Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ............สนิมแดรก เพราะไปติดราวหลังคา..........  (อ่าน 18584 ครั้ง)
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 06:26:17 pm »

ลักษณะสนิมจะเกิดรอบๆยางขาราวครับ เกิดหลายจุด มันเกิด 2 ขา ครับ
ที่แปลกคือ ทำไมมันเกิดเร็วมาก แค่ 7 วันเอง สนิมแดงเลย และเกิดแค่ 2 ขา

ผมจึงตรวจดูอย่างละเอียด....พบว่า...
ที่เกิดสนิมสาเหตุมาจากการเจาะที่ไม่ปราณีต ตรงเกิดสนิมจะมีรอย..ถลอก
รอยถลอกของแว๊กและสีรถ สาเหตุต้องเกิดจากการเจาะที่เวลาเริ่มเจาะ
ผิวสีรถจะลื่น เอาดอกสว่านกด แล้วพอกดสวิทย์ปั่น มันสะบัดหลุดไป
เรียกว่าเป๋ แล้วเจ้าดอกสว่านมันก้กินแว๊กและเข้าไปถึงเนื้อเหล้ก
ตรงไหน(ขาที่ไม่เกิดสนิม) ที่เจาะดีๆไม่พลาด จึงไม่มีสนิมเกิดให้เห็น
ทีนี้เวลากดสว่างต้องออกแรงมาก ลองคิดดูว่าเวลามันเป๋ มันจะแถขนาดไหน

วิธีที่ควรจะทำสำหรับท่านที่จะไปติดนะครับ ต้อง....เจาะให้แม่น
ช่างจะใช้เก้าอี้เตี้ยๆขึ้นไปยืนซึ่งไม่สูงพอ(ตอนทำผมยืนมอง แต่ไม่ท้วง)
เมื่อไม่สูงพอจึงกดสว่านได้ไม่มั่นคง เสร็จแล้ว ต้อง....ทาสีทุกจุด
ทาสีให้หมดทุกจุด ผมคิดว่าน่าจะช่วยได้

ส่วนภายในตรงรูใหญ่ที่ใสน็อตยึดของรถผม สงสัยสนิมแดงแล้วป่านนี้
เพราะตามที่เคยบอกไว้ในกระทู้เก่าที่ผมไปติด ช่างคว๊านรูซะ..
เหมือนแคะขนมครกเลยครับ

ตอนนี้ผมขัดๆๆๆๆๆๆๆๆ สนิม แต่ไม่ออก และเอาสีแต้มไว้แล้วครับ
แต่คงกันได้ไม่มาก....เหนื่อยเลยผม
นี่แค่ 7 วันนะ  ถ้าสัก 7 เดือนสงสัย หลังคาเหมือนขนมเบื้องแหง

โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:18:12 pm »

ขอให้บิ๊กแบ็กเอาอยู่นะครับ  ตอนนี้ผมมีความคิดว่าถ้าเราไปจ้างให้ร้าน fiber หล่อราวหลังคา
แล้วพ่นดำด้าน  จากนั้นเอามาติดที่หลังคาโดยไม่เจาะแต่ใช้กาว 2 หน้า 3M  จะเอาอยู่มั๊ยครับ
คือติดเพื่อเอาสวยอย่างเดียวอะครับ   

Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:30:14 pm »

ขอให้บิ๊กแบ็กเอาอยู่นะครับ  ตอนนี้ผมมีความคิดว่าถ้าเราไปจ้างให้ร้าน fiber หล่อราวหลังคา
แล้วพ่นดำด้าน  จากนั้นเอามาติดที่หลังคาโดยไม่เจาะแต่ใช้กาว 2 หน้า 3M  จะเอาอยู่มั๊ยครับ
คือติดเพื่อเอาสวยอย่างเดียวอะครับ   

อันนี้ผมก็เคยคิดคับว่าจะเอาสวยอย่างเดียว แต่กลัวเผลอโหนซะเองน่ะแหละ
Mod
Full Member
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:37:59 pm »

ผมว่าการติดราวหลังคามันไม่น่ากลัวหรอกครับ
ถ้าทำดีๆแบบจัดเต็ม  เนื่องจากการเจาะหลังคา
มันจะมีผลตามมา 2 อย่าง คือ
    1. สนิมขึ้น  ตรงนี้อย่างที่บอกครับ ถ้าเจาะดีๆไม่พลาด
และทาสีให้ดีทั่วๆ รอสีแห้ง จึงยิงซิลิโคน ผมว่าไม่น่าจะมีสนิม
รถคันเก่าผมโดนกระจกบานใหญ่ตกลงมาจากชั้น 8 เจาะบาด
ตัวรถ-หลังคารถผม กินเข้าเนื้อเต็มๆ ไม่กี่วันสนิมขึ้น
ผมเอาสติีกเกอร์การ์ตูนแปะจนทั่ว คิดว่าจะเอาไปทำสี
แต่ในที่สุดก็ไม่มีเวลา ผ่านไป ปีกว่า แกะดู สนิมไม่ลามมากครับ
    2. น้ำซึมรั่ว อันนี้จะซึมรั่ว ก็ต่อเมื่อ ยางลอง และซิลิโคนหมดสภาพ

แล้วถ้าจะใช้ติดกาว 3 เอ็ม มันไม่อยู่ครับ ราวน้ำหนักเยอะนะครับ
ติดกาวพื้นที่ติดมีน้อยไม่อยู่แน่นอน ส่วนยิงซิลิโคนอันนี้ผมว่า
น่าจะอยู่ ขนาดตู้ปลาพื้นที่ผิวกระจกนิดเดียว ตู้ใหญ่ๆหนาแค่ 3-4 หุน
ยังติดและรับแรงดันน้ำมหาศาลได้6-7ปี แต่ไม่รู้ว่าเขาใช้ซิลิโคนอะไร
หรือมีกาวผสมในซิลิโคนอะไร ถ้าปรึกษาร้านทำตู้ปลาคงจะดี

Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:46:03 pm »

เคลมได้ป่าวคัพ

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
Mod
Full Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:51:15 pm »

ครับผม  ผมยังไม่ได้ติดต่อเคลมไปครับ กะว่าจะรอดูต่อไปอีกหน่อย
ถ้าเกิดขึ้นหลายๆที่และขยายกว้าง ต้องเอาไปเคลมครับ หรือจะ
ให้เสียค่าทำก้ได้ขอแค่ให้หาย  แต่ตอนทำช่างบอกว่ามีอะไร
จะแก้ไขให้ครับ

Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:53:38 pm »

ครับผม  ผมยังไม่ได้ติดต่อเคลมไปครับ กะว่าจะรอดูต่อไปอีกหน่อย
ถ้าเกิดขึ้นหลายๆที่และขยายกว้าง ต้องเอาไปเคลมครับ หรือจะ
ให้เสียค่าทำก้ได้ขอแค่ให้หาย  แต่ตอนทำช่างบอกว่ามีอะไร

ผมว่ารีบไปเคลมเถอะครับ...เดี๊ยวถ้าชื้นมากๆ กลิ่นและเชื้อรา จะตามมานะครับ...

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
Mod
Full Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:05:51 pm »

ผมว่ารีบไปเคลมเถอะครับ...เดี๊ยวถ้าชื้นมากๆ กลิ่นและเชื้อรา จะตามมานะครับ...

ออครับ  ถ้าแบบนี้เดี๋ยวผมต้องเอาไปทำดีกว่า กลัวๆเหมือนกันครับ

kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:10:30 pm »

ออครับ  ถ้าแบบนี้เดี๋ยวผมต้องเอาไปทำดีกว่า กลัวๆเหมือนกันครับ

รีบจัดเลยครับ..เดี๋ยวเป็นมากกว่านี้ครับ..

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
Mod
Full Member
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:14:06 pm »

รีบจัดเลยครับ..เดี๋ยวเป็นมากกว่านี้ครับ..

ครับป๋า  ผมก็เริ่มกลัวว่ามองไม่เห็น แต่เนื้อเหล้กสนิมกินเข้าไปลึกๆใต้สี
พอเห็นอีกที สีร่อน กลัวอยู่เหมือนกันครับ

Chai .RY No. 495
Hero Member

like: 14

ชื่อ เล่น : ชัย จ. ระยอง

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:29:54 pm »

สาธุ   ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ครับ  ผมก็ปาเบนซิล หมือนกัน ... ไม่ได้เจาะครับ พอดี ปรึกษา ป๋าๆๆ  ปาระยอง ให้คำแนะนำมา ...  มีโอกาสรั่วและ โครงสร้างหลังคา ไม่เหมือนดีเซล เลยไม่เจาะเลย  ยอดเยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 08:44:24 pm โดย Chai .RY No. 495 : อั๊ยยย่ะ 64 » บันทึกการเข้า

AGGG
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:53:35 pm »

eieผมว่างี๊นะ
1.ตอนเจาะช่างควรปิดจุดที่ต้องการเจาะด้วยกระดาษกาวก่อนนะครับเพื่อป้องกันดอกสว่านลื่นออกจากเป้าหมาย
2.เมื่อเจาะเสร็จควรป้ายสีกันสนิมลงที่รูเจาะด้วย หรืออาจจะใช้ซิลิโคนแบบกันสนิมป้ายทับรูไว้แล้วจึงยึดราวด้วยสกรูน่ะครับ
แต่ของป๋าkittisak ได้เลยขั้นตอนข้างต้นไปแล้ว ผมแนะนำว่าให้ป๋าใช้น้ำยาแปลงสนิมขวดเล็กๆ (CV108 Rust converter)ป้ายคงช่วยทุเลาและป้องกันได้บ้างครับป๋า
ขอให้ปลอดจากสนิมไวๆครับป๋า สาธุ
Rod Baac
ID No.2280
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:26:50 pm »

ขอบคุณนะครับป๋าๆสำหรับข้อมูล ตอนแรกผมคิดจะติดครับแต่กลัวน้องรั่วตอนนี้มีน้องหนิมอีก โอ้..ไม่ติดดีกว่าครับแค่นี้ก็หล่อแล้ว
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:38:05 pm »

ขอบคุณนะครับป๋าๆสำหรับข้อมูล ตอนแรกผมคิดจะติดครับแต่กลัวน้องรั่วตอนนี้มีน้องหนิมอีก โอ้..ไม่ติดดีกว่าครับแค่นี้ก็หล่อแล้ว

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:47:01 pm »

ทำงานใหญ่ใจต้องเหี้ยม กล้าเจาะหลังคา นับถือเลยครับ สาธุ คงต้องถอดออกมาซ่อมเป็นการด่วนแล้ว ขอให้หายไวๆครับ Smiley

We love PajeroSport
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์