Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากกาญจนบุรี  (อ่าน 16229 ครั้ง)
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:05:27 am »

Review Trip กาญจนบุรีล่าสุด ให้เป็นข้อมูลสำหรับป๋าๆทั้งหลาย เผื่ออยากไปเที่ยวครับ
เราเริ่มต้น Trip ออกเดินทางจากกรุงเทพตอนเช้า 9 โมง เป้าหมายแรก มุ่งหน้าสู่อำเภอท่าม่วง แวะเที่ยวที่ ถ้ำแก้วกาญจนาภิเษก เป็น Unseen ของอำเภอท่าม่วงด้วยครับ เดินทางมาถึงวัดถ้ำแก้วประมาณ 11 โมง ทันเวลามาทำสัฆทานพอดี

หลังจากอิ่มบุญกันแล้วก็เข้าไปเที่ยวในถ้ำแก้วกันเลย ที่นี่มีทั้งหมด 3 ถ้ำ แก้วกาญจนา แก้วปะการัง และแก้วมหัศจรรย์ครับ เอารูปภายในถ้ำมาฝากกันครับ

ทางลงถ้ำแก้วกาญจนา

ภายในถ้ำสวยงามครับ ไม่ค่อยได้เห็นที่ไหน หินผนังถ้ำที่นี่เหมือน crystal เลย ทางเดินจากวัดไปถ้ำไม่ไกลครับ แต่ทางลงถ้ำนี่ลำบากพอควรครับ คือมันเล็ก และชันมากๆ ทางลงเป็นบันไดไม้พาดให้ปีนลงไป ช่องทางลงนี่บางช่องนี่กว้างแค่หัวไหล่ผมเองครับ ลำบากหน่อยแต่ก็สวยคุ้มค่าที่ได้มาชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 12:07:50 am โดย TAZZ » บันทึกการเข้า

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:20:11 am »

หลังจากเดินถ้ำกันมา 3 ถ้ำ พักกินข้าวกันหลังรถน้องปาครับ งานนี้น้องปาใช้งานได้ดีจริงๆ เป็นทั้งรถ เป็นทั้งตู้เสื้อผ้า เป็นทั้งตู้เย็น และราวตากผ้าด้วย  Cheesy Cheesy

หลังจากอิ่มกันแล้วก็ออกเดินทางต่อ ยังคงไปทำบุญครับ จุดหมายต่อไปคือวันถ้ำเสือ อยู่ไม่ไกลจากวัดถ้ำแก้ว แต่ทางเข้าค่อนข้างงงๆ GPS ก็ไม่ค่อย work เลยต้องใช้ระบบ GBS (Go Begging Someone) แทน แต่ในที่สุดก็มาถึงครับ เป็นวัดที่อยู่บนเขา มีการสร้างวัดได้ใหญ่อลังการดีครับ บันไดทางขึ้นมีทั้งหมด 150 ขั้น เดินขึ้นก็ ok ครับ พอได้อยู่ ถึงข้างบนก็หอบนิดหน่อย แต่ผบ.เลือกขึ้นอีกทางครับ วัดนี้มีรถรางขึ้นด้วย ขึ้น-ลง 10 บาท ไม่ต้องเดิน แต่ผมเลือกเดินดีกว่าครับ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:28:56 am »

หลังจากอิ่มบุญกันเต็มที่แล้วก็ได้เวลาเดินทางเข้าที่พักครับ trip นี้ผมลองไปพักที่ Lake Heaven ตาม review ของป๋า Jim ที่ pjr-society ครับ จากท่าม่วง เดินทางผ่านตัวเมืองกาญ ไปทางเขื่อนศรีนครินทร์ เลยจากเขื่อนไปประมาณ 10km ก็ถึงที่พักครับ Lake Heaven

เด็กๆ เห็นอุปกรณ์เล่นน้ำที่นี่แล้ว ไม่รอให้เช็คอินได้ห้องกันก่อนเลยครับ เปลี่ยนเสื้อกันหลังน้องปา แล้วก็ลงไปลุยกันเลย ปล่อยให้คุณพ่อจัดการเรื่องห้องพักไป

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:49:52 am »

วันต่อมา เราวางแผนไปทำบุญ+เที่ยวกันที่ ถ้ำธารลอดครับ ต้องขับรถกันไกลหน่อย เพราะไม่ค่อยอยากเอารถขึ้นแพ เลยต้องขับจากเขื่อนศรีนครินทร์ย้อนลงมาที่ลาดหญ้า แล้วกลับขึ้นไปทางบ่อพลอย จนถึงอ.หนองปรือครับ ถ้ำธารลอดเป็นอุทยานแห่งชาติ "เฉลิมรัตนโกสินทร์" มีถ้ำ 2 ถ้ำ คือถ้ำธารลอดเล็ก อยู่ตรงทางขึ้นเขา ในบริเวณที่ทำการอุทยานเลย เดินจากที่จอดรถไปประมาณซัก 400 เมตรก็ถึงครับ และอีกถ้ำคือถ้ำธารลอดใหญ่ อยู่บนยอดเขาที่ทางไปได้ 2 ทางคือ เดินผ่านถ้ำธารลอดเล็ก แล้วเดินผ่านป่า+น้ำตกไตรตรึงไปอีกประมาณ 1.5 km และก็ไต่ขึ้นบันได (ชันมากๆ) อีกประมาณ 1.5 km ก็จะถึง และถ้าเดินลอดถ้ำไป แล้วเดินในป่าอีกประมาณ 800 เมตรจะมีวัด ชาวบ้านเรียกว่าวัดถ้ำใหญ่ ส่วนอีกทางคือ ขับรถอ้อมเขาไปเป็นทางถนนลาดยางประมาณ 15km จะถึงทางรถขึ้นได้ เป็นทางบดอัดอีกประมาณ 11km ถ้ามาทางรถยนต์ เราจะมาถึงวัดถ้ำใหญ่ก่อน แล้วต้องเดินต่อจากวัดไปถึงจะถึงถ้ำใหญ่จริงๆเมื่อต้นปีผมมาที่นี่ครั้งนึงแล้ว ขึ้นถึงถ้ำใหญ่ด้วยวิธีการเดินและได้มีโอกาสเดินต่อไปถึงวัดถ้ำใหญ่ เป็นวัดเล็กๆครับไม่ใหญ่ ครั้งนั้นตั้งใจว่าถ้าได้มาครั้งต่อไปอยากจะมาทำสัฆทาน และเอาของมาถวายวัด ครั้งนี้เราจึงเลือกขึ้นด้วยน้องปา เพราะต้องขนของมาด้วยครับ

มาคราวนี้เลยได้ใช้เกียร์4 ทั้ง 4H และ 4HL และยังได้ทดสอบเจ้ายาง Lattitude Cross ที่เปลี่ยนมาใหม่เพื่องานนนี้โดยเฉพาะอีกด้วย ผ่านสบายครับถึงแม้เส้นทางจะเป็นโคลนบางช่วง เพราะก่อนเราไปถึงมีฝนตกลงมา แต่น้องปาก็ควบผ่านสบายๆ

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:57:15 am »

พอถึงวัด เราก็ไปทำสัฆทานและเอาของถวายวัดกันก่อนตามที่ตั้งใจไว้ หลังจากนั้นเราก็เดินไปเที่ยวที่ถ้ำใหญ่กันต่อ

เป็นถ้ำที่ใหญ่มากๆครับ

ภาพจากจุดชมวิวครับ

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:03:20 am »

ถ้ำใหญ่นี้ถูกสันนิษฐานว่าเป็นที่ฝังศพของมนุษย์โบราณ เนื่องจากมีการพบโครงกระดูกมนุษย์ และภาชนะโบราณจำนวนมาก นอกจากนี้ยังมีร่องรอยของทางเดินจงกลม จึงเชื่อว่าน่าจะเป็นสถานที่บำเพ็ญเพียรของพระในสมัยโบราณอีกด้วย ภายในถ้ำยังมีพระพุทธรูปไม้ประดิษฐานอยู่อีก 2 องค์ ไม่มีใครทราบว่าผู้ใดเป็นคนสร้างไว้ เพราะเมื่อมีการพบถ้ำนี้ก็มีพระพุทธรูปทั้ง 2 นี้ประดิษฐานอยู่แล้ว

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:07:37 am »

หลังจากเสร็จภารกิจการทำบุญ และเที่ยวถ้ำใหญ่กันแล้ว เราก็เดินทางกลับลงมาจากเขา พอถึงตีนเขาก็แวะเข้าไปเที่ยวที่ถ้ำเล็กที่อยู่ภายในที่ทำการอุทยานซักหน่อย ถ้ำเล็กนี่ลักษณะไม่เหมือนถ้ำใหญ่ครับ ดูเป็นถ้ำมากกว่า และมีลำธารไหลผ่านถ้ำ

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:18:15 am »

หลังจากเสร็จสิ้นภารกิจจากถ้ำธารลอดแล้ว เราก็ออกเดินทางกลับที่พัก เด็กอยากว่ายน้ำอีกมากๆ แต่ไม่สามารถกลับไปถึงที่พักทันเวลาครับ เลยแวะเที่ยวที่เขื่อนศรีนครินทร์ซักหน่อย มาถึงค่อนข้างเย็นมากครับ ได้ถึงไปที่สันเขื่อนเป็นคันสุดท้ายก่อนเขาปิดครับ ก็ดีเหมือนกันเพราะพอขึ้นไปถึงสันเขื่อน ชาวบ้านกำลังกลับกันพอดี ก็เลยเหลือเราคนเดียว ได้ถ่ายรูปน้องปามาโชว์กันครับ

อ้อ...ที่เขื่อนศรีนครินทร์ นี่มีร้านอาหารแนะนำด้วยครับ ชื่อร้าน เรือนธารา เป็นร้านอาหารของ กฟผ. เองครับ อาหารรสชาติ ok ครับ ที่ดีมากๆคือ ปลานี่ตัวใหญ่ๆทั้งนั้น และที่สำคัญราคาถูกเหลือเชื่อครับ

วิวจากร้านเรือนธาราครับ

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:22:47 am »

หลังจากอิ่มหนำกันแล้ว ก็เดินทางกลับที่พัก เช้าวันต่อมาจริงๆแล้ววางแผนว่าอยากไปน้ำตกห้วยแม่ขมิ้น แต่เนื่องจากเด็กๆอยากว่ายน้ำมากๆๆๆๆ เลยต้องปล่อยให้เด็กๆว่ายน้ำไป ส่วนน้ำตกห้วยแม่ขมิ้นคงต้องยกยอดไว้คราวหน้า ระหว่างเดินทางกลับผมแนะนำที่ซื้อของฝากที่โรงงานวุ้นเส้นตราท่าเรือครับ วุ้นเส้นกับเส้นเล็กที่นี่อร่อยมากครับ (ตามความคิดผมนะ) จบ trip ทำบุญที่กาญแค่นี้ครับ   สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

noung111
Jr. Member
**

like: 2

3.2 GT 4WD

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:40:05 am »

วิวสวยมากครับ รีวิวซะอยากไปเลยครับ ยอดเยี่ยม
อาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็ไปเที่ยวกาญมาครับ ว่าจะไปถ้ำธารลอดเหมือนกันแต่กว่าจะเดินทางก็เที่ยงแล้ว
เลยไปได้แค่โรงถ่ายภาพยนตร์ตำนานสมเด็จพระนเรศวรที่เดียวเองครับ
มีโอกาสจะไปเที่ยวถ้ำธารลอดบ้างครับ
sirapon
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:47:33 am »

ดูซะเพลินเลยครับ เคยพาปาไปลุยมาเหมือนกันสวยคร้าบคอนเฟิม

อิอิ
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:00:29 am »

สวยครับ ๆ บ้านผมเอง..........      lala    lala    lala    lala    lala
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 01:56:12 pm »

ไปเที่ยวไหนมา เอามาลงให้ชมอีกนะ   like red heart red heart red heart

Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 02:15:24 pm »

ทางสวย น่าไปเที่ยว ไม่เคยไปเส้นนี้เลย หาทางไปมั้งดีกว่า

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 07:34:37 pm »

สวยครับ like ยอดเยี่ยม
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์