Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องปา..เสียภาษีเองได้ไหมครับ  (อ่าน 9329 ครั้ง)
Bangbor999 ปาหวาน
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 11:39:31 pm »

ขออนุญาติ

แล้วไฟแนนซ์ของที่ไหนหรอคับ
ต่อภาษี 9900 น่ะ
ช่วยบอกผมที 
เกียรตินาคิน ครับ

ผมก็ใช้เกียรตินาคินครับ แต่ไฟแนนซ์ยังไม่ทันส่งใบแจ้งมาถึงผม ผมแจ้งเค้าไปก่อนว่าจะต่อเองครับ ซึ่งปกติผมจะต่อทะเบียนล่วงหน้าก่อนหมดอายุประมาณ 2-3 เดือนเป็นประจำอยู่แล้วครับ (กันลืม) ก็เลยไม่รู้ว่าถ้าเค้าจะแจ้งผมมันจะยอดเท่าไหร่

ตอนแรกผมก็ไม่ได้สังเกตุคิดว่าเป็นใบ invoice
แต่เมื่อวันก่อนเห็นใบ invoice อีกใบมาถึงได้ไปเปิดดู
เลยงง ๆ จึงเป็นที่มาของคำถามครับ

ถ้าบุคคลธรรมดาประมาณ4พันต้นๆครับ
แต่ถ้าจดทะเบียนในนามของนิติบุคคลเบิล2ครับ
ผมพึ่งจ่ายมาเมือต้นเดือน มิย.56นี่เอง ประมาณ9100ครับ
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 01:18:10 am »

ผมต่อไทยพานิชย์ก็4พันปลายๆครับขึ้นปีที่สาม

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
chatchaiwat
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 04:50:47 am »

ป้ายแดงปีแรกมีสำเนาสมุดทะเบียนรถมาให้พร้อมป้ายวงกลม พรบ.ใช่ไหม แล้วปีต่อไป เราประสงค์ที่จะ ต่อค่าภาษีเอง จะดำเนินการอย่างไร
sl
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:05:25 pm »

ไปเสียเอ็งเลยครับ แค่มี 1. สำเนาทะเบียนรถ 2. พรบ 3. ตังค์(ประมาณ 4800 บาท สำหรับเครื่อง 2.5) แล้วเดินไปขนส่ง เดี่ยวเค้าให้ใบเสร็จกะป้ายงกลมเสียภาษีมาก็จบครับ.....ส่น up book หลังจากโอนแล้วเดี่ยวเค้าก็ up ให้อยู่ดี ไม่ต้องกังวลยังไงจนกว่าจะผ่อนหมด เล่มถึงจะถึงเราเอาไป up ทีเดี่ยวก็ได้

ตามนี้ครับ
savicevic
Jr. Member
**

like: 10

สมาชิก 0985 ขอนแก่นค๊าบ

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:54:34 pm »

ขออนุญาติ

ช่วยบอกผมที 

ผมก็ใช้เกียรตินาคินครับ แต่ไฟแนนซ์ยังไม่ทันส่งใบแจ้งมาถึงผม ผมแจ้งเค้าไปก่อนว่าจะต่อเองครับ ซึ่งปกติผมจะต่อทะเบียนล่วงหน้าก่อนหมดอายุประมาณ 2-3 เดือนเป็นประจำอยู่แล้วครับ (กันลืม) ก็เลยไม่รู้ว่าถ้าเค้าจะแจ้งผมมันจะยอดเท่าไหร่

ตอนแรกผมก็ไม่ได้สังเกตุคิดว่าเป็นใบ invoice
แต่เมื่อวันก่อนเห็นใบ invoice อีกใบมาถึงได้ไปเปิดดู
เลยงง ๆ จึงเป็นที่มาของคำถามครับ

ถ้าบุคคลธรรมดาประมาณ4พันต้นๆครับ
แต่ถ้าจดทะเบียนในนามของนิติบุคคลเบิล2ครับ
ผมพึ่งจ่ายมาเมือต้นเดือน มิย.56นี่เอง ประมาณ9100ครับ
ขอบคุณครับป๋า

ชัดเจนแล้วครับป๋าว่าทำไมน้องปาผมถึงแพง
เพราะจดทะเบียนในนามนิติบุคคลนี่เอง   
The Black Peal
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:36:22 pm »

ขออนุญาติ

ช่วยบอกผมที 

ขอถามเพิ่มครับ

ขอคำขยายความคำว่าบุคคลและนิติบุคคลหน่อยครับ ไม่เข้าใจจริงๆกลัวจะเพี้ยนกับความเ้ขาใจยองตัวเอง

ยกตัวอย่าง เช่น รถคันนี้ผมซื้อร่วมอีกคนนึง แล้วมีคนค้ำประกัน อย่างนี้ใช่เรียกว่าจดแบบนิติบุคคลหรือป่าวครับ

ปล.ปาคันนี้เป็นรถคันแรกก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าที่ควรครับ

No Pain! No Gain!
AekOverfill
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 04:18:28 pm »

ป๋าตามผมเข้าใจ นิติบุคคลจดในนามบริษัท
ที่ป๋าจดนั้นมันกู้ร่วมฮะ
ปล.ถูกผิดรอป๋าๆท่านอื่นอีกที
savicevic
Jr. Member
**

like: 10

สมาชิก 0985 ขอนแก่นค๊าบ

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 06:03:06 pm »

ขออนุญาติ

ช่วยบอกผมที 

ขอคำขยายความคำว่าบุคคลและนิติบุคคลหน่อยครับ ไม่เข้าใจจริงๆกลัวจะเพี้ยนกับความเ้ขาใจยองตัวเอง

ยกตัวอย่าง เช่น รถคันนี้ผมซื้อร่วมอีกคนนึง แล้วมีคนค้ำประกัน อย่างนี้ใช่เรียกว่าจดแบบนิติบุคคลหรือป่าวครับ

ปล.ปาคันนี้เป็นรถคันแรกก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าที่ควรครับ

1.บุคคลธรรมดา หมายถึง คนซึ่งมีสิทธิและหน้าที่ตามกฎหมาย

2.นิติบุคคล หมายถึง กลุ่มบุคคลหรือองค์กรซึ่งกฎหมายบัญญัติให้เป็นบุคคลอีกประเภทหนึ่งที่ไม่ใช่บุคคลธรรมดา และมีสิทธิและหน้าที่ตามกฎหมาย

อันนี้ตามกฏหมาย แต่ เอาง่าย ๆ ก็ประมาณว่า  รถที่จดทะเบียนเป็นชื่อบุคคล เช่น นาย ก. นาย ข. ถือว่าเป็นบุคคลธรรมดาครับ
ส่วนนิติบุคคล รถจะจดทะเบียนเป็นชื่อบริษัท  เช่น บริษัท ก. หจก.ข  เป็นต้นครับป๋า
ใน กรณีของป๋าน่าจะเป็น บุคคลธรรมดาครับป๋ม
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:49:34 pm »

ผมจะไปต่อเองพอไปยึ้นเค้าบอกต่อไปแล้ว โดนไฟฯหักคอทุกทีเลยซิ 4808 บวกค่าบริการอีก500  yes!!

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
noople7
Full Member

like: 68

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:10:10 pm »

ไปต่อเองเหมือนกันค่ะ ซื้อประกัน ชั้น 1และพรบ.  ที่โลตัส เสร็จแล้วไปต่อภาษีเองที่ขนส่งใช้เวลาเพียง 2 นาทีในการต่อภาษี
จากนั้นก็นำป้ายวงกลมที่ได้มาไปที่ธ. กสิกรลงสมุด จบ. ( ผ่อนกับกสิกรลิซซิง)
The Black Peal
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:50:33 am »

ขออนุญาติ

ช่วยบอกผมที 

1.บุคคลธรรมดา หมายถึง คนซึ่งมีสิทธิและหน้าที่ตามกฎหมาย

2.นิติบุคคล หมายถึง กลุ่มบุคคลหรือองค์กรซึ่งกฎหมายบัญญัติให้เป็นบุคคลอีกประเภทหนึ่งที่ไม่ใช่บุคคลธรรมดา และมีสิทธิและหน้าที่ตามกฎหมาย

อันนี้ตามกฏหมาย แต่ เอาง่าย ๆ ก็ประมาณว่า  รถที่จดทะเบียนเป็นชื่อบุคคล เช่น นาย ก. นาย ข. ถือว่าเป็นบุคคลธรรมดาครับ
ส่วนนิติบุคคล รถจะจดทะเบียนเป็นชื่อบริษัท  เช่น บริษัท ก. หจก.ข  เป็นต้นครับป๋า
ใน กรณีของป๋าน่าจะเป็น บุคคลธรรมดาครับป๋ม

ขอบคุณครับ สาธุ   กระจ่างแจ้งครับ

No Pain! No Gain!
sl
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:50:23 pm »

ออกรถตั้งแต่ก.ย.ปี12 ผ่อนกับธนชาติ
จะครบปีก.ย.ปี13 ป้ายแดงยังไม่ได้ไปขอเลขทะเบียนรถ
ผมตั้งใจว่าจะไปยื้นขอตามหมวดเลขที่ชอบตอนปลาย-ต้นปีหน้า

อยากรู้ว่าเป็นป้ายแดงจะครบปี /  หรือเกินปีแบบนี้จะต้องทำอะไรบ้างหรือเปล่า
แล้วจะมีปัญหาอะไรกับไฟแนนซ์หรือไม่

(ผมไม่คยซื้อรถผ่อนไฟแนนซ์ และไม่เคยใช้ป้ายแดงนานขนาดนี้)
BOYZ
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:07:59 pm »

ออกรถตั้งแต่ก.ย.ปี12 ผ่อนกับธนชาติ
จะครบปีก.ย.ปี13 ป้ายแดงยังไม่ได้ไปขอเลขทะเบียนรถ
ผมตั้งใจว่าจะไปยื้นขอตามหมวดเลขที่ชอบตอนปลาย-ต้นปีหน้า

อยากรู้ว่าเป็นป้ายแดงจะครบปี /  หรือเกินปีแบบนี้จะต้องทำอะไรบ้างหรือเปล่า
แล้วจะมีปัญหาอะไรกับไฟแนนซ์หรือไม่

(ผมไม่คยซื้อรถผ่อนไฟแนนซ์ และไม่เคยใช้ป้ายแดงนานขนาดนี้)

กรณีนี้จริงๆแล้วก็เป็นสิทธิ์ของป๋าครับที่จะจดทะเบียน ขอเลขสวยตามที่ป๋าต้องการ
แต่ถ้ามองในมุมของ
1.ดีลเลอร์ที่ขายรถให้ป๋า เค้าก็คงอยากได้ป้ายแดงคืนเพื่อไปติดให้ลูกค้า รายอื่นต่อไป (เพราะเดี๊ยวนี้ขนส่งคิดราคา ป้ายแดงพร้อมสมุดคุม 6,000.-) ดีลเลอร์คงไม่อยากซื้อใหม่บ่อยๆ
2.ไฟแนนซ์ ที่อยู่ใน เครือธนาคารพาณิชย์(Non Captive Finance) อย่าง ธนชาต กสิกร ไทยพาณิชย์ กรุงศรี เหล่านี้ ถูกกำหนดจากแบงค์ชาติ ว่า เมื่อปล่อยทรัพย์สินแล้ว จะต้องรีบจดทะเบียน เพราะเป็น
   ผู้ถือกรรมสิทธิ์ ในเล่มทะเบียนให้ถูกต้องตามกฎหมาย และป๋าก็เป็นผู้ครอบครองที่ถูกต้องตามกฎหมายเช่นเดียวกัน ครับ ดังนั้นถ้ายังไม่จดทะเบียนก็เท่ากับรถคันนี้ไม่มีผู้ครอบครองกับผู้ถือกรรมสิทธิ์ มีเพียงสัญญาเช่าซื้อที่ธนชาต ส่งให้ป๋าเก็บไว้ดูต่างหน้าว่ามีหนี้อยู่กับเค้าเท่าไหร่เเค่นั้นครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2013, 06:18:50 pm โดย BOYZ » บันทึกการเข้า

การเป็นคนดีไม่ยาก แต่ยากที่จะรักษาความดีนั้นไว้
pisut
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 08:48:38 pm »

เขารวมค่า พรบ.มั่งคับ ถ้าไม่ร่วม พรบ. ก็ค้ากำไรเกินควรละครับ
sl
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 11:31:17 am »

อยากรู้ว่าเป็นป้ายแดงจะครบปี /  หรือเกินปีแบบนี้จะต้องทำอะไรบ้างหรือเปล่า

กรณีนี้จริงๆแล้วก็เป็นสิทธิ์ของป๋าครับที่จะจดทะเบียน ขอเลขสวยตามที่ป๋าต้องการ
แต่ถ้ามองในมุมของ
1.ดีลเลอร์ที่ขายรถให้ป๋า เค้าก็คงอยากได้ป้ายแดงคืนเพื่อไปติดให้ลูกค้า รายอื่นต่อไป (เพราะเดี๊ยวนี้ขนส่งคิดราคา ป้ายแดงพร้อมสมุดคุม 6,000.-) ดีลเลอร์คงไม่อยากซื้อใหม่บ่อยๆ
2.ไฟแนนซ์ ที่อยู่ใน เครือธนาคารพาณิชย์(Non Captive Finance) อย่าง ธนชาต กสิกร ไทยพาณิชย์ กรุงศรี เหล่านี้ ถูกกำหนดจากแบงค์ชาติ ว่า เมื่อปล่อยทรัพย์สินแล้ว จะต้องรีบจดทะเบียน เพราะเป็น
   ผู้ถือกรรมสิทธิ์ ในเล่มทะเบียนให้ถูกต้องตามกฎหมาย และป๋าก็เป็นผู้ครอบครองที่ถูกต้องตามกฎหมายเช่นเดียวกัน ครับ ดังนั้นถ้ายังไม่จดทะเบียนก็เท่ากับรถคันนี้ไม่มีผู้ครอบครองกับผู้ถือกรรมสิทธิ์ มีเพียงสัญญาเช่าซื้อที่ธนชาต ส่งให้ป๋าเก็บไว้ดูต่างหน้าว่ามีหนี้อยู่กับเค้าเท่าไหร่เเค่นั้นครับ 

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ความเข้าใจ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์