไรอยากทราบบ้างหละเนี้ย....อิอิ..

เรื่องย้อมแมวเหรอ อิอิ Cheesy
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:43:36 am »

งานเข้าอีกแล้วหรือนี้ อิอิ...มีอะไรอยากทราบบ้างหละเนี้ย....อิอิ..

Satuเอาแจ๋วๆสักเรื่องสิป๋า

Ped
Founder
Jr. Member

like: 27

Pajerosport - Thailand No.005

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:49:05 am »

สาธุ หงษ์สองตัว ไม่น่ะ  Cheesy
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:52:44 am »

สาธุ หงษ์สองตัว ไม่น่ะ  Cheesy

55555 พ่อมดทั้งน้าน

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์