Languages
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Review กล่องดำเรียกรอบ : ไปลองติดมาเอง  (อ่าน 14714 ครั้ง)
nan&name
Jr. Member
**

like: 12

pajerosport-thailand ID 3949

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:53:34 am »

ป๋าลองไปเข้าgoogel ดูว่า  volt stabilizer คืออะไรก็จะกระจ่างครับ
ขอบคุณครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ตือโป๊ยก่าย
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 09:26:23 pm »

พรุ่งนี้ของมาถึง...ยังไม่ได้ติดตั้งค่ะ ถ้ามีผลคิดว่าตัวเองคงแยกแยะได้
เพราะด้วยความที่ใช้ดีเซลและล้อโตๆมาตลอด รถไม่เคยอืด
นี่เบนซินคันแรก และเป็นวีหกยังอืดได้ขนาดนี้ ตั้งใจว่า
1.ถ้าไม่แตกต่างมาก จะคิดว่าคงเป็นอุปทานของตัวเอง
2.ถ้าแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด แสดงว่าของดีราคาถูกมีอยู่ในโลกค่ะ

ใจตอนแรกคิดว่าจะสั่งคันเร่งไฟฟ้า แต่ขอลองเจ้านี่ก่อน
ขอแค่เร่งแซงออกตัวดีขึ้น ก็เพียงพอแล้ว
เพราะไม่ใช่คนบ้าพลังอะไรแต่เดินทางไกลประจำ ชอบเที่ยวค่ะ

ติดแล้วจะมาแจ้งความรู้สึกให้ฟังอีกทีค่ะ

วันนี้ไปติดตั้งมาแล้วค่ะ ได้โอกาสที่ไปจ่ายเงินค่าdaylightของฟิลลิปที่ค้างไว้1000นึง
จึงให้น้องเค้าใส่ให้ด้วย เค้าถามว่า

ใส่ทำไมครับพี่
>(ในใจก็อาย เพราะน้องคนนี้เขาเก่งระบบไฟ และเป็นช่างคนเดียวที่ไว้ใจให้ทำอะไรๆที่เกี่ยวกับระบบไฟให้กับรถตั้งแต่คันเก่า)
ก็เลยตอบว่า พี่ไม่รู้พี่อยากลอง เขาว่าช่วยระบบไฟในรถให้มันดีขึ้น พี่ไม่อยากให้ใครโกหก ในคลับบางคนเขาบอกว่าอัตราดีขึ้น พี่ไม่เชื่อ อาจจะเป็นอุปทาน

น้องตอบไม่ลังเล ครับพี่เป็นอุปทาน

สิบนาทีได้ใส่เสร็จ ค่าใส่น้องก็ไม่เอา แต่ก็ให้ไปนิดหน่อยตามสมควร
การติดตั้งมีการซ่อนกล่องไว้ด้านในไม่ให้ใครเห็นแล้วถาม ขี้เกียจตอบ
ความรู้สึกหลังจากใส่ "ดูเหมือน" การออกตัวจะดีขึ้นแต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรนัก
หลังจากนั้นไปแวะกินข้าวอยู่ราวเกือบสองชั่วโมง...

กลับมาแวะเติมแก๊ส แวะเติมน้ำมัน การออกตัวขับขี่ก็ปกติไม่มีอะไร
ขับรถคุยสนุกกันจนลืมว่าติดตั้งกล่องมา พอนึกออก...
"รถก็ดูลื่นขึ้น ขับดีขึ้นในทันที"

สรุป..โดยความคิดเห็นส่วนตัว
มันอาจจะทำให้ระบบไฟดีขึ้น แต่อัตราต่อกำลังเครื่องยนต์อาจมีไม่มากจนเห็นได้ชัด
ผลหลังการติดตั้ง ณ วินาทีนี้ มองว่า "อาจจะ" เป็นอุปทานของตัวเองที่ว่ารถออกตัวดีขึ้นขับลื่นขึ้น
แต่อย่างไรก็ตาม... เมื่อเช้าได้จับเวลา 0-100 ไว้ พรุ่งนี้เช้าจึงจะทดสอบตอนขับไปทำงานค่ะ

ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวไม่โดนใจใคร ขออภัยไว้ละกันนะคะ ทดสอบ0-100แล้วจะมาแชร์ให้ฟังใหม่(ถ้ามีใครต้องการฟัง)
  สาธุ สาธุ สาธุ

ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:36:13 am »

มารอฟังข้อมูลครับ อยากฟังจากหลายๆ ท่าน

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:22:30 am »

ขออนุญาติ

ผมอยากติดๆๆๆ  ฮือๆๆ

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
ตือโป๊ยก่าย
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:30:01 am »

ก่อนใส่กล่อง ...วิ่ง 0-100 เมื่อวานลองจับไว้สองรอบ ได้ค่าต่างกันไม่ถึง 1 วินาที

หลังใส่กล่อง...เมืื่อเช้าลองแล้วได้เวลาลดลงจากเมื่อวาน นั่นมันหมายถึงว่ามันมาเร็วขึ้นนิดนึง
แต่ว่าลองไปรอบเดียวขอลองอีกรอบตอนกลับบ้าน เพราะบอกตรงๆยังไม่เชื่อค่ะ

ปล.ใจตอนนี้เป็นกลางนะคะ ไม่ใช่คนรวย 1000นึงก็เสียดายเหมือนกัน แต่ก็อยากลอง
ไม่ได้หวังว่าจะดีขึ้น หรือไม่ได้ตั้งป้อมไว้ว่าจะไม่แตกต่าง .. วิทยาศาสตร์ค่ะ ต้องลอง
แต่ลองไม่ได้มาตรฐานสากลอะไรหนอกนะคะ ลองตามที่ตัวเองคิดว่าถูก

kddd-001
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:55:32 am »

ขอบคุณทุกท่านที่บอกกล่าวที่เหลือต้องตัดสินใจเอง เทคนิกการขายเนาะ สงสัยต้องหากล่องอื่นซะแล้ว
Keng28
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:12:06 am »

อ่าน เก็บข้อมูล

ขอบคุณ ผู้ที่มาแชร์ ข้อมูลทุกๆ ท่าน ไว้ ณ ที่นี้ คับ  big smile

ก้าวเล็กๆของคนเราดูเหมือนจะไม่สำคัญอะไร
แต่ก้าวเล็กๆ หลายๆ ก้าวก็ทำให้เรามาถึงจุดนี้
และก้าวเล็กๆ นี้แหละที่จะทำให้เราไปถึงจุดหมาย

การเดินทางแสนไกลยังไงก็ต้องมีก้าวแรก
คุณ เริ่มก้าวแล้วหรือยัง
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:28:17 am »

https://www.youtube.com/watch?v=U8NmpB-u52A&feature=youtube_gdata_player
ผมว่าเดิมๆปา2.4ก็ไม่อืดเท่าไหร่นะ

AIR3500
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 11:53:54 am »

ผมซื้อมายังไม่กล้าติด คนขายก็แนะนำดีแต่ผมก็ยังไม่กล้า ใครจะรับต่อจากผมก็ได้นะ คิดพิเศษพร้อมส่ง เหอะ
ตือโป๊ยก่าย
Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:10:58 pm »

ผมซื้อมายังไม่กล้าติด คนขายก็แนะนำดีแต่ผมก็ยังไม่กล้า ใครจะรับต่อจากผมก็ได้นะ คิดพิเศษพร้อมส่ง เหอะ

ติดเลยค่ะพี่ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว เผื่อความรู้สึกพี่จะเป็นอีกอย่างนึง

AIR3500
Newbie
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 04:05:40 pm »

ติดเลยค่ะพี่ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว เผื่อความรู้สึกพี่จะเป็นอีกอย่างนึง

[/quoแล้วตกลงตอนนี้ออกตัววิ่งฉิวเลยมั้ยครับ
Konzilla
PA Meedee ID.4255 เจอะกันแล้วยิ้มแย้มทักทาย ^^
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 04:45:37 pm »

เพิ่งพอมีเวลาว่างครับ

หลังจากติดตั้งมาเพิ่งมีโอกาสขับออกทางไกลครับ  ใช้งานร่วม 500 Km.
แต่ไม่ได้จับหรือวัดความเร็วนะครับ  ส่วนใหญ่จะเป็นความรู้สึกล้วน ๆ
รู้สึกว่า ขับลื่นขึ้น รอบเหมือนจะมาเร็วขึ้น ทำให้ขับได้สบายขึ้น
เมื่อวานวิ่งกลับใช้มอเตอร์เวย์  ขับเพลิน ๆ ไปร้อยหกแบบไม่รู้ตัว
ดันมาโดน คนขับเบนซ์ป้ายแดงมาหยาบใส่  ปาดมาตั้งแต่เลนซ้ายเพื่อจะเข้าขวา
แบบน่าเกลียดมาก เลยฝืนเข้าใส่กะเป็นงัยเป็นกันเพราะความเร็วขนาดนี้เบรคคงไม่ไหว
ขานนั้นเลยต้องชลอลง และก็เร่งไปปาดคันอื่น ๆ ต่อ  ดูคนขับนึกว่าวัยรุ่นแต่เป็นคนมีอายุ
สงสัยใจยังหนุ่ม haha ( อันนี้ขอบ่นหน่อยครับ  เพื่อนร่วมถนนแบบหยาบจริง ๆ )

สรุป  จากความเห็นส่วนตัวเและความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ เจ้ากล่องนี้ ช่วยให้รอบมาเหมือนจะดีขึ้น
และเหมือนว่าเสียงเพลงจากในรถจะไพเราะขึ้น  อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ 

The Best Solution for All Factory
หนึ่ง ปาคาราเมล
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 05:23:24 pm »

ขอตอบแบบงูุปลาๆนะครับ เอาเท่าที่คิดออก หลังไปติดมาเหมือนกันครับ

กล่องนี้ต่อคร่อม AC ที่ Switch on มันน่าจะมีผลต่อ อุปกรณ์ที่ทำงานโดยไฟ AC โดยตรง พวกที่ใช้กระแสต่ำๆ (น่าจะวงจรเป็นพวก Stabilizer หรือ Regulator หรือ อาจทั้ง 2 อย่าง)
โดยไปคุมกระแสให้คงที่ หรือปรับให้ Volt สูงขึ้นนิดนึงแน่ๆ ครับ พอดีผมไม่มีเครื่องวัด เลยไม่ได้พิสูจน์ดู  

แต่ถ้าเป็น Stabilizer ที่เราๆ ทำกัน เอามาคร่อมแบต น่าจะส่งผลกับอุปกรณ์ที่ใช้กระแสสูงๆ ที่ใช้ไฟแบตโดยตรง ที่มีการต่อผ่าน Relay ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 05:37:28 pm โดย หนึ่ง ปาคาราเมล » บันทึกการเข้า
Pooh_PJS
Jr. Member
**

like: 16

PJS No.1515

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 05:24:09 pm »

มันต่อยังไงล่ะครับเนี่ย เพิ่งได้รับ EMS มาถึงวันนี้เหมือนกัน
คู่มือก็ไม่มีมาให้ มีสายออกสองเส้น แดง กับ ขาว
ฝั่งขาว มีหางปลาติดมาด้วย ถ้าขาวลงกราว์ด
แล้วแดง จั๊มป์กับไฟเส้นไฟนครับเนี่ย ใครทราบ ช่วยบอกที 
ตือโป๊ยก่าย
Newbie
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 06:17:30 pm »

[/quoแล้วตกลงตอนนี้ออกตัววิ่งฉิวเลยมั้ยครับ

คิดว่ายังไม่ค่ะ...ไม่รู้อาจเป็นเพราะไม่ใช่ล้อสแตนดาร์ดด้วยมังคะ .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 06:21:31 pm โดย ตือโป๊ยก่าย » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์