Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ?? ช่วงนี้ กลางคืนฝนตกมองทางไม่ค่อยเห็นเลยครับ ใครเปลี่ยนตัดหมอกสีเหลืองแล้วมั่ง อยากเห็น  (อ่าน 8803 ครั้ง)
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:31:07 pm »

มาเพิ่มเติมครับ สำหรับการใส่แว่นตาสีเหลือง โดยมีลักษณะการใช้ดังนี้ครับ

1 ช่วงที่มีแสงน้อย หรือเรียกว่าช่วงโพลเพล เช่นในช่วงรุ่งสาง หรือช่วงเย็น คำจำกัดความของคำว่าแสงน้อยคือ ช่วงที่ยังพอมีแสงธรรมชาติ แต่แสว่งไม่เพียงพอต่อการขับรถ และเปิดไฟหน้าก็ไม่ทำให้ช่วยในทัศนะวิสัยดีขึ้น ในช่วงนี้ แว่นสีเหลืองจะช่วยได้มาก

2 ช่วงฝนตกในช่วงเวลาตามข้อหนึ่งจะช่วยได้มากยิ่งขึ้น ซึ่งบางครั้งการฝนตกหนัก แสงธรรมชาติจะน้อยตามไปด้วยต่อให้เป็นช่วงเที่ยงก็ตามที

เหตุที่แว่นสีเหลืองมีส่วนช่วยได้มันนั้นเป็นเพราะ สีเหลืองจะมีความยาวคลื่นใกล้ความคลื่นสีแดง เพราะกล้องที่สามารถมองเห็นได้ในตอนกลางคืน คือกล้อง Infrared หรือ คลื่นใต้แดง นั้นเอง

หวังว่าจะเป็นประโชยน์

u
แล้วพวกแว่นตาเหยี่ยวล่ะครับ เหมือนกันไหม Huh?
Fat Pig
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:44:44 pm »

มาเพิ่มเติมครับ สำหรับการใส่แว่นตาสีเหลือง โดยมีลักษณะการใช้ดังนี้ครับ

1 ช่วงที่มีแสงน้อย หรือเรียกว่าช่วงโพลเพล เช่นในช่วงรุ่งสาง หรือช่วงเย็น คำจำกัดความของคำว่าแสงน้อยคือ ช่วงที่ยังพอมีแสงธรรมชาติ แต่แสว่งไม่เพียงพอต่อการขับรถ และเปิดไฟหน้าก็ไม่ทำให้ช่วยในทัศนะวิสัยดีขึ้น ในช่วงนี้ แว่นสีเหลืองจะช่วยได้มาก

2 ช่วงฝนตกในช่วงเวลาตามข้อหนึ่งจะช่วยได้มากยิ่งขึ้น ซึ่งบางครั้งการฝนตกหนัก แสงธรรมชาติจะน้อยตามไปด้วยต่อให้เป็นช่วงเที่ยงก็ตามที

เหตุที่แว่นสีเหลืองมีส่วนช่วยได้มันนั้นเป็นเพราะ สีเหลืองจะมีความยาวคลื่นใกล้ความคลื่นสีแดง เพราะกล้องที่สามารถมองเห็นได้ในตอนกลางคืน คือกล้อง Infrared หรือ คลื่นใต้แดง นั้นเอง

หวังว่าจะเป็นประโชยน์

u
แล้วพวกแว่นตาเหยี่ยวล่ะครับ เหมือนกันไหม Huh?

ไม่เหมือนกันครับ เพราะแว่นตาเหยี่ยว ใช้ได้ทั้งกลางวันกลางคือ แต่จะดีไม่เท่าแว่นกันแดด ในเวลากลางวัน และสู้แว่นเหลืองในเวลากลางคือนไม่ได้ เหมาะกะคนที่ไม่ต้องการมีแว่นหลายอัน หรือไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

ในรถผมเองมีแว่นอยู่ 3 อัน โพลาไล กัน แดดธรรมดา และสีเหลืองครับ
yoyoza NO.352
Full Member

like: 4

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 06:34:04 pm »

เข้ามาเก็บ

ทุกเม็ดเลยนะป๋า  Cheesy
ปาเขาไม่พลาดอยู่แล้ว Cheesy Cheesy

panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:45:59 pm »

ฝนตกแล้วไฟหน้ารถผมหายไปเลย  ชีน็อค 8000k บนล่าง  100*100อิอิ
Fat Pig
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 01:37:07 pm »

ฝนตกแล้วไฟหน้ารถผมหายไปเลย  ชีน็อค 8000k บนล่าง  100*100อิอิ

ถ้าใส่แว่นเหลือง ไฟหน้าจะกลับมาครับ แบบจัดเต็ม แล้วถ้าแว่นเหลืองเป็น โพลาไลด้วยจะยิ่งแจ่ม
JackAss!!
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:11:58 am »

ขอบคุณทุกป๋ามากเลยครับ

เพิ่งจะืทราบว่า แว่นตาช่วยได้มากขนาดนี้ ป๋าท่านใดช่วยแนะนำ แล้วก็ ฟันธงอีกทีได้ไหมครับ ว่า ควรจะมี แว่นประเภทไหน ประจำรถไว้ตลอดบ้างครับ

แล้วราคาแพงไหมครับ  Satu

ปกติไม่ค่อยรู้เรื่องแว่นเท่าไร  เพราะใส่อยู่แว่นเดียว

แว่นวิเศษ  joob เหอๆ สนใจติดต่อ ฮาๆๆๆๆๆๆ    Cheesy

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=dGjGL-WGrPc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=dGjGL-WGrPc</a>
Fat Pig
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:10:12 pm »

ขอบคุณทุกป๋ามากเลยครับ

เพิ่งจะืทราบว่า แว่นตาช่วยได้มากขนาดนี้ ป๋าท่านใดช่วยแนะนำ แล้วก็ ฟันธงอีกทีได้ไหมครับ ว่า ควรจะมี แว่นประเภทไหน ประจำรถไว้ตลอดบ้างครับ

แล้วราคาแพงไหมครับ  Satu

ปกติไม่ค่อยรู้เรื่องแว่นเท่าไร  เพราะใส่อยู่แว่นเดียว

แว่นวิเศษ  joob เหอๆ สนใจติดต่อ ฮาๆๆๆๆๆๆ    Cheesy

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=dGjGL-WGrPc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=dGjGL-WGrPc</a>

ถ้าเป็นได้ ก็น่าจะมี 2 อันครับ คือ แว่นกันแดด แล้วก็  แว่นเหลือง ถ้าเป็น โพลาไล ได้ยิ่งดีครับ ส่วนเรื่องราคา ก็แล้วแต่ยี่ห้อ เลยครับ ซึ่งแว่นกันแดดทั่วไปจะเป็นเลนส์ UV400 ซึ่งกัน uv ได้ 99%
JackAss!!
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 03:44:51 pm »

จำเป็นต้องเป็นแว่น สีีเหลือง ไหมครับ

ถ้าเป็น สีชา มันจะมีประโยชน์ไหมครับ
Fat Pig
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 06:07:03 pm »

จำเป็นต้องเป็นแว่น สีีเหลือง ไหมครับ

ถ้าเป็น สีชา มันจะมีประโยชน์ไหมครับ

จำเป็นต้องสีเหลืองครับ สีชาเหมาะกะกลางวันมากกว่าครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์