Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ ใครติดสาย Grond Wire ในห้องเครื่องรบกวนขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 3222 ครั้ง)
k_suwanboon
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 01:00:13 pm »

รบกวนพี่ๆที่ติดสาย Grond Wire ในห้องเครื่องมาแชร์กันหน่อยครับว่าเป็นไงบ้าง กำลังจะไปติด ดีจริงเปล่า หรือสวยอย่างเดียว รบกวนด้วยครับ  Satu
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:06:57 am »

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า ดีจริง หรือ เฉยๆ หรือเปล่า คิดว่า ไม่มีป๋าท่านมาตอบแน่ๆ
เพราะพิสูจน์ยาก รอก่อนครับ

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
KruKao
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 01:49:59 pm »

มันดีขึ้นไหม  ไม่แน่ใจ  อแต่สวยขึ้นแน่นอน  มันแล้วแต่มุมมอง ครับ

รถใหม่ๆ  กราวน์ไม่ค่อยมีปัญหาหรอก  นอกจากรถเก่าๆ สายไฟเก่าๆ 

ส่วนรถผมอีกคัน Dmax 2006 ดีขึ้นนิดหน่อย  แอร์เย็นเร็วกว่าเเดิม อาจจะเพราะสายกราวน์เดิมมันเส้นเล็กไปหน่อย
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:04:47 pm »

ผมเห็นคำถามลักษณะนี้มีหลายกระทู้ แต่ไม่ได้เข้าไปตอบ เพราะว่า ไม่มีความรู้ทางไฟฟ้า อีเลคโทรนิคส์เลย จึงขอเล่าให้ฟังในฐานะของผู้ใช้คนหนึ่ง

ก่อนติด -
1. ดูสวยงามดี
2. แพง อ่านหลายๆ เวป ส่วนใหญ่บอกว่าไม่เห็นผล
3. อาการที่มีคือ ไฟแบตไม่เสถียร บางครั้งจอดหลายวัน สตาร์ทแล้วหน่วง 1-2 วิ ก่อนเครื่องติด บางครั้งวิ่งมาเกือบ 100 กม. ดับเครื่องสัก 1-2 ชม. สตาร์ทเกิดอาการเดียวกันกับจอดหลายวัน อายุแบต 1 ปี 6 เดือน รถใช้น้อยวัน แต่ถ้าใช้อย่างน้อย 500 - 2,000 กม.ต่อทริบ

เนื่องจากได้รับความอนุเคราะห์จากป๋าโย ยกให้ฟรี 1 ชุด ทำให้มีโอกาสใช้ ผลเป็นดังนี้

1. สวยดี เปิดกระโปรงดูแล้วน่าเกรงขาม
2. แอร์เย็นเร็วขึ้น วิทยุรับสถานีได้มากขึ้น (เสาอากาศเดิม) 
3. ออกตัวกระฉับกระเฉงขึ้น เปลี่ยนไปจากก่อนติดอย่างรับรู้ได้
4. อาการหน่วงตอนสตาร์ทไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย ทดลองจอด 5 วัน 7 วัน สตาร์ทชึ่งติดทันที ผลสมาร์ทเกจ์ อยู่ที่ 11.8 ก่อนสตาร์ท ตลอด

สรุป - เห็นสมควรติดครับ เพราะ จะเพิ่มจุดกราวนด์ ทำให้ไฟฟ้าลงกราวด์หลายๆ จุดครับ
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:14:00 am »

ผมเห็นคำถามลักษณะนี้มีหลายกระทู้ แต่ไม่ได้เข้าไปตอบ เพราะว่า ไม่มีความรู้ทางไฟฟ้า อีเลคโทรนิคส์เลย จึงขอเล่าให้ฟังในฐานะของผู้ใช้คนหนึ่ง

ก่อนติด -
1. ดูสวยงามดี
2. แพง อ่านหลายๆ เวป ส่วนใหญ่บอกว่าไม่เห็นผล
3. อาการที่มีคือ ไฟแบตไม่เสถียร บางครั้งจอดหลายวัน สตาร์ทแล้วหน่วง 1-2 วิ ก่อนเครื่องติด บางครั้งวิ่งมาเกือบ 100 กม. ดับเครื่องสัก 1-2 ชม. สตาร์ทเกิดอาการเดียวกันกับจอดหลายวัน อายุแบต 1 ปี 6 เดือน รถใช้น้อยวัน แต่ถ้าใช้อย่างน้อย 500 - 2,000 กม.ต่อทริบ

เนื่องจากได้รับความอนุเคราะห์จากป๋าโย ยกให้ฟรี 1 ชุด ทำให้มีโอกาสใช้ ผลเป็นดังนี้

1. สวยดี เปิดกระโปรงดูแล้วน่าเกรงขาม
2. แอร์เย็นเร็วขึ้น วิทยุรับสถานีได้มากขึ้น (เสาอากาศเดิม) 
3. ออกตัวกระฉับกระเฉงขึ้น เปลี่ยนไปจากก่อนติดอย่างรับรู้ได้
4. อาการหน่วงตอนสตาร์ทไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย ทดลองจอด 5 วัน 7 วัน สตาร์ทชึ่งติดทันที ผลสมาร์ทเกจ์ อยู่ที่ 11.8 ก่อนสตาร์ท ตลอด

สรุป - เห็นสมควรติดครับ เพราะ จะเพิ่มจุดกราวนด์ ทำให้ไฟฟ้าลงกราวด์หลายๆ จุดครับ

อารมณ์เดียวกันครับ
ผมก็ไม่ค่อยกล้าตอบ
แต่ก็ไปติดมาแล้ว
หมดไป 1800 บาท
กะกราวด์ไวร์บ้านๆ กะโวลท์สเตบิไลซ์ทำมือครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:11:55 am »

ที่สงสัย ผมเห็นรถแข่ง ก็ไม่มี หรือ ว่าผมเข้าใจผิด ก็ไม่รู้ครับ
รอป๋าๆที่ติดแล้ว มาช่วยส่งเสริมควรมรู้ดีกว่า
ผมเห็นมาเป็นสิบๆปีแล้ว เรื่องนี้

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:50:56 am »

ผมเห็นรถแข่งเค๊าเปลี่ยนสายไฟใหม่หมดเลยครับ ใหญ่ขึ้น
และใช้ไฟแต่ที่จำเป็นเท่านั้นครับ

ส่วนรถบ้าน เครื่องอำนวยความสะดวกต่างๆล้วนใช้ไฟฟ้าทั้งสิ้นครับ
ไม่ว่าจะเป็นแอร์ เครื่องเสียง กระจกไฟฟ้า ไฟสอ่งสว่างต่างๆ บางคันมีตู้เย็นครับ

ถ้าจะพึ่งพิงแค่กราวน์ไวน์ เดิมๆ ใหม่ๆคงพอใช้ได้ แต่นานไปสายเสื่อมสภาพ จะเกิดปัญหาครับ

พอเราเดินกราวช่วยเข้าไป ระบบไฟก็จะดีขึ้นครับ(ผมไม่มีทฤษฎีมาเปรียบเทียบครับ)รอท่านผู้รู้จร้า

แต่ลองจากการเดินเครื่องเสียงครับ ตอนเดินสายปรีกราวไม่พอ+ไม่แน่น มีเสียงวี๊ดครับ

พอเปลี่ยนสายที่ใหญ่ขึ้นเสียงวี๊ดหายไปครับ....รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาแชร์ต่อจร้า

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์