Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ DRL (Daylight) ของศูนย์ เวลาเปิดไฟหน้ามันหรี่หรือดับมั้ยครับ  (อ่าน 6879 ครั้ง)
AyWit
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 03:23:38 pm »

ii
Palajin
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 09:25:48 am »

u
อันนี้ชัวร์สุดมีหลักฐานยืนยัน
Palajin
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:23:14 am »

ส่งเรื่องถามไปทาง web mitsu ตั้งกะตั้งกระทู้ เค้าเพิ่งโทรมาตอบครับ
สรุปว่า มันจะหรี่ลงเวลาเปิดไฟหน้า confirm จาก mitsu เลย
ถ้าใครใช้ไฟ DRL ตัวนี้แล้วเปิดไฟหน้าไม่หรี่ ลองไป check แก้ไขดูนะครับ lala
Palajin
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:29:22 pm »

งงกะ Mitsu จริงๆ
หลังจากโทรมาบอกแล้วผมมาตอบกระทู้
มีโทรมาใหม่อีกรอบ บอกว่า ของมี 2 Lot
Lot แรกแถมจากงาน Motor Expo เปิดไฟหน้าแล้วหรี่ได้เอง
แต่ Lot หลังติดค้างตลอด
ผมเลยถามไปว่า ถ้าติดสว่างตลอดแล้วผมโดนตำรวจเรียก ผมจะใช้หลักฐานอะไรอ้างอิงว่าเป็นแบบนี้มาจากศูนย์ เค้าเลยบอกว่าเดี๋ยวลองดูว่าจะออกเอกสารอะไรยังไงได้บ้าง
เดี๋ยวคืบหน้ายังไงมารายงานอีกทีครับ
tsuwaza
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 12:39:17 am »

ของผมเป็นตัว Motor  show เวลาเปิดไฟหน้า ไฟDRL จะหรี่ลงอัตโนมัติมัติครับ แต่ผมอยากเอาออกครับ ใครอยากได้ติดต่อผมครับ
Palajin
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 09:28:59 am »

Update เพิ่มเติม ที่คุยกับ Sales และ Mitsu
ทาง Mitsu แจ้งว่า ไฟที่ติดให้เป็น Fashion Light ซึ่งจะติดตลอดทั้งกลางวันกลางคืน จะเปิดไฟหน้าหรือไม่เปิดก็ไม่หรี่ลงครับ
ทาง Sales และ Mitsu แจ้งว่า ไฟมี 2 Lot Lot ที่หรี่ลงได้เป็นกล่องสีขาว ซึ่งเป็นของ Supplier ที่ deal ในงาน ถ้ามีปัญหาทาง Mitsu ไม่รับเคลม เพราะไม่ใช่ Part ของทาง Mitsu เอง
ผมก็เลยให้ Sales เก็บไว้ให้ผมก่อนทั้ง 2 กล่อง เพราะตอนนี้ผมรอเอกสารยืนยันจากทาง Mitsu ว่า การที่ไฟนี้ไม่ดับตอนเปิดไฟหน้า จะไม่มีปัญหาทางกฏหมาย (คือไม่โดนตำรวจเรียกจับ)
ถ้ามีเอกสารยืนยัน ผมก็ ok ไม่ต้องไปตอบตำรวจปากเปล่าว่า ติดมาจากโรงงานแบบนี้ เพราะตำรวจก็คงไม่ฟังแบบไม่มีหลักฐาน

เอาไว้คืบหน้ายังไง มาเล่าให้ฟังต่อครับ
kaung215
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:47:33 am »

ของผมเป็นตัว Motor  show เวลาเปิดไฟหน้า ไฟDRL จะหรี่ลงอัตโนมัติมัติครับ แต่ผมอยากเอาออกครับ ใครอยากได้ติดต่อผมครับ
ขายเท่าไหร่ครับ....รบกวน inbox ด้วยครับ
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 11:15:23 am »

DRL แบบนี้ถึงเปิดไฟหน้าแล้วแสงไฟหรี่ลงก็น่าจะผิดกฏหมายน่ะครับ เพราะรถเรามีไฟหรี่อยู่แล้ว  พวกที่ไม่ผิดน่าจะเป็นแบบที่อยู่ในชุดไฟหน้าเลย กลางวันเป็น DRL กลางคืนเป็นไฟหรี่ อย่างพวก new altis , new accord , hrv แต่พวกที่มาเพิ่มเป็น option มาจากโรงงานในรุ่นหลังๆอย่าง vigo หรือ D max เห็นติดแต่ตอนกลางวันน่ะครับ พอกลางคืนเปิดไฟหน้า ไฟพวกนี้จะปิดไปเลย  ของผมใช้ DRL ของ Osram ก็มีวงจงหรี่ไฟลงเมื่อเปิดไฟหน้า แต่ผมก็เอาสายไฟเส้นนี้ออก ให้ติดเฉพาะกลางวันอย่างเดียว
Palajin
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 11:26:36 am »

DRL แบบนี้ถึงเปิดไฟหน้าแล้วแสงไฟหรี่ลงก็น่าจะผิดกฏหมายน่ะครับ เพราะรถเรามีไฟหรี่อยู่แล้ว  พวกที่ไม่ผิดน่าจะเป็นแบบที่อยู่ในชุดไฟหน้าเลย กลางวันเป็น DRL กลางคืนเป็นไฟหรี่ อย่างพวก new altis , new accord , hrv แต่พวกที่มาเพิ่มเป็น option มาจากโรงงานในรุ่นหลังๆอย่าง vigo หรือ D max เห็นติดแต่ตอนกลางวันน่ะครับ พอกลางคืนเปิดไฟหน้า ไฟพวกนี้จะปิดไปเลย  ของผมใช้ DRL ของ Osram ก็มีวงจงหรี่ไฟลงเมื่อเปิดไฟหน้า แต่ผมก็เอาสายไฟเส้นนี้ออก ให้ติดเฉพาะกลางวันอย่างเดียว

ถ้าขนาดหรี่ก็ยังผิด แล้วติดค้างตลอดจะเหลือเหรอครับเนี่ย
Palajin
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 04:41:26 pm »

ไปหาเจอมาเลยเอามาแปะไว้ก่อน
http://www.cpcsdo.com/LinkClick.aspx?fileticket=8Yo5U7yiCGg%3D&tabid=469

ข้อ ๔ โคมไฟใช้งานกลางวันต้องมีระบบการทํางาน ประสิทธิภาพการทํางาน การติดตั้ง
หรือจํานวน ดังต่อไปนี้
(๑) ต้องมีแสงขาวหรือเหลืองอ่อน จํานวน ๒ ดวง ติดที่หน้ารถข้างซ้ายและขวา โดยมี
ระยะห่างระหว่างโคมไฟไม่น้อยกว่า ๖๐ เซนติเมตร หรือไม่น้อยกว่า ๔๐ เซนติเมตรในกรณีที่รถมี
ความกว้างน้อยกว่า ๑.๓๐ เมตร สูงจากพื้นราบไม่น้อยกว่า ๒๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร
(๒) โคมไฟแต่ละดวงจะต้องมีความเข้มของแสงส่องสว่างไม่เกิน ๑,๒๐๐ แคนเดลา
(๓) โคมไฟจะให้แสงสว่างเมื่อเครื่องกําเนิดพลังงานทํางาน และอาจดับลงได้ในกรณีที่ระบบส่ง
กําลังแบบอัตโนมัติอยู่ในตําแหน่งจอด เมื่อใช้ห้ามล้อขณะจอด รถไม่เคลื่อนที่ หรือปิดสวิตซ์ของโคมไฟ
ใช้งานกลางวัน
(๔) โคมไฟจะต้องไม่ทํางานเมื่อโคมไฟแสดงตําแหน่งด้านหน้า โคมไฟตัดหมอกด้านหน้า
หรือโคมไฟแสงพุ่งไกลหรือโคมไฟแสงพุ่งต่ําให้แสงสว่าง เว้นแต่เป็นการให้สัญญาณชั่วขณะ
โคมไฟใช้งานกลางวันอาจใช้แทนโคมไฟแสดงตําแหน่งด้านหน้าก็ได้ แต่จะต้องมีระบบการทํางาน
ประสิทธิภาพการทางาน ํ การติดตั้ง หรือจํานวนเป็นไปตามที่กําหนดสําหรับโคมไฟแสดงตําแหน่งด้านหน้า

----------------------------------

ข้อ 4.4 นี่แหละที่น่าเป็นห่วง
kung.26
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 04:44:27 pm »

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์