Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถตกหลุมแรง ๆ ฝากระโปรงหลังล้อคหลุดสัญญานเตือน ต่อมาเข้าโค้งก็เป็น  (อ่าน 4569 ครั้ง)
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:20:35 am »

ใครเคยเป็นบ้างครับ เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาผมพาแม่ไปหาหมอ (สมุนไพร) ลุยเข้าไปเหมือนเมืองลับแล ถนนไม่ดีเลย ขับมาตกหลุมแรง ๆ 2 - 3 ครั้ง
แต่เหตุเกิดตอนฝนตกหนักและตกหลุมแรง ๆ ด้วย
พอตกหลุมเจ้าสัญญาณเตือนปิดประตู ดังลั่นเลย ปิ้ด ๆๆๆๆๆๆ  สัญลักษณะประตูขึ้น แล้วก็จอดเปิดแล้วปิดใหม่  วิ่งมาสัดพักก็เป็นอีก ทุกหลุมก็กระพริบ บางจังหวะก็ดังด้วย เข้าโค้งก็ดัง ติ้ด ๆๆๆๆ  ทุกโค้ง...
ต่อมาวิ่งเข้าถึงตัวเมือง 8 ริ้ว ระยะทางห่างจากจุดเกิดเกตุ ประมาณ 150 ก.ม. ถนนแห้งตัวรถแห้ง อาการที่กล่าวมาหายไปหมด พยายามกระโดดหลุม เข้าโค้งก็ไม่ดัง อั๊ยยะ...ทุกอย่างกลับมาปกติ
ท่านทั้งหลายช่วยหน่อยครับว่าผมต้องทำไงดี งงเลย หรือว่าเพราะโดนน้ำ - เป็นไปได้ไหม หรือสวิทย์หลวม หรือสวิทย์หักแต่คงไม่ใช่เพราะตอนนี้ปกติหมด วัยรุ่นเริ่มงงแล้วว่าจะเคลมดีไหม
หรือว่าจะเอาไว้เยี่ยงนี้ เพราะกลัวเคลมแล้วจะหนักกว่าเดิม    scorn scorn scorn scorn scorn
Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:26:53 am »

ใครเคยเป็นบ้างครับ เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาผมพาแม่ไปหาหมอ (สมุนไพร) ลุยเข้าไปเหมือนเมืองลับแล ถนนไม่ดีเลย ขับมาตกหลุมแรง ๆ 2 - 3 ครั้ง
แต่เหตุเกิดตอนฝนตกหนักและตกหลุมแรง ๆ ด้วย
พอตกหลุมเจ้าสัญญาณเตือนปิดประตู ดังลั่นเลย ปิ้ด ๆๆๆๆๆๆ  สัญลักษณะประตูขึ้น แล้วก็จอดเปิดแล้วปิดใหม่  วิ่งมาสัดพักก็เป็นอีก ทุกหลุมก็กระพริบ บางจังหวะก็ดังด้วย เข้าโค้งก็ดัง ติ้ด ๆๆๆๆ  ทุกโค้ง...
ต่อมาวิ่งเข้าถึงตัวเมือง 8 ริ้ว ระยะทางห่างจากจุดเกิดเกตุ ประมาณ 150 ก.ม. ถนนแห้งตัวรถแห้ง อาการที่กล่าวมาหายไปหมด พยายามกระโดดหลุม เข้าโค้งก็ไม่ดัง อั๊ยยะ...ทุกอย่างกลับมาปกติ
ท่านทั้งหลายช่วยหน่อยครับว่าผมต้องทำไงดี งงเลย หรือว่าเพราะโดนน้ำ - เป็นไปได้ไหม หรือสวิทย์หลวม หรือสวิทย์หักแต่คงไม่ใช่เพราะตอนนี้ปกติหมด วัยรุ่นเริ่มงงแล้วว่าจะเคลมดีไหม
หรือว่าจะเอาไว้เยี่ยงนี้ เพราะกลัวเคลมแล้วจะหนักกว่าเดิม    scorn scorn scorn scorn scorn
ตามความคิดผมนะครับป๋านาย อาจจะเป็นเรื่องความชื้น รถคันเก่าผมเคยเป็น แต่เป็นที่เซนเซอร์ถอยหลังจร้า ดังลั่นหลังจากออกจากล้างอัดฉีด
Kung Bankrood(กุ้ง)
Sr. Member

like: 60

หงส์พันธ์แท้

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:27:18 am »

ตามมาดู รอฟังด้วยคนครับ

GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:30:53 am »

ตามความคิดผมนะครับป๋านาย อาจจะเป็นเรื่องความชื้น รถคันเก่าผมเคยเป็น แต่เป็นที่เซนเซอร์ถอยหลังจร้า ดังลั่นหลังจากออกจากล้างอัดฉีด
ผมไม่แน่ใจเลยครับป๋าเอก เพราะช่วงที่เป็นเฮี้ยนเลย  ลงหลุมนิดนึงสัญญาณก็ขึ้น กลัวประตูหลังเปิดพอจอดดูทุกอย่างก็ยังล้อดีอยู่ อีกอย่างเด้ก ๆ หลับอยู่หลังรถด้วย  เฮ่อเสียวจริง ๆ
แต่พอขับเร็ว ๆ ตัวรถแห้งเข้า 8 ริ้ว ดันหายซะงั้น
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:32:49 am »

ไว้แบบเดิมครับ เข้าศูนย์เปลืองน้ำมัน อารมณ์เสีย ถ้าเป็นบ่อยๆแล้วค่อยว่ากันอีกที

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:34:25 am »

พอตกหลุมเจ้าสัญญาณเตือนปิดประตู ดังลั่นเลย ปิ้ด ๆๆๆๆๆๆ  สัญลักษณะประตูขึ้น แล้วก็จอดเปิดแล้วปิดใหม่  วิ่งมาสัดพักก็เป็นอีก ทุกหลุมก็กระพริบ บางจังหวะก็ดังด้วย เข้าโค้งก็ดัง ติ้ด ๆๆๆๆ  ทุกโค้ง...
หรือว่าจะเอาไว้เยี่ยงนี้ เพราะกลัวเคลมแล้วจะหนักกว่าเดิม    scorn scorn scorn scorn scorn
เบื้องต้นผมมองว่าฝาหลังปิดไม่สนิท  ไม่แน่ใจว่าป๋าเคยไปปรับลูกยางกันกระแทกฝาหลังเล่นบ้างหรือป่าวแบบให้ปิดท้ายง่ายขึ้นอะไรแบบเนี่ย Huh??

***หากเคยหรือไม่ก็ตาม   ให้ป๋าเปิดประตูข้างรถออกแล้วทำการปรับตั้งระยะยางกันกระแทกใหม่    เอาแบบปิดทิ้งประตูลงธรรมดาจนกว่าจะเข้า lock นุ่มนวลเสียงเพราะ  กรึ๊บบบบบ

ให้ตั้งจากปิดไม่เข้า(ปิดแล้วเด้ง มันจะไม่ล็อก)  ปรับระยะลงจนปิดเข้าแบบทิ้งประตูลงมาจากระยะ 50 cm.

Note : หากปิดประตูข้างแล้วปรับ  มันจะมีลมดันกลับ  ทำให้ปรับตั้งลำบากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 09:36:03 am โดย Na ratchada » บันทึกการเข้า
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:06:59 am »

พอตกหลุมเจ้าสัญญาณเตือนปิดประตู ดังลั่นเลย ปิ้ด ๆๆๆๆๆๆ  สัญลักษณะประตูขึ้น แล้วก็จอดเปิดแล้วปิดใหม่  วิ่งมาสัดพักก็เป็นอีก ทุกหลุมก็กระพริบ บางจังหวะก็ดังด้วย เข้าโค้งก็ดัง ติ้ด ๆๆๆๆ  ทุกโค้ง...
หรือว่าจะเอาไว้เยี่ยงนี้ เพราะกลัวเคลมแล้วจะหนักกว่าเดิม    scorn scorn scorn scorn scorn
เบื้องต้นผมมองว่าฝาหลังปิดไม่สนิท  ไม่แน่ใจว่าป๋าเคยไปปรับลูกยางกันกระแทกฝาหลังเล่นบ้างหรือป่าวแบบให้ปิดท้ายง่ายขึ้นอะไรแบบเนี่ย Huh??

***หากเคยหรือไม่ก็ตาม   ให้ป๋าเปิดประตูข้างรถออกแล้วทำการปรับตั้งระยะยางกันกระแทกใหม่    เอาแบบปิดทิ้งประตูลงธรรมดาจนกว่าจะเข้า lock นุ่มนวลเสียงเพราะ  กรึ๊บบบบบ

ให้ตั้งจากปิดไม่เข้า(ปิดแล้วเด้ง มันจะไม่ล็อก)  ปรับระยะลงจนปิดเข้าแบบทิ้งประตูลงมาจากระยะ 50 cm.

Note : หากปิดประตูข้างแล้วปรับ  มันจะมีลมดันกลับ  ทำให้ปรับตั้งลำบากครับ
ยังไม่เคยปรับอะไรเลยครับอาจารย์ใหญ่ มันอยู่ตรงฝาหลังหรือเปล่าครับป๋านะ หรืออยู่ตรงใหน (อยู่ตรงเคียวยึดหรือเปล่าครับ) วัยรุ่นไม่รู้เลยว่ามันปรับได้  ถ้ามีรูปชี้จุดได้ก็คงดีเนาะ แต่ไม่เป็นไรจะไปมั่วดู
ขอบพระคุณครับผม

ไว้แบบเดิมครับ เข้าศูนย์เปลืองน้ำมัน อารมณ์เสีย ถ้าเป็นบ่อยๆแล้วค่อยว่ากันอีกที
ขอบพระคุณครับป๋าอาจารย์ซี ผมก็ตามนี้แหละครับอาจารย์ เลยมาถามผู้รู้เพราะหลีกเลี่ยงการเข้าศูนย์ครับ อิอิ 
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:33:23 am »

ขอบพระคุณครับป๋าอาจารย์ซี ผมก็ตามนี้แหละครับอาจารย์ เลยมาถามผู้รู้เพราะหลีกเลี่ยงการเข้าศูนย์ครับ อิอิ 

เมื่อเสียเวลาตรวจสอบไปกว่าค่อนวัน พนักงานรับรถเดินออกมาบอกป๋านายว่า :  ขอโทษนะครับที่แทรกเวลาส่วนตัวของคุณลูกค้า  รถของคุณพี่ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับ
จากการตรวจสอบโดยละเอียด  ไม่พบอาการผิดปกติใดๆ   ส่วนอาการที่คุณพี่เจอมานั้น   อาจจะเป็นไปได้ว่า   รถปาเจโร่ สปอตของเรามีระบบความปลอดภัยซ่อนอยู่เยอะมาก
จากการตกหลุดแรงๆ  รถจะปลดล๊อกประตูให้  เพื่อที่เราจะได้สามารถออกจากตัวรถได้เมื่อเกิดเหตุคับขันครับ   และมีอีกหลายอย่างเลยนะครับ  ที่มีอยู่ในรถปาเจโร่ สปอตสุดหรูคันนี้
( มากซ่ะจน บางทีช่างของศูนย์เองยังหาไม่พบเลยครับ) 55555
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:52:28 am »

เมื่อเสียเวลาตรวจสอบไปกว่าค่อนวัน พนักงานรับรถเดินออกมาบอกป๋านายว่า :  ขอโทษนะครับที่แทรกเวลาส่วนตัวของคุณลูกค้า  รถของคุณพี่ซ่อมเรียบร้อยแล้วครับ
จากการตรวจสอบโดยละเอียด  ไม่พบอาการผิดปกติใดๆ   ส่วนอาการที่คุณพี่เจอมานั้น   อาจจะเป็นไปได้ว่า   รถปาเจโร่ สปอตของเรามีระบบความปลอดภัยซ่อนอยู่เยอะมาก
จากการตกหลุดแรงๆ  รถจะปลดล๊อกประตูให้  เพื่อที่เราจะได้สามารถออกจากตัวรถได้เมื่อเกิดเหตุคับขันครับ   และมีอีกหลายอย่างเลยนะครับ  ที่มีอยู่ในรถปาเจโร่ สปอตสุดหรูคันนี้
( มากซ่ะจน บางทีช่างของศูนย์เองยังหาไม่พบเลยครับ) 55555

นึกภาพออกเลยครับป๋านะ 555
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:55:56 pm »

5 5 5 มันปลอดภัยจริงอ๊ะเหรอ  0 ไม่รู้อีกแล้วจะใครรู้ว.... ให้มาเยอะขนาดนั้นเลยยยยยยยย
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 02:20:58 pm »

ผมหมุนตามที่ป๋านะว่ามาแล้วครับ ปิดง่ายขึ้นเยอะเลย เอาสุดเลยครับ  ประเภทยกนิดเดียว  ดูดเหมือนประตูข้างเลย 555
Sammuelee
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 06:23:42 pm »

มีอาการกระตุกเกิดขึ้นเหมือนกันที่รอบต่ำ ช่วงระยะที่ 20-80 km/hr พาเข้าศูนย์ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยน scv valve หลังจากเปลี่ยนแล้วอาการไม่หายครับ แบบนี้ทางศูนย์ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในครั้งต่อไปมั้ยครับ (แก้ไม่ตรงอาการ) ใครมีประสบการณ์แบบผมบ้าง ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ และต้องไปดูจุดไหนต่อครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์