Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเครื่องโชว์แล้วเร่งไม่ค่อยขึ้นที่เชียงคานช่วยด้วยครับ  (อ่าน 9094 ครั้ง)
หนุ่มอุบล
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 09:17:00 am »

สว่างขึ้นเยอะเลยขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 09:21:02 am โดย หนุ่มลำมูล » บันทึกการเข้า
payusine
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:00:57 am »

ช่วงที่เกิดไฟโชว์แล้วรถเกิดอาการอืดคือ ECU ตัดเข้า safe mode เป็นช่วงกดคันเร่งแรงๆ บนเขาสูงรึเปล่าครับสำหรับของป๋าที่ รุ่นปี 13 นะครับ น่าจะเกิดจาก overboost P1298 สำหรับรุ่น VG turbo ซึ่งเกิดจากการกดคันเร่งแรงๆในช่วงที่ load สูงหรือช่วงปีนป่ายขึ้นทางชัน แรงดันที่จาก MAP sensor จะสูง ในขณะเดียวกันในพื้นที่สูงจากระดับน้ำทะเลมากๆค่า Baro หรือค่าความดันบรรยากาศยิ่งต่ำลง แต่ด้วยการคำนวณค่า Boost turbo ที่ ECU มี limit ไว้ คำนวณมาจาก MAP- Baro จึงทำให้เวลาเราใช้งานรถบนที่สูงจากระดับน้ำทะเลมากๆเกิดความเสี่ยงที่จะเกิด overboost ได้ง่ายๆเพราะค่า Baro มากกว่าเดิม และ turbo เราใช้แบบครีบระบายไอเสียแบบแปรผันการทำงานช้าเพียงเสี้ยววินาทีค่าเกิด limit ที่ ECU กำหนดไว้ก็จะเกิดอาการนี้ขึ้นง่ายๆ สำหรับอาการเมื่อเกิด overboost จะประมาณว่ารถวิ่งอืดขับได้ความเร็วประมาณ 100 ไม่เกิน 120 KM/hr แต่พอจอดรถดับเครื่องก็จะกลับมาวิ่งได้ปกติ ไฟอาจจะโชว์ค้างหากดับไม่นานถ้าจอดข้ามคืนไฟน่าจะหาย แต่อาการนี้จะไม่ค่อยเกิดในทางราบเท่าไรนะครับนอกจากคนที่ใส่กล่องพ่วงมาจะเกิดไดุ้กเมื่อถ้าจูน boost cut ไว้ไม่ดี
            แต่สำหรับที่ป๋าสงสัยว่าเกิดจาก SCV รึเปล่า อาการที่พอจะเห็นได้เมื่อ SCV มีอาการติดขัดคือ รอบเครื่องสวิงขึ้นลงในรอบเดินเบา เวลาขับใช้งานช่วงที่ส่งคันเร่งแล้วรถเกิดอาการสดุด กระตุกเล็กน้อย ถ้าอาการติดขัดยังไม่หนักมากแต่ถ้าหนักมากจะกระตุกจนไฟ engine show อาการนี้เกิดได้ทุกที่ไม่ว่า ขึ้นเขาลงห้วย
            อีกสิ่งนึงที่ไม่ควรมองข้ามคือท่อลมเข้า waste gate รวมถึงที่ลมเข้า MAP sensor ด้วย ต้องดูว่ามีแตก หลุด หลวม อุดตันบ้างมั้ยถ้ามีก็จะไฟโชว์แล้วโชว์อีกเรื่อยๆเหมือนกัน  สาธุ
สาธุ นับถือ และ ขอบคุณครับ

ID 4166
MOS - EVO
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:46:35 am »

ผมก็ กลับมาจาก เชียงคานเมื่อวาน เห็น ปาเจโร่เยอะเลย!!! ไม่มีเหงา
ผมก็ขึ้นมาทุกภูนะครับ แต่ยังรอดมาได้ มีแต่ภูทับเบิกที่ขึ้นไม่สุด รถติดเกินน
koong-peun
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 12:40:17 pm »

รถผมปี 2011 ก็วิ่งมาดีๆ เกิดเร่งไม่ขึ้น ไฟเครื่องโชว์ เข้าศูนย์ล้างเขม่าที่ท่อร่วมไอดี หรือไรนี่แหละครับ แป๊บเดียว รีเซทระบบใหม่ ปัจจุบันขับเหมือนเดิมครับ ขอให้โชคดีครับ อย่าฝืนเร่งนะครับ เพราะระบบเข้าโหมดเซฟเครื่องอยู่ใจเย็นๆนะครับ ถ้าอาการเหมือนผมคงไม่น่ามีอะไรมาก ขอให้โชคดีอีกครั้งนะครับ
ขอบคุณมากครับป๋า เด๋วจะได้เข้าศูนย์ดูครับ
utid
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 02:45:07 pm »

ลองเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงหรือยังครับ  ถ้ากรองตันจะเร่งไม่ขึ้น ขับได้ 70-80 กม เกินนี้สะดุด ไฟ engine โชว์ เปลี่ยนแล้วหายเป็นปลิดทิ้ง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์