Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแต่พอดีนะครับ  (อ่าน 8681 ครั้ง)
rebellion
Jr. Member
**

like: 32

เพื่อนแท้ต้องใช้ใจแลกมา

« เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:35:10 pm »

ทำรถก็ทำแต่พอดีนะครับ หลายๆอย่างเราก็คาดไม่ถึงเหมือนกัน

อัพเดทครับ เรียบร้อย กลัวรถจะไปเยอะแบบไม่จบเพราะไม่เคยเจอแปลกๆ พ่วงกันหลายรายการแบบนี้เลย นอนไม่หลับ แต่ดีป๋าปุ่นโทรมาให้คำปรึกษา ขอบพระคุณครับป๋าปุ่นและพี่ๆในครอบครัวอั๊ยยย่ะครับ
จบแล้วครับ ฟิวส์ไฟเก๋งขาด ขาดแบบมองไม่รู้เลยว่าขาด
หลอดไฟไม่มีปัญหาครับ
แต่ที่งงมากคือ
1 วิทยุไม่ทำงานไปด้วย อันนี้ใช้ฟิวส์คนละตัวด้วยนะ ทำไมไม่รู้ แต่จอกลาง(ติดใหม่)ที่ต่อตรงกับจอคอลโซลดันเปิดติดอยู่ งงไปอีก
2 เวลาบิดไป ACC ไฟหน้ากระพริบเหมือนแฟลสกล้องถ่ายรูป ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟเก่งเลย
3 ไฟหน้าปัททั้งชุดก็กระพริบเหมือนไฟหน้าเวลาติดเครื่อง
4 ไฟเตือนประตููไม่สนิทที่หน้าปัทไม่โชว์เวลาเปิดประตู หรือปิดไม่สนิท
เลยลองสลับฟิวส์ของวิทยุมาใส่ไฟเก๋งดู(แต่วิทยุก็ยังไม่ติดอยู่นะครับ) ก็เลยเจอว่าฟิวส์เก๋งขาดแต่ฟิวส์วิทยุไม่ขาด แล้ววิทยุมันทำไมไม่ติดตั้งแต่แรกนะ พอไฟเก๋งติดคราวนี้สวิทช์ควบคุมแอร์หลังไม่ทำงาน งงไปอีกว่าฟิวส์วิทยุมันไปพ่วงกับไฟชุดควบคุมแอร์รึเปล่า
เลยไปหาฟิวส์ 10 แอมป์มาใส่ให้ครบ หาซื้อยากเพราะแบบขาเล็กๆไม่มีมีแต่ขายาว ฮาดแวสโตร์ไม่มี ประดับยนต์ 2 ที่ไม่มี ร้านอะหลั่ยมอเตอไซค์ไม่มี ไปได้ที่ร้านซ่อมแอร์รถยนต์มีแต่ขายาว สุดท้ายต้องเอาขายาวมาใช้ครับ
สรุปทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิม ค่อยยังชั่ว

สาเหตุ: ผมไปใส่หลอดไฟLEDแทนของเดิมครับ ต้องลองดูว่าหลอดLED 24 ดวงแอมป์เท่าไหร่ครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน หรือว่าตอนที่ใส่พอดีสวิทช์เปิดอยู่ก็เลยเกิดไฟกระชากเล็กน้อยแต่ด้วยที่มันทนกระแสได้น้อยฟิวส์เลยขาด (แต่ไม่มีรอยไหม้ที่ฟิวส์เลยนะครับ เหมือนรอยมีดกรีดมากกว่า)
สุดท้ายถ้ามันเสียมากมายหรืออะไรก็ตาม ผมไม่โทษพ่อค้านะครับ เพราะเราร่วมกันทำ น้องคนขายรับผิดชอบในสินค้าผมรับผิดชอบในความอยากของผมเอง คิดอย่างนี้สบายใจกว่านะครับ Wink
ชัยทัต กำจัดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 08:56:58 pm โดย CK 1880 » บันทึกการเข้า

คมแฝก
Osaoka
Full Member

like: 21

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:44:45 pm »

สู้ต่อไปคับ รอให้เร่ืองเงียบก่อนแล้วเราค่อยคิดโปรเจคใหม่

บางทีสิ่งที่เราได้มาอาจจะไม่ดีที่สุด แต่ถ้ามันดีและเหมาะสมสำหรับเรา นั่นก็คงเพียงพอแล้ว
rebellion
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:52:29 pm »

สู้ต่อไปคับ รอให้เร่ืองเงียบก่อนแล้วเราค่อยคิดโปรเจคใหม่

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณกำลังใจจริงๆ มาแถวบ้านโทรหานะครับ อยากได้เพื่อนกินข้าว

คมแฝก
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 06:05:05 am »

รถป๋าเสียเป็นอะไรเหรอครับ แล้วกล่องอะไรลัดวงจรครับ
Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 07:51:45 am »

ทำรถก็ทำแต่พอดีนะครับ หลายๆอย่างเราก็คาดไม่ถึงเหมือนกัน
ของผมโทรไปถามศูนย์แล้ว ซ่อมได้ครับ หลักหมื่น แต่ไม่โทษใคร กล่องลัดวงจร55555
รักจะสวยอย่ากลัวแพง รักจะแรงอย่ากลัวพัง
ไม่เข็ดด้วยจะบอก แต่วันนี้กินข้าวไม่ลงเลย5555555 เมียด่า บอกว่าอย่ามีโปรเจคอะไรอีกนะ

เกิดอะไรขึ้นครับป๋าอ๊อด เล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังได้ป่าวครับ
คนชอบ DIY เยอะครับในบ้านนี้ จะได้เป็นจุดเฝ้าระวังในการ DIY.
ขอบคุณครับผม.... 
rebellion
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:06:53 am »

รอวันจันทร์ครับ ศูนย์รับนัดดูให้ เดี๋ยวมาบอกนะครับ joob

คมแฝก
POPPY
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:26:25 am »

สู้ต่อไปครับ lala

ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:32:03 am »

ที่ทำงานผมจะมีอู่ซ่อมรถในสำนักงานเลย เพราะที่ทำงานผมมีรถสำหรับหน่วยงานมาก
ช่างประจำอู่ที่นี้ ทำงานซ่อม ปรับแต่งรถสำนักงานมากว่า 20 ปี หลับตาเขาทำได้หมด
ไม่ใช่เก่ง แต่เพราะทำมานาน เรียนรู้จากตัวเอง ตำหรับตำราดูอ่านมาน้อย อาศัยประสบการณ์
เริ่มแรกเมื่อ 20 ปี เขาแค่รับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนยาง เปลี่ยนสายพาน และ ฯ นิดหน่อย
ปัจจุบันเก่งขึ้นทำได้หมด มีพรรคพวกช่วยให้คำปรึกษา รถผมเวลาเสียก็เรียกเขามาทำให้

วันหนึ่งช่างคนนี้ก็เทกระเป๋าเอาเงินเก็บที่สะสมไว้จากการทำงาน ล้านกว่า ไปซื้อ ppv มา 1 คัน
โชว์รูมก็ตรงข้ามสำนักงานผมนั่นละ ขับเรียบร้อยดี เป็นเวลาปีกว่าๆละมั้ง
ด้วยความที่เป็นช่าง จึงปรับแต่งรถตัวเอง ตามความรู้ที่เขาค้นพบมาจากประสบการณ์...
เขาปรับแต่งไม่มาก(ที่ผมรุ้เพราะผมสนิทกับเขา ชอบไปนั่งฟังเขาโม้ อร่อยดี) เขาไปทำอีท่าไหนไม่รู้
ตัวสมองกล เสีย.....0 ไม่รับเคลม เขาไปฟ้อง  สคบ. ก้ช่วยไม่ได้......สรุป จ่ายตังเอง  8 หมื่นละมั้ง
ทุกวันนี้เจอหน้าเขาทีไร ผมหัวเราะกลิ้ง  แกยิ้มๆ รู้ว่าผมหยอกแก  แต่ก็นั่งโม้ให้ผมฟังทุกทีอีกแน่ะ

rebellion
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:52:52 am »

ที่ทำงานผมจะมีอู่ซ่อมรถในสำนักงานเลย เพราะที่ทำงานผมมีรถสำหรับหน่วยงานมาก
ช่างประจำอู่ที่นี้ ทำงานซ่อม ปรับแต่งรถสำนักงานมากว่า 20 ปี หลับตาเขาทำได้หมด
ไม่ใช่เก่ง แต่เพราะทำมานาน เรียนรู้จากตัวเอง ตำหรับตำราดูอ่านมาน้อย อาศัยประสบการณ์
เริ่มแรกเมื่อ 20 ปี เขาแค่รับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนยาง เปลี่ยนสายพาน และ ฯ นิดหน่อย
ปัจจุบันเก่งขึ้นทำได้หมด มีพรรคพวกช่วยให้คำปรึกษา รถผมเวลาเสียก็เรียกเขามาทำให้

วันหนึ่งช่างคนนี้ก็เทกระเป๋าเอาเงินเก็บที่สะสมไว้จากการทำงาน ล้านกว่า ไปซื้อ ppv มา 1 คัน
โชว์รูมก็ตรงข้ามสำนักงานผมนั่นละ ขับเรียบร้อยดี เป็นเวลาปีกว่าๆละมั้ง
ด้วยความที่เป็นช่าง จึงปรับแต่งรถตัวเอง ตามความรู้ที่เขาค้นพบมาจากประสบการณ์...
เขาปรับแต่งไม่มาก(ที่ผมรุ้เพราะผมสนิทกับเขา ชอบไปนั่งฟังเขาโม้ อร่อยดี) เขาไปทำอีท่าไหนไม่รู้
ตัวสมองกล เสีย.....0 ไม่รับเคลม เขาไปฟ้อง  สคบ. ก้ช่วยไม่ได้......สรุป จ่ายตังเอง  8 หมื่นละมั้ง
ทุกวันนี้เจอหน้าเขาทีไร ผมหัวเราะกลิ้ง  แกยิ้มๆ รู้ว่าผมหยอกแก  แต่ก็นั่งโม้ให้ผมฟังทุกทีอีกแน่ะ

ผู้ชายครับป๋า ธรรมชาติ ถ้าไม่ซนกับรถก็จะไปซนกับอย่างอื่น อิอิ
ของผมระบบไฟครับ แต่ลองเช็คเบื้องต้นฟิวส์ไม่ขาด เสียวๆอยู่

คมแฝก
rebellion
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:59:07 am »

จบแบบสิบบาทค่าฟิวส์ ค่อยยังชั่ว เล่นกับระบบไฟเตรียมฟิวส์ไปเยอะๆนะคร้าบป๋าๆ

คมแฝก
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:22:32 am »

ดีใจด้วยครับ
ไอ้เจ้าระบบไฟนี่มันเสียจุดเดียวมันชอบทำใหจุดอื่นเกเรไปด้วย
เพราะการต่อระบบไฟมันมัหลายจุดที่ใช้การต่อแบบขนานและอนุกรม
โดยเฉพาะร้านที่ปรับแต่งต่างๆ บางทีเด็กช่างมันมักง่ายไม่อยากเดินไฟยาว
มันก็จับจั๊มสายไฟกราวด์กับสายไฟใกล้ๆนั้นแหล่ะ พอมันเสียจุดหนึ่ง
มันจึงมีผลต่อจุดอื่นรวนไปด้วย

ไอ้เจ้าอุปกรณ์ไฟฟ้านี่มันก็มีค่าต้านทานอยู่ในตัวมันด้วย
สังเกตุง่ายๆ ร้านติดเครื่องเสียงรถ ร้านห่วยๆติดแล้วมีนกหวีดมาด้วย
เสียงหวีดดังตามการเร่งเครื่อง เปิดปิดดังปุ๊ ลำโพงแทบขาด

thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:45:36 am »

จะเปลี่ยนหลอดไฟ ให้ถอดฟิวเบอร์ 13 ครับ ... ป๋าซีกระซิบมา  Cheesy
Blackberry
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:53:25 am »

เหมือนกันเลย คับ จะเปลี่ยน led ขาดใน ด้านหลัง แล้ว พอดันๆมันไม่เข้า ไฟช็อต อาการตามที่ป๋าว่าเลย คับ  ฮือๆๆ ตอนนี้ เลยเลิกยุ่งกับไฟแล้ว 
rebellion
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:03:32 pm »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
เครียดเพราะรถใช่ร่วมกับภรรยา ไม่อยากให้เค้าคิดมาก  Satu

คมแฝก
ปาพยูน
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:24:53 pm »

เคยเป็นครับ ฟิวส์ขาด พอดีเผลอเปลี่ยนหลอดไฟแล้วเปิดสวิตย์กุญแจไปที่On. คราวหลังก็เลยต้องปิดก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์