Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องกาแฟ Ac Users คุยกัน แชร์ประสพการณ์กัน ปรับแต่งเล็กน้อยกัน  (อ่าน 125132 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #90 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 11:56:07 am »

เอาแผ่นเรียบเรียบแข็ง  หรือถาดรอง notebook จะช่วยได้มากครับ  บางคนวางบนที่นอนหรือหมอน  ไม่นานมักจะพังก่อนเสมอ

ว่าแต่ว่ารถป๋ามันกินน้อยลงไปเลยหรือ   มันสวนทางไปเลยนะ  เพราะที่เราทำอยุ่เราหวังให้มันกินเต็มที่แต่ไม่หนาหรือบางไป   ที่ว่าประหยัดลงไปแล้วพอใจการทำงานของมันนี่  ผมไม่ค่อยได้สนใจเรื่องการกินเท่าไรหรือแทบไม่ได้ดูด้วยซ้ำ  เพราะผมเองเน้นถนอมเครื่องยนต์ให้มากที่สุด   แค่มีไฟ Engine โผล่มานิดนึงผมตามล่าจนเจอสาเหตุไปเลย  ไม่ยอมให้ขึ้นเด็ดขาด   แต่ผมชอบ V6 เรามากมากเลยเรื่องไฟโฃว์เอาง่ายง่ายนี่   ดีเสียอีกนิดนึงก็โชว์มัน Sensitive ดี   ผมบางครั้งทดสอบแกล้งมันโดย ขยับบางทีละนิดจนรู้ใจมันแล้วว่าถ้าไปอีกนิดไฟขึ้นแน่แหละสุดยอด ECU น้ำมัน  มันต้อง Report เร็วแบบนี้นี่แหละ  ถึงจะถูกต้อง

ผมดีใจที่ป๋าประสพความสำเร็จจนเริ่มทำ Autotune ได้เอง ปรับค่าต่างต่างได้  และสามารถเอาไฟล์มาสลับใช้เองได้  พอเราเริ่มจูนเลัเทะเราก็เอา set ไฟล์ที่ดีที่สุดมาโหลดคืน  อันนี้ผมชอบมาก  เหมือน Backup ของไฟล์ computer เลย  สะดวกดี   ผมว่าต่อไปนี้ถ้าป๋าเปลี่ยนกรองเอง  ล้างหม้อต้มเอง  ตั้งเกจ์แก็สเอง Autotune เอง ปรับแรงดันหม้อต้มได้เอง ( ทีีตัวหม้อต้มเอง) เวลาป๋าออก Meeting ใน club ป๋าก็จะช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกให้มีพื้นฐานที่ดีได้มากเลยครับ  แล้วป๋าคงไม่ต้องเดินทางไปหงส์ทองอักรายเหมือนผมแล้ว อิ... Cheesy Cheesy Cheesy  เด๋วป๋า S จะบ่นไหมนี่  หายไปไหนกันหมดไม่มา Service กันเลยแฮะ....   

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #91 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:48:04 pm »

เอา Semi Auto Adaptive แบบ Punpun มารอ ป๋า Moocbr ไว้ล่วงหน้าก่อนเลย  ถ้าลองเปิด ADT. แล้ว  กำลังจะตัดสินใจเลิกใช้  ก็ให้ลองอันนี้ดูก่อนนะครับ   แต่ก็ยังอยากให้ลองว่า Auto Adaptive มันเป็นอย่างไรมั่งก่อน  ถ้าเมื่อเปิดแล้วขับดหรือชอบด้วยเหตุใดก็ตาม ก็ Ok ครับ  แต่ถ้าสรุปว่าชอบแบบไม่เปิดมากกว่า  ก็ลองตัว Semi Auto นี่ก่อนนะครับ  อาจจะชอบครับ ดูใน VDO

http://www.youtube.com/watch?v=Cyzxj9ZhgAU&feature=youtu.be
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Cyzxj9ZhgAU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Cyzxj9ZhgAU</a>

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #92 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 03:58:58 pm »

แฟนแฟน AC ไปไหนกันหมด  เอาหน้ากราฟมาโชว์กันมั่งก็ยังดีเนาะ  ว่า สวยกันหรือยัง ?..

Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 04:40:09 pm »

มาแอบดูบ้านหลังใหญ่หน่อยนะ
birdkaw
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 05:11:06 pm »

แฟนแฟน AC ไปไหนกันหมด  เอาหน้ากราฟมาโชว์กันมั่งก็ยังดีเนาะ  ว่า สวยกันหรือยัง ?..

กราฟไม่สวยยังไม่กล้าโชว์ ครับป๋า  kiki
Punpun
Hero Member

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 06:52:32 pm »

ป๋าไปแอบดิค ac มาแล้วเหรอครับ   ถ้ายังก็แวะมาคุยกันก่อนได้ครับ  ไม่ได้เชียร์ให้ติด AC นะครับ  แต่สำหรับป๋าที่ติด AC มาแล้วนะครับ   แต่ถ้าติดมาแล้วเอามาโชว์มาคุยกันได้ครับ   ช่วยเหลือกันได้ในเรื่องที่พอทำกันเองได้ครับ  เห็นป๋าแอบอ่านมานานเหมือนกัน  Cheesy Cheesy Cheesy   ป๋าที่แอบอ่านก็แวะมาทักทายกันได้นะครับ   เหงาจะแย่ อิ...

Punpun
Hero Member

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 06:07:09 pm »

ผลการทดลองใช้ Semi Auto Adaptive

http://www.youtube.com/watch?v=LMlRMjBQ99M
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=LMlRMjBQ99M" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=LMlRMjBQ99M</a>

Punpun
Hero Member

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 05:56:50 pm »

ป๋าป๋า ... AC.. ใครติดข้อสงสัยตรงไหนที่คุยกัมาทั้งหมดนี้  ถามมาได้เลยว่างอยู่เด๋วจะตอบแบบอ่านปุ๊บเข้าใจปั๊บ  ชม.นี้  ว่าง  และเหงามือครับ อิ...

Punpun
Hero Member

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 09:21:53 pm »

จะสอบ Mid Term แล้วนักเรียนหายไปไหนหมด  ห้องแก็สละเงียบเชียวนานี่ 

Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 05:12:37 am »

จารย์เหงาล่ะซิ kiki
moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 02:29:42 pm »

ช่วงนี้ออกหน้างานติดๆกันสามอาทิตย์แล้วครับ โน๊ตบุคก็ยังรออะไหล่ เซ็งจิต

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
Punpun
Hero Member

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 08:45:29 pm »

ห้องแก็สมันเงียบพิกลเลยนะครับช่วงนี้...  หายไปไหนกันหมดละนี่  ...  Cheesy Cheesy Cheesy   

tewlip
Newbie
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 11:30:54 pm »

ผมขอคำแนะนำ ป๊าๆ พี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ รถผม V6 ติด stag300 isa2 ตอนป้ายแดงวิ่งไม่เกิน 5000 โล ใช้แล้วไฟรูปเครื่องโชว์

เลยนำรถเข้าอู่ที่ติดตั้งแก๊ส หลายรอบ ก็แก้อาการไม่หาย ศูนย์แก๊สก็หาสาเหตุไม่ได้จนสุดท้ายเอาเข้าศูนย์มิตซู ปรากฏว่า

ช่างศูนย์มิตซูฟันธง เกิดจากจูนแก๊สหนาไป ทำให้ความร้อนสะสมจนไส้แคตละลาย ศูนย์ที่ติดตั้งแก๊สบอกผมไปเช็คพันโลแรกไม่ตรง เกินไปเกือบสองพันโล
แต่ตอนที่ผมจะเช็คโทรถามอู่แก๊สแล้วว่าเกินพันโลไปเช็คเปนไรมั้ย อู่ก็บอกว่าไม่เปนไร พอเอาไปเช็คครั้งแรกก็ไม่มีปัญหาอะไร จนไฟโชว์ขึ้นมา
ผมก็เข้าไปหาอู่ที่ติดตั้งก็ไม่หาย ก็ไปเข้าศูนย์ใหญ่ของ AC ก็ไม่หาย จนผมอยากจะถอดออกเลิกใช้ AC แล้ว และขอค่าใช้จ่ายคืนมั้ง ไม่ต้องคืนผมหมดครับ
เพราะผมก็ใช้มาหลายเดือน แต่อู่ที่ผมไปติดตั้ง ก็บอกว่าต้องให้ศูนย์ใหญ่ AC รับผิดชอบ เพราะมีประกัน
แบบนี้จะถามความรับผิดชอบจากใครดีครับ  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2014, 11:34:09 pm โดย tewlip » บันทึกการเข้า
Punpun
Hero Member

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:16:44 am »

ป๋าไป 0 ใหญ่ AC Thailand ป๋าเจอคุณ ICE ไหมครับ  สรุปที่อ่านดูเหมือนกับว่าหลังจากพันโลแล้ว   ไฟ Engine มาเยือน  และไม่สามารถแก้ไขโดยร้านที่ติดตั้งได้  รวมถึงไป 0 AC ใหญ่ ใช่  Theo ไหมครับ?  ที่ป๋าว่า 0  AC นี่    ก็ยังจัดการไฟ Engine โชว์ไม่ได้  เป็นแบบนั้นหรือครับ   ไม่ว่าแก็สยี่ห้อไหน   หากไฟ Engine โชว์แล้วแก้ไม่หาย  ยังไงเขาก็ถอดคืนอยู่แล้วมังครับ   แล้วป๋าก็ขับแบบไฟโชว์แบบนั้นมาเรื่อยเลยหรือครับ   แปลกใจว่าทำไม 0 ใหญ่ AC ไม่สามารถจบเรื่องนี้ได้ปล่อยให้ป๋าขับแบบนั้นต่อไปได้ยังไง   เรื่องเป็นแบบนี้ไหมครับป๋า....?  หรือผมเข้าใจไม่ถูกเอง   

ความเห็นส่วนตัว..

--- ผมมองไม่เห็นเลยว่า ac300isa2 จะจบเรื่องไฟ Engine ใน Pajero V6 ลงไม่ได้   โดยร้านที่เป็นตัวแทนติดตั้ง
--- และก็แปลกใจอีกว่า Theo ศูนย์ใหญ่ AC จะจบเรื่องไฟ Engine ป๋าไม่ได้

ป๋าเล่ารายละเอียดน้อยไปหน่อยครับ   อยากให้เล่าท่อนที่ว่าเจอคุณ Ice ที่ Theo แล้วทำไมถึงยังจัดการเรื่องไฟ Engine ไม่ได้ครับ  ผมเอาที่อยู่ เบอร์โทรมาลงเพิ่มให้ครับ  ยังไงป๋าก็มาเล่าว่าจบยังไงให้ฟังด้วยนะครับ

tewlip
Newbie
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 01:36:05 pm »

สาธุ ครับป๊า ผมเข้าศูนย์ ทริโอหลังจากที่เข้าไปให้อู่ที่ติดตั้งแล้วไม่จบไปประมาณสามครั้ง โดยนำไปแจ้งช่างว่าไฟโชว์ ยังไม่ได้เจอกับคุณไอซ์ครับ
แต่ภายในอาทิตย์หน้าจะต้องเข้าไปขอคำปรึกษากับปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วครับ

ครั้งที่หนึ่งครับ

ครั้งที่สอง

ครั้งที่สาม
และล่าสุดกลับไปหาอู่ที่ติดตั้ง จอดทิ้งรถไว้ให้ที่อู่หาสาเหตุให้อาทิตย์นึง จนสุดท้ายต้องใช้บริการศูนย์มิตซูครับ จึงได้รู้ว่าทำไมไฟโชว์ไม่หายสักที
ซึ่งอู่แก๊สก็บอกว่าผมต้องเปลี่ยนแคตตัวใหม่เอง ก็ยังสงสัยว่า
1.ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายผมจะเสียเงินฟรีไหม
2.แคตที่เปลี่ยนผมต้องรับผิดชอบเองใช่ไหม
ผมจึงให้อู่ที่ผมติดตั้งแก๊สเขียนสรุปมาเป็นลายลักษณ์อักษรเพราะบางครั้งคำถามเดียวกันแต่คำตอบไม่เหมือนเดิม อู่สรุปให้แบบนี้ครับ

ผมควรทำยังไงต่อดีครับ รบกวนป๊าๆๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ Cry สาธุ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์