Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เช็ค 20000 โล โดนจนได้  (อ่าน 4666 ครั้ง)
attasak
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 04:33:16 pm »

รถผม 2.4 เบนซิน จากที่หาข้อมูลอยู่ ก็เลือกเช็คระยะ 20000 โลที่แถววิภาวดี เพราะใกล้ที่ทำงาน
เอารถเข้าตอนแปดโมง ก็คุยเราละเอียด เช็ค 20000โล น้ำมันเครื่องสังเคราห์ ประเมินค่าใช้จ่าย ประมาณ 3100

ผม น่าจะเสร็จกี่โมง
ศูนย์  ประมาณบ่ายโมง
ผม ดูในใบงาน ลงไว้บ่ายสอง(โอเคไม่เป็นไรบ่ายสองก็ได้ไม่รีบ)

เวลา บ่ายโมงห้าสิบ โทรมาแจ้ง รถเสร็จแล้วครับ
ตอนรับรถก็ไม่มีปัญหาอะไร ล้างรถเรียบร้อยดี
ผมก็ตรวจเช็ครถรอบคัน เป็นฝากระโปรงดู ตามประสบการณ์ที่อ่านเจอในคลัปนี้ว่าเจออะไบ้าง (ตามลำพัง เพราะจ่ายเงินแล้ว)
สรุปก็ไม่มีปัญหาอะไร ก็ขับรถกับมาจอดที่ทำงาน ก็เลยลองดูแกลนลอนน้ำมันเครื่อง ปกติจะมีน้ำมันเหลือนิดหน่อย แต่ครั้งที่ไม่เหลือ พอดูที่แกลอนอีกที่ งานเข้าแล้ว
น้ำมันเครื่องคนล่ะเบอร์
แกลอนลอน 1ลิตร เป็น 5W-40
แกลอนลอน 3ลิตร เป็น 0W-20

โทรสอบถามศูนย์
ผม  ผมเข้าเปลี่ยนน้ำเครื่อง 20000 โล แล้วเจอว่าแกลอนน้ำมันที่คืนมา เกรดน้ำมันไม่เหมือนกัน
      3 ลิตรเป็น 0W-20  ส่วน 1 ลิตร เป็น 5W-40
ศุนย์  สงสัยช่างคืนแกลนลอนให้ผิด
ผม  แล้วผมจะรู้ได้ไงว่าไม่ใส่น้ำมันผิดให้ผม
ศุนย์ แป๊ปน่ะครับ (สงสัยถามช่าง หรือทำไรก็ไม่รู้)
ศุนย์ ช่างใส่น้ำมันไม่ผิดแน่ ดูจากใบสั่งอะไหล่
ผม  ปกติแกลนลอน 1 ลิตรจะมีน้ำมันเหลือประมาณ ครึ่งลิตร แต่นี้หมดเลย แสดงว่าต้องมีน้ำมันในแกลอนลอน 4 ลิตรเหลืออยู่
ศูนย์  เงียบไปหาแกลลอนน้ำมัน  แล้วกลับมาบอกว่ามีน้ำมันเหลืออยู่นิดหน่อย พี่เข้ามาเอาได้ครับ
ผม ไม่ได้ต้องการน้ำมันที่เหลือ แต่ไม่มั่นใจว่าใส่น้ำมันให้ถูกหรือป่าว
ศูนย์  ถูกแน่นอนครับ เรามีประกันหลังซ่อม ถ้าเครื่องมีปัญหาเราซ่อมให้
ผม รู้ครับว่ามีประกัน แต่ผมไม่อยากใช้

สรุป ปกติก็ระเวงว่ารถจะมีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้ได้ความระเวงเพิ่มขึ้นเรื่องน้ำมันเครื่อง ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือคิดผิดที่ใช่บริการศูนย์     
      แกลลอน 3 ลิตรที่ได้มาใช้กับรถมิราจ

[/URL][/img]
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:17:09 am »

ของผมก็เข้าแถวนี้เหมือนกันครับ บอกเลยว่าศูนย์วิภาวดีนั่นแหละที่ผมเข้าประจำ เรื่องน้ำมันเครื่องไม่ตรงผมตัดปัญหาไปเลย เพราะศูนย์เค้าให้เอาเข้าไปได้ ตอนที่จอดรถส่งศูนย์ก็เปิดฝาแกลลอนไว้เลยแบบแกะัซีลไว้ จะได้มั่นใจอีกที ส่วนเรื่องประกันถ้าเป็น 2.4 ที่ติดแก๊สแล้วยังไงประกันที่เกี่ยวกับเครื่องก็ขาดไปเรียบร้อยแล้ว เพราะฉะนั้นไม่ต้องมานั่งห่วงคำขู่ว่าต้องใช้ นมค. ของศูนย์เท่านั้นมะงั้นประกันขาด

ส่วนการทำงานผมว่าศูนย์โอนะครับ มีล้างห้องเครื่องให้ด้วย ชอบๆ

สุดท้่าย รวม คชจ. ที่น้ำมันเครื่องสังเคาระห์ 100% ไม่ถึง 2500 บาท
maleethipwater
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 11:04:19 am »

ศูนย๋ขาดมาตราฐาน ท่านต้องเลือกเอาครับ เสี่ยงมาก..
attasak
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 11:53:23 am »

อ๋าย!!!!! ฮือๆๆ อ๋าย!!!!!

ครับ มาแชร์ให้ทุกคนระวังไว้  รถผมยังไม่ได้ติดแก๊ซ 

manajyu
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 01:02:23 pm »

เซ็งแทน   อ๋าย!!!!!  เอา นมค ไปไม่ได้แล้วเหรอครับ
attasak
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 05:17:32 pm »

ไม่ได้เอาน้ำมันเครื่องไปเองครับ  ใช้น้ำมันเครื่องของศุนย์
likit
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 05:48:43 pm »

เข้ามาเก็บข้อมูล ใกล้สองหมื่นโลแล้ว ขอบุณครับ
pamcartoon
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 06:32:07 pm »

ผมเข้าไปใช้บริการ20,000โล เหมือนกัน ที่ สแกน อินเตอร์ ถนนติวานนท์ บริการดีมากครับนำน้ำมันเครื่องเข้าไปเองได้ด้วยและที่สำคัญติดสติกเกอร์คลับเรามีส่วนลดค่าอะไหล่ให้ 15% ด้วยครับ  suadyod
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:53:27 pm »

ผมเข้าไปใช้บริการ20,000โล เหมือนกัน ที่ สแกน อินเตอร์ ถนนติวานนท์ บริการดีมากครับนำน้ำมันเครื่องเข้าไปเองได้ด้วยและที่สำคัญติดสติกเกอร์คลับเรามีส่วนลดค่าอะไหล่ให้ 15% ด้วยครับ  suadyod

ผมเพิ่งเข้าเช็ค 70,000 โล  แต่ไม่ทราบข่าวว่ามีส่วนลด  ทั้งที่ติดสติ๊กเกอร์คลับ   พนักงานรับรถก็ต้องเห็น  ช่างก็ต้องเห็น   ใครก็ต้องเห็น  แต่ไม่มีใครบอก  เลยไม่ได้ส่วนลด  โอ๊ยมึน

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 01:20:22 pm »

ภาวนาเอาครับ   ถ้าอยากเจอศูนย์ที่รับผิดชอบดีๆ  มีแต่ต้องค้นหา  ยากกว่าถูกหวย..
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 11:36:00 am »

มาตราฐาน...ของศูนย์มิตซู....ต้องปรับปรุง...หลายๆที่เป็นอย่างนี้จริงๆ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์