Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกลิ่นแอร์ครับ  (อ่าน 1307 ครั้ง)
picnick
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:36:27 pm »

พอดีผมขับปาเจโร่ 2.5GT 2013 ผมไม่ได้มีปัญหากับกลิ่นแอร์ครับ แต่แม่และน้องสาว ขึ้นรถทีไรได้กลิ่นแอร์แล้วเขาจะอ้วกอ่ะครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับเรื่องกลิ่นแอร์ หรือสามารถเปลี่ยนตู้แอร์หรืออะไรได้ไหมอ่ะครับ ใช้น้ำหอมช่วยก็ช่วยได้ไม่นาน

ปล.เพิ่มเติมครับ รถออกมาได้ปีกว่าๆแล้ว ตั้งแต่ เดือนกุมภาพันธ์ 2013 ตอนนี้วิ่งได้ 40,000 km
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 11:11:06 pm โดย picnick » บันทึกการเข้า
kung246
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:56:00 pm »

ลองขับแบบเปิดแอร์ หรือไม่เปิดแอร์ดูบ้าง แล้วเปิดกระจกสิครับ เผื่อจะเป็นการระบายกลิ่นแอร์ใหม่ๆ ป้ายแดง อิอิ  
 หรือในกรณีที่แอร์มีกลิ่นอับ หรือในกรณีของป๋านี้ จะลองเอาไปใช้ดูก่อนก็ไม่เสียหาย เผื่อได้ผล คือ....เห็นสมาชิกท่านนึงในนี้ เคยบอกว่า ให้เปิดแอร์ไปที่อุณหภูมิร้อนที่สุด แล้วเปิดทิ้่งไว้สักพัก ประมาณว่า.....ใช้ความร้อนจากหม้อน้ำเป็นตัว(แอร์ของน้องปาใช้ความร้อนจากหม้อนน้ำเป้นตัวทำควาทร้อน ในกรณีที่อกยาได้ความร้อน หรือฮีทเตอร์อ่ะ) ฆ่าเชื้อโรคที่เกิดจากแอร์ที่ชื้น แล้วส่งกลิ่นเหม็นน่ะครับ โดยส่วนมากมักเกิด จากการปิดแอร์ทันที.....โดยวิธีที่ถูกต้องคือ ควรปิดคอมแอร์ก่อน แต่ยังคงเปิดพัดลมไว้ ไล่ความชื้นทิ้งเสียก่อน ก่อนที่จะดับเครื่องยนต์ เอาง่ายๆ ก่อนที่จะถึงที่หมาย สัก10-15นาที หรือก่อนที่จะดับเครื่องยนต์น่ะครับ........ผิดถูกยังไง ท่านอื่นช่วยแก้เสริมได้ครับ  สาธุ
(ยิ่งใช้น้ำหอม ผมว่ารังแต่จะไปเพิ่มกลิ่น ให้ชวนเวียนหัวนะครับ)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 11:11:01 pm โดย kung246 » บันทึกการเข้า
picnick
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:12:00 pm »

รถวิ่งได้ 40,000 กว่ากิโลล่ะครับ ผมส่วนมากตั้งออโต้ แอร์ 25 อ่ะครับ ไม่เคยปิดอะไรก่อนดับเครื่องเลย ฮ่าๆ
kung246
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:36:16 pm »

พอดีผมขับปาเจโร่ 2.5GT 2013 ผมไม่ได้มีปัญหากับกลิ่นแอร์ครับ แต่แม่และน้องสาว ขึ้นรถทีไรได้กลิ่นแอร์แล้วเขาจะอ้วกอ่ะครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับเรื่องกลิ่นแอร์ หรือสามารถเปลี่ยนตู้แอร์หรืออะไรได้ไหมอ่ะครับ ใช้น้ำหอมช่วยก็ช่วยได้ไม่นาน

ปล.เพิ่มเติมครับ รถออกมาได้ปีกว่าๆแล้ว ตั้งแต่ เดือนกุมภาพันธ์ 2013 ตอนนี้วิ่งได้ 40,000 km

ผมก็ใช้ออโต้อย่างเดียวเหมือนกันเลยครับ    เพียงแต่ก่อนจะดับเครือ่งยนต์ หรือใกล้ถึงบ้าน ผมจะกดปุ่มตรงกลาง ให้มันเลิกทำความเย็น แต่พัดลมมันยังคงทำงานอยู่ แต่ถ้าอยากเร็วๆ ก็ หมุนพัดลมไปด้านบน เร่งพัดลมให้มันแรงๆ ไปเลย หลังจากที่กดปุ่มกลางให้คอมแอร์เลิกทำความเย็นแล้วน่ะครับ  
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์