Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หมอบ้าน Pajerosport-Thailand ครับ ***  (อ่าน 62646 ครั้ง)
architect_tai
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:47:11 pm »

มีความรู้วิชาชีพสถาปัตย์อยู่บ้าง ครับ
ปัจจุบัน เป็นสถาปนิก
เปิดกระทู้ไว้ ถาม ตอบ ปัญหาต่างๆเกี่ยวกับงานสถาปัตย์ ภายนอก ภายใน  ฮวงจุ้ย และการก่อสร้าง ละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 07:46:01 pm โดย Pajerosport-Thailand 11 » บันทึกการเข้า

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:48:39 pm »

หรือป๋าท่านใด เป็นสถาปนิก เหมือนกัน ร่วมแชร์ได้นะครับ เพื่อคนในครอบครัวจะได้มีความรู้ด้านวิชาชีพเราเพิ่มขึ้นครับ

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:33:13 am »

เรามารู้จัก เบื้องต้นดีกว่าครับ สถาปัตยกรรม (Architecture)  เป็นผลงานศิลปะที่แสดงออกด้วยการก่อสร้างสิ่งก่อสร้าง อาคาร ที่อยู่อาศัยต่าง ๆ การวางผังเมือง การจัดผังบริเวณ การตกแต่งอาคาร การออกแบบก่อสร้าง ซึ่งเป็นงานศิลปะ ที่มีขนาดใหญ่ต้องใช้ผู้สร้างงานจำนวนมาก และเป็นงานศิลปะ ที่มีอายุยืนยาว สถาปัตยกรรม เป็นวิธีการจัดสรรบริเวณที่ว่างให้เกิดประโยชน์ใช้สอยตามความต้องการ ซึ่งเกี่ยวข้องกับ ศาสตร์ในสาขาต่าง ๆ เช่น วิศวกรรมศาสตร์ วิทยาศาสตร์ สังคมวิทยา มานุษยวิทยา และศิลปะ ความงดงาม และคุณค่าของสถาปัตยกรรม ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบ ดังนี้ คือ

1. การจัดสรรบริเวณที่ว่างให้สัมพันธ์กันของส่วนต่าง ๆ ทั้งภายในและภายนอก
2. การจัดรูปทรงทางสถาปัตยกรรมให้เหมาะสมกับประโยชน์ใช้สอย และสิ่งแวดล้อม

3. การเลือกใช้วัสดุให้เหมาะสมกลมกลืน สถาปัตยกรรมแบ่งออกได้ 2 ชนิด คือ
    1. ชนิดที่สร้างขึ้นเพื่อให้มนุษย์เข้าไปอาศัยอยู่ หรือประกอบกิจกรรมต่าง ๆ เช่น อาคาร บ้านเรือน โบสถ์ วิหาร ศาลา ฯลฯ
    2. ชนิดที่สร้างขึ้นเพื่อประโยชน์ใช้สอยอย่างอื่น ๆ เช่น อนุสาวรีย์ เจดีย์ สะพาน เป็นต้น ผู้สร้างสรรค์งานสถาปัตยกรรม เรียนว่า สถาปนิก (Architect)

ขอขอบพระคุณข้อมูลจาก
www.mew6.com

noung111
Jr. Member
**

like: 2

3.2 GT 4WD

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:38:01 am »

like like like
Mr.Pig (No.031)
Hero Member

like: 25

"ใจเดียวกัน ทางเดียวกัน"

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:41:42 am »

like good

Smiley "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน" red heart
waytansk
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:41:38 pm »

สาธุ thank

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,*
pajerosport-thailand ID 3264
^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:15:42 pm »

เดี๋ยวช่วงว่างๆผมจะอัพเดท แบ่งปันสิ่งที่เรียนรู้ให้ได้ ทราบกันนะครับ

Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:22:54 pm »

ขอบคุณมากๆเลยคับ สาธุ สาธุ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
ปลาหิมะ No.85
Hero Member

like: 9

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:00:49 pm »

กำลังจะซื้อบ้าน สงสัยอะไรจะมาถามครับ

bigheart
ที่นี่มีแต่ความจริงใจ และมิตรภาพที่อบอุ่น
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:05:56 pm »

ยินดีให้คำปรึกษาครับป๋า ถามได้เลยนะครับ

โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:20:13 pm »

เยี่ยมมากเลยครับ  แบ่งปันความรู้กัน
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:16:10 pm »

ถ้าซื้อบ้านจัดสรร
ทางเลือกน้อยครับ
คร่าวๆคือ
เลือกบ้านที่หันหน้าบ้านทางทิศ เหนือ  ใต้  เพื่อ ทิศทางแดด และลม 
เลือกบ้านที่จัดวางพื้นที่ กลางที่ดิน ซ้ายขวา เหมาะสม
เลือก บ้านที่ มีการวางระบบ บำบัดที่ สามารถ ถ่ายเทได้ และ สะดวกในการดูแลรักษา
เลือก หลังที่ พื้นที่ใช้สอย เหมาะกับครอบครัวเราและ รองรับการขยายตัวในอนาคต  สามารถ ตกแต่ง ภายใน ได้ตามความต้องการของเรา 
ห้องนอนใหญ่ ห้องพักผ่อน ควรอยู่ทิศเหนือ  ห้องน้ำควรถ่ายเท ภายนอกได้โดยตรง
พยายยามอย่าให้มีห้องน้ำหน้าบ้านนะครับ
มีปัจจัยอีกหลายอย่างเลย ครับ เอาเป็นว่า ค่อยๆถามมาละกันครับ

wiphob
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:24:12 pm »

like like red heart red heart

เหตุผลง่ายๆที่เลือกใช้ปา เพราะ ผบ.บอกว่า "บ้านนี้อบอุ่นดี เอาปาเจโร่ ไม่เอาฟอร์จูเนอร์แล้ว"
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 04:33:57 pm »

ขออนุญาติ

ผมมีคำถามคับ
ผมต่อเติมบ้าน
ก่ออิฐมาต่อกับผนังเดิม
ตอนนี้มันมีรอยร้าววิ่งยาว
ระหว่างเก่ากะใหม่
เคยโป๊ด้วย หมั่นโป๊ว ไปแล้ว
ตอนนี้โผล่มาให้เห็นอีกคับ
ทำไงดี 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:18:23 pm »

ขออนุญาติ

ผมมีคำถามคับ
ผมต่อเติมบ้าน
ก่ออิฐมาต่อกับผนังเดิม
ตอนนี้มันมีรอยร้าววิ่งยาว
ระหว่างเก่ากะใหม่
เคยโป๊ด้วย หมั่นโป๊ว ไปแล้ว
ตอนนี้โผล่มาให้เห็นอีกคับ
ทำไงดี 

ขอทราบข้อมูลเบื้องต้นนะครับ บริเวณที่ต่อเติม มีโครงสร้างใต้ดินหรือไม่ครับ  เสาเข็ม ฐานราก
บ้านเก่า และบ้านใหม่ เวลาต่อเติม มีการยึดเจาะเกาะ กันหรือเปล่าครับ  โดยปกติแล้ว การทำบ้านใหม่ที่ชิดหลังเก่า จะต้องเว้นช่อง ไว้ ประมาณ 1 ซม แล้วใช้โฟม ยัด หลังจากนั้นค่อยปิดด้วยวัสดุปิดผิวทั่วไป อาจจะยา ซีลีโคลน  เพราะ บ้านเก่าและใหม่ จะมีการทรุดตัวที่แตกต่างกันครับ  บ้านเก่า ทรุดจนอยู่ตัวครับ และโครงสร้างบ้านเก่า จะยันในชั้นดินแข็งแล้ว ส่วนบ้านใหม่ ต้องทรุดกันอีกยาวครับ

ผมคาดว่า น่าจะไม่ได้ลงโครงสร้างไว้รองรับน้ำหนักบ้านใหม่ครับ หรือไม่ก็โครงสร้างมีการเกาะกัน และ รองรับไม่เพียงพอ ไม่สอดคล้องกับลักษณะของการก่อผนังครับ จึงทำให้เกิดรอยร้าว ทรุด ครับ 
ลองดูปัญญาเบื้องต้นจากข้อมูลก่อนครับ แล้วเดี๋ยวตอบให้ใหม่ครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์