Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังตามแผงประตูซ้ายขวา  (อ่าน 24455 ครั้ง)
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 12:16:21 pm »

ของผมมีเสียงประตูฝั่งซ้ายครับ บริเวณใกล้ๆ เสา A หาไม่เจอ รือหมดแล้วทั้งประตู ทั้งคอนโซล 2 รอบ ประกอบเข้าไปก็ดังเหมือนเดิม ตอนนี้มีทั้งเสียงหอนและเสียงประตูดัง รำคาญมาก  อ๋าย!!!!!
ที่เสียงดังดังมาจากสายไฟไปโดนตัวเหล็กและสายที่เปิดประตูครับ ให้หาฟองน้ำอย่างบางรองครับ ลองจับสายไฟดูว่าตรงไหนมันกระแทกจัดการได้เลย
ผมทำแล้วหายไปเลยตอนนี้หาไม่เจออีก(คิดถึงเหมือนกัน)

ป๋ามีรูปมั้ยครับ  สายไฟบริเวณไหนครับ
ปาเงินคลอง 8
MK28 2WD GT @www.pajerosport-thailand.com
Newbie
*

like: 9

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 04:55:42 pm »

ของผมมีเสียงประตูฝั่งซ้ายครับ บริเวณใกล้ๆ เสา A หาไม่เจอ รือหมดแล้วทั้งประตู ทั้งคอนโซล 2 รอบ ประกอบเข้าไปก็ดังเหมือนเดิม ตอนนี้มีทั้งเสียงหอนและเสียงประตูดัง รำคาญมาก  อ๋าย!!!!!
ที่เสียงดังดังมาจากสายไฟไปโดนตัวเหล็กและสายที่เปิดประตูครับ ให้หาฟองน้ำอย่างบางรองครับ ลองจับสายไฟดูว่าตรงไหนมันกระแทกจัดการได้เลย
ผมทำแล้วหายไปเลยตอนนี้หาไม่เจออีก(คิดถึงเหมือนกัน)
ผมลองเอาฟองน้ำรองแล้ว แล้วเอา cable tie รัดสายไฟใต้เกะหมดแล้ว ก็ยังไม่หายครับ ยังหาไม่เจอ ไม่รู้เสียงมาจากไหน ต้องหากันต่อไป  ฮือๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 05:00:10 pm โดย ปาเงินคลอง 8 » บันทึกการเข้า

MK28 ปาเงินคลอง 8
MDDY
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:58:21 pm »

ขออนุญาติแชร์ครับ ของผมเริ่มดังจากประตูด้านหลังคนขับ ดังขึ้นเรื่อยๆ เอามือกดกระจกเสียงก็เบาลง ลดกระจกลงเสียงอ๊อดๆแอ๊ดหาย คาดว่ายางขอบประตูชิ้นที่รองกระจกเริ่มนิ่มน้อยลง(เคยดังตอนสมัยใช้โฟกัส) เลยใช้สารประเภทขับเคลือบเงาหนังทาตรงยางรองกระจก เสียงหายเงียบครับ  ไม่ทราบว่าจะตรงกับปัญหาของเจ้าของกระทู้หรือเปล่านะครับ

"การยอมแพ้ไม่ได้หมายความว่าคุณอ่อนแอเสมอไป บางครั้งมันหมายความว่าคุณเข้มแข็ง ที่จะปล่อยให้บางอย่างผ่านไป"
ID. 1746
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:29:36 am »

ขอบคูณสำหรับทุกคำตอบครับ ตอนนี้ดังแค่รถโยกก็ดังแล้วครับ   ฮือๆๆ

ว่าง ๆ ว่าจะลองถอดแผงประตูคู่หลังวิ่งดูครับ ได้ผลยังจะมาแจ้งครับ 
toysky
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 03:01:43 pm »

ขอเข้ากลุ่มด้วยคน 7 วันพอดี เสียงดังขางประตูขวา เข้าศูนย์ เงียบไปนิดเดียว ( ประมาณ 5 Km ) มาอีกแล้ว  ก่อนออกถามช่างๆบอกว่าสายล๊อกประดูมันตีกันประตู สงใสคงต้องลื้อประตูดูเองแล้ว  ฮือๆๆ  ยังป้ายแดงเอง ( ไม่ค่อยมีเวลาเข้าศูนย์ด้วยด้วย )
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 03:33:05 pm »

แผงประตูหลัง จะมีกิ๊ปตัวนึง ด้านบน (ตัวท้าย) ที่จะยึดแน่นมาก ๆ ผมแกะทั้ง 2 ประตู ซ้ายขวา มันจะแน่นเหมือนกันเลย สรุป กิ๊ปจะฉีกแบบในภาพ จากนั้นก็ใช้ไขควงแบนค่อย ๆ แงะมันออกมา
ตอนประกอบก็ใส่กิ๊ปกับแผงประตูก่อน แล้วค่อยตบกลับลงไปที่ประตูนะครับ

จุดอื่น ๆ ไม่มีปัญหาครับ ค่อย ๆ ดึงออกมาตรง ๆ ก็หลุด

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
toysky
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 03:55:14 pm »

แผงประตูหลัง จะมีกิ๊ปตัวนึง ด้านบน (ตัวท้าย) ที่จะยึดแน่นมาก ๆ ผมแกะทั้ง 2 ประตู ซ้ายขวา มันจะแน่นเหมือนกันเลย สรุป กิ๊ปจะฉีกแบบในภาพ จากนั้นก็ใช้ไขควงแบนค่อย ๆ แงะมันออกมา
ตอนประกอบก็ใส่กิ๊ปกับแผงประตูก่อน แล้วค่อยตบกลับลงไปที่ประตูนะครับ

จุดอื่น ๆ ไม่มีปัญหาครับ ค่อย ๆ ดึงออกมาตรง ๆ ก็หลุด

ขอบคุณกับคำแนะนำครับ  สาธุ
toysky
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:19:10 pm »

หายแล้วครับ อัดแผ่นฟองน้ำนุ่มๆ หนาประมาณ 1/2นิ้ว บนแผงประตู ตรงบริเวณตัวยึดที่เปิดประตู + กับสายสลิงเปิดประตูทั้งสองสาย ลองแล้วหนึ่งวันเสียงหายไปเลย  ยอดเยี่ยม  เหมือนได้ป้ายแดงคันละล้านกว่ากลับมาแล้ว  lala
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:23:07 pm โดย toysky » บันทึกการเข้า
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 09:29:10 pm »

ป๋ามีรูปด้วยมั้ยครับ อยากเห็นจัง

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 09:36:46 pm »

หายแล้วครับ อัดแผ่นฟองน้ำนุ่มๆ หนาประมาณ 1/2นิ้ว บนแผงประตู ตรงบริเวณตัวยึดที่เปิดประตู + กับสายสลิงเปิดประตูทั้งสองสาย ลองแล้วหนึ่งวันเสียงหายไปเลย  ยอดเยี่ยม  เหมือนได้ป้ายแดงคันละล้านกว่ากลับมาแล้ว  lala

อยากเห็นด้วยคนครับ รบกวน ป๋าถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ผมรำคาญมันจริงๆ
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:16:15 pm »

อยากเห็นด้วยคนครับ รบกวน ป๋าถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ผมรำคาญมันจริงๆ

ขอรูปด้วยครับ อยากได้ป้ายแดงคันละล้านกว่ากลับมาบ้างครับ   ฮือๆๆ
toysky
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 12:28:13 am »

เป็นแผ่นฟองน้ำลองเครื่องไฟที่แถมมากับ  Motherboard  ผมลองไปสองชั้นครับ  กันถูนานแล้วขาด ( ชั้นเดียวก็หน้าเอาอยู๋  ถ้าหนาไปอาจปล่องไปปิดคืนยาก ) ถ้าหาไม่ได้ก็ลองใช้ฟองน้ำที่เขาเอามาเช็ดปูนเวลาฉาบปูน ตามร้านก่อสร้างมีขายเลื่อกอย่างบาง ตามต้องการ ครับ เวลาติด ใช้เทปสองหน้าของ 3M   หลักๆ ก็ติดตามสายสลิง , ตรงแนวชุดที่เปิดประตู (ของผมดังมาจากตรงนั้น เวลากระเทือนจะไปกระทบกับเหล็กประตู ) แล้วก็ตรงแนวที่จับเปิดประตู

ถ้าไม่หายก็ต้องดูตรงชุดกระจกไฟฟ้าแล้วครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2013, 12:35:14 am โดย toysky » บันทึกการเข้า
don1414
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:22:17 am »

ของผมก็ดังครับทีแรกก็หาที่ประตู ปรากฏว่าไม่ใช่  เจอะที่  หมุดเหนือบรรไดข้างเอามือลูบใต้ท้องรถ เหนือบรรไดข้างนะครับเป็นกริฟ  อยู่ ประมาณ 4 ตัว จากประตูหน้าถึง ประตูหลัง ครับหลวม มือลูบไปดังแต๊กๆ  จัดการแล้วหายเลยครับ
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 08:47:30 am »

สายตรงนี้ใช่มั้ยครับป๋า  toysky   
toysky
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 10:56:55 am »

สายตรงนี้ใช่มั้ยครับป๋า  toysky   

ใช้ครับ ติดฟองนำ้ก่อนที่ประตูที่เป็นเหล็ก แล้วค่อยเอาสายสลิงและตัวเปิดประตูมาติดทับ ( ทดลองแล้ววันนี้ก็ยังเงียบอยู่ )
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์