Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวตะลอนไปจนถึง แม่ฮ่องสอน เดือน ธันวาคม นี้  (อ่าน 10111 ครั้ง)
hai sansawat
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 04:28:53 pm »

ยอดเยี่ยม เที่ยงแม่ฮ่องสอน ธันวาคม นี้  กรุงเทพ-เชียงใหม่ 1 คืน จาำกนั้นเดินทางตะลอนเที่ยว จนถึง แม่ฮ่องสอน รวมระยะเวลา 6 วัน ( ครั้งแรกที่จะไปแม่ฮ่องสอน ) มีพี่ๆ ท่านใดเคยไป ช่วยแนะนำการเดินทาง พร้อม ที่พัก ด้วยจะดีมาก ครับ  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2013, 04:31:41 pm โดย hai sansawat » บันทึกการเข้า
BANK
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:04:49 pm »

ลักษณะที่ป๋าไปเที่ยว เรียกว่าเป็น แบบทริปวงกลมครับแล้วเเต่ว่าจะวนทางไหน เชียงใหม่ ปาย ปางมะผ้า ปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน ทุ่งดอกบัวตองดอยเเม่อูคอ ถ้ำแก้วมรกต ออบหลวง แล้วก็เชียงใหม่หรือจะวนย้อนกลับก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าจะขับไปเองหรือป่าวครับผม. ผมไปมาเมื่อปีที่แล้วครับขับน้องปาไปเอง สนุกมาครับผม
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:02:29 am »

ขับไปเอง ครับ แต่ทางไกลแบบนี้มีมือสองคอยเปลี่ยนขับ (ลูกสาว) เฉพาะทางเรียบนะครับ ขอบคุณมากครับที่แวะทักทาย good
BANK
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:42:21 pm »

ครับผม ยินดีครับป๋า เอาเป็นว่าผมเล่าให้ฟังนะครับเผื่อพอจะช่วยเป็นเเนวทางในการจัด ทริป
ออกเดินทางจากอยุธยา วันที่ 4 ธค ครับ เวลาบ่ายสาม ไปแวะค้างคืน ที่ โรงเเรมที่อำเภอฮอด จ. เชียงใหม่ ครับถึงเวลา 23.00น ค้าง 1คืน
วันที่ 5 ออกเดินทาง จากอำเภอฮอด 8.00น. เพื่อไปเที่ยวอุทยานออบหลวงครับไม่ไกลกันมาก เส้นทางลัดเลาะหุบเขา ทางไม่ชันมากถนนสองเลนส์รถสวนกัน เเต่ระวังเลย!! ตัวอุทยานอยู่ทางขวามือ เลี้ยวขวาเข้าไปเจอจุดจ่ายเงินเข้าชมอุทยาน ขับรถลงไปได้เลยครับ ร่นระยะทางพอสมควร ลงไปถึงจุดจอดรถเเล้วก็ลงเดินเที่ยวได้เลยครับ ไม่ไกล        หลังจากนั้น ก็เดินทางต่อ ไปที่สวนสนบ่อเเก้ว จะมีต้นสนเรียงรายกันเป็นแนวยาวอยู่ทางซ้ายมือ  สวยดี ลงไปถ่ายรูปได้ครับ มีร้านกาแฟเป็นรถคันเล็กๆจอดอยู่ ไม่เเน่ใจว่ามีห้องน้ำป่าวนะครับ หลังจากนั้นก็เดินทางต่อ ไปยังอ.เเม่สะเรียง ครับเเวะรับประทานอาหารเที่ยง ที่ ร้านอินทิรา  ขับตรงเข้าไปในตัวอำเภอ เลยครับ ร้านอยู่ซ้ายมือ อาหารรสชาติดีครับ มีปั๊ม ปตท ครับ
      เดินทางต่อครับไปยังถ้ำแก้วโกมล  ระยะทางประมาณ 35 กม ครับเส้นทางก็ถนน 2 เลน ขึ้นลง เขา ถนนราดยางทางไม่ค่อยชันมากครับ       เกียร์ออโตยาวเลย  ต้นไม้สูงใหญ่ 2ข้างทาง ทางเข้าอยู่ทางขวามือ ขับตรงเข้าไปมีป้ายบอกครับ ไปถึงลานจอดรถ เเล้วจะมีรถกระบะ บริการพาขึ้นไปที่ตัวถ้ำครับ เขาไม่ให้ขับรถขึ้นไปเอง ทางขึ้นเป็นถนนปูน หลังจากนั้นเดินทางต่อครับ ออกจากถ้ำไปยัง อ.ขุนยวม ไปดูทุ่งดอกบัวตองดอยเเม่อูคอ ระยะทาง 67 กม ถึง อ.ขุนยวม มีป้ายบอกครับดอยเเม่อูคอ อยู่ทางขวามือ ขับเข้าไปอีก 30 กม ทางชันพอสมควร ครับ อาจจะมีบางช่วงต้องใช้ โหมด เปลี่ยนเกียร์เองครับ วิวสวยมาก ผมไปถึงเวลา 15.00น ครับ แดดกำลังร้อน  เลยเข้าไปอีกหน่อยก็เป็นน้ำตกเเม่สุรินทร์ เเต่ต้องเดินลงไป ถึงจะเจอตัวน้ำตกครับ
       เที่ยวเสร็จก็เกือบๆห้าโมง เดินทางต่อเพื่อไปยังที่พักในตัวเมือง เเม่ฮ่องสอนครับ 67 กมจาก ขุนยวม พักที่ โรงเเรมอิมพีเรียล เเม่ฮ่องสอนครับ สะอาดดี โรงเเรมใหญ่ ที่จอดรถเยอะ ครับ มื้อเย็นฝากท้อง ไว้ที่ร้านใบเฟิร์นครับ ในตัวเมืองไม่ไกลจากโรงเเรมมากครับ เเต่ควรโทรจองก่อนครับบางช่วงคนเยอะ กินเสร็จก็ไปเดินถนนคนเดินครับ วัดจองกลาง-จองคำ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีเฉพาะวัน ศ ส  อ่ะครับ ไม่ไกลจากร้านใบเฟิร์นครับ เดินไปได้ แล้วก็กลับที่พักครับ จบทริป วันเเรก
BANK
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:28:55 pm »

วันที่ 6 ธ ค ครับ เป้าหมายที่พักคืนนี้ที่โครงการพระราชดำริปางตอง 2 หรือปางอุ๋ง นั่นเองครับ ตอนที่ไปไม่ต้องใช้บัตรผ่านครับ เมื่อก่อนต้องใช้บัตรผ่านเข้าปางอุ๋ง ครับ รับบัตรผ่านได้ที่ศูนย์ศิลปาชีพเเม่ฮ่องสอนในเมือง เเต่ปีนี้ไม่เเน่ใจนะครับว่าต้องใช้ป่าว ออกเดินทางจากที่พัก แวะเที่ยววัดพระธาตุดอยกองมู มีร้านกาแฟครับ ชื่อร้าน before sunset วิวสวยมากเห็นทั้งเมืองเเม่ฮ่องสอน เป็นจุดชมพระอาทิตย์ตกดินด้วยครับ หรือจะเข้าไปในเมืองมีร้าน coffee morning อยู่ตรงข้ามเทศบาลเเม่ฮ่องสอน ร้านนี้ก็เป็นร้านยอดนิยมครับ
    เดินทางต่อไปเที่ยวภูโคลนครับ อ่อมื้อกลางวัน ไม่ได้ทานนะครับ ทานเค้ก ซะอิ่มไปแล้วว 55 ภูโคลนเป็นบ่อโคลนใช้ทำสปาครับ มีบ่อโคลน ให้เเช่ มีผลิตภัณฑ์ ขายครับ หลังจากนั้นเดินทางต่อไปที่น้ำตกผาเสื่อเป็นทางเข้าปางอุ๋งครับ เส้นทางตรงนี้จะเริ่มชันมาก คดเคี้ยว ครับ ใช้เกียร์ manual ตลอดครับ  จอดรถเดินลงไปหน่อยเดียวก็ถึงน้ำตกแล้วครับ
   หลังจากนั้นก็ไปต่อกันที่พระตำหนักปางตองครับ อยู่ไม่ไกลกัน ตอนที่ไปคนไม่เยอะมากครับตัวพระตำหนักต้องเข้าไปลึกหน่อยครับ เเต่ขึ้นไปแล้ว วิวสวยครับ
     สุดท้ายเดินทางเข้าที่พักที่บ้านรักไทย ใกล้ๆกับปางอุ๋งครับ
bus
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:50:08 am »

เสนอเป็นอีกทางเลือกเข้า แม่สอด เเม่ระมาด ท่าสองยางเลียบชายแดนพม่าออกแม่สะเรียง แม่ลาน้อย ขุนยวม แม่ฮ่องสอน ปางอุ๋ง ปาย เชียงใหม่ แต่ทางช่วงสบเมยไปแม่สะเรียงไม่ค่อยดีหลุมเยอะ   
fifafinoกะน้องปาดำ กำแพง
Newbie
*

like: 1

ปาดำ กำแพง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 12:37:43 pm »

สาธุ สาธุ ทริปเดียวกันครับ เจอกันทักทายกันด้วยครับ ปาดำกำแพงเพชรครับ รหัส 3242 คร๊าบ 5-10 ธค 56 นี้ครับผม
ปาV6 ดำ No.3270
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 08:12:18 pm »

ไปเหมือนกันเลยครับ 26-31 ธันวา ครับ
พัก แม่ฮ่องสอน ปางอุ๋ง ปาย แล้วตีลงมา ม่อนแจ่ม เชียงใหม่ก่อนกลับกทม.
เจอก็ทักทายกันครับ ปาดำ v 6   3270 ครับ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:19:01 am »

ใกล้ถึงวันเดินทางแล้วซินะเรา 5 ธันวา 56 เดินทางท่องเที่ยว ขอบคุณทุกท่านแวะมาทักทาย ขอบคุณ k.Bank ที่แนะนำโดยละเอียด ขอน้อมรับและนำปฏิบัติ  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 09:23:39 am โดย hai sansawat » บันทึกการเข้า
หนุ่มอุบล
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 05:33:22 am »

ใกล้ถึงวันเดินทางแล้วซินะเรา 5 ธันวา 56 เดินทางท่องเที่ยว ขอบคุณทุกท่านแวะมาทักทาย ขอบคุณ k.Bank ที่แนะนำโดยละเอียด ขอน้อมรับและนำปฏิบัติ  สาธุ

วงกลมยอดนิยมเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน ครั้งสุดท้ายผมไปมาเมื่อ ม.ค ต้นปีนี้งามไม่มีเบื่อ..ก่อนขึ้นปางอุ๋งขับเลยไปอีกหน่อยที่หมู่บ้านรักไทยสวยมากกินข้าวและเตรียมอาหารขึ้นปางอุ๋งเพราะข้างบนไม่ค่อยสะดวก เทศกาลหยุดยาวคนเยอะรีบจองลานกางเตนส์ หรือที่พัก ช้าไปจะไม่สะดวกตอนตื่นเช้าชมไฮไลท์ ขึ้นปางอุ๋งแต่วันหน่อยนะครับ ช่วงเกือบเย็นเทศกาลรถเยอะ ทางชันคดเคี้ยว สวนบางช่วงต้องระวังกระจกข้าง แต่ปาเราเอาอยู่สบายมากไม่อายใคร...เที่ยวให้สนุกนะครับ..อาจเจอกันบนดอยผมขึ้นทุกปีเส้นทางตามอารมณ์ค่ำไหนนอนนั่นครับ
Nainui 4022
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 04:23:18 pm »

คิดถึง แกงฮังเลที่ปาย  ขาหมูหมั่นโถ เดินทางปลอดภัยครับเอารูปมาให้ดูบ้างนะครับ อยากจะย้อนวันวาน
birdpatty
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 04:57:27 pm »

พึ่งไปมาเมื่อวันที่ 20 ที่ผ่านมาครับ ผมมีเวลา 3 คืน ถือว่าน้อยไปสำหรับการเดินทางไปแม่ฮองสอนแบบวงกลม ต้องประมาณอย่างต่ำสัก 4 คืน ผมออกเดินทางจากกรุงเทพ ตี 2 ไปถึงปาย ประมาณ บ่าย 2 โมง แวะถ่ายรูปตรงป้ายทางขึ้นจุดเริ่มต้นถนนสาย 1095 สักหน่อย เห็นหลายๆคนที่เดินทางไปปายก็ต้องแวะถ่ายรูปจุดนี้กัน

ผมเคยเดินทางไปปายมาครั้งหนึ่งเมื่อ 5 ปีที่แล้ว โดยที่ไม่ได้ขับรถไปเอง ก็เลยจำลักษณะเส้นทางจากแม่ริมไปปายไม่ค่อยชัดเจนสักเท่าไร แต่หลายๆคนบอกว่าเส้นทางนี้ขึ้นเขาลงเขาโค้งเยอะมากขับยากพอสมควร แต่พอได้ขับน้องปาไปจริงๆ ไม่ได้ยากอย่างที่คิด แต่ต้องไม่ประมาทนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 05:31:31 pm โดย birdpatty » บันทึกการเข้า
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:59:24 am »

ขอบคุณ ๆ ทุกคำแนะนำ เห็นรูปไปแม่ฮ่องสอน ทำให้อย่างถึงวันเดินทางเร็ว ๆๆ จัง ( เป็นครั้งแรกที่ไปแม่ฮ่องสอน ) ขอรับ เลยตื่นเต้นดีใจเป็นพิเศษ ละครับ
danupan
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 04:47:52 pm »

เจอทางบ่อเกลือ จ.น่าน แล้วจะหนาว Cheesy
kong_za
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 08:22:35 pm »

Roll Eyes

ไปมาแล้วครับ วนครบรอบเลย ของผมวนจากฮอด ขึ้นไปครับ จบที่เชียงใหม่ 5 วัน 6 คืน แต่ผมเดินทางกลางคืน

ออก กทม. 3ทุ่ม ถึง อ.ฮอด 8 โมงเช้า ขับรถเหนื่อยมากครับ ผมไม่ขึ้นถึงเชียงใหม่ครับขาไป ผมลัดไปทาง อ.เถิน อ.ลี้ แล้วตัดเข้า อ.ฮอด เส้นทางนี้โหดครับ กลางคืน หมอกลงจัด อันตรายมาก

แต่ไม่ได้ไปกับปานะครับ ไปกับ อัลเมร่า นั่งกัน 4 คน ลุ้นใจจะขาด
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์