Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีอุปกรณ์ตัวไหนช่วยลดอาการ น้องปาท้ายปัดได้มั่งครับ ?  (อ่าน 6958 ครั้ง)
super1199
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 05:53:59 am »

ถ้าเป็นระบบในปาของเราก็จะมีระบบ Active Stability & Traction Control System (ASTC) เป็นตัวช่วยครับ
ทำงานรวมกันโดยใช้ sensor ต่างๆ,ระบบเบรค รวมทั้งกล่อง ECU ครับ
แต่ยังไม่มีในน้องปาที่ขายในบ้านเราครับ

หากเป็นตัวขับ 4 การใช้เกียร์ 4H ก็จะช่วยเพิ่มการยึดเกาะถนนได้นะดับนึงครับ

เรื่องโช๊คก็มีส่วนสำคัญว่ายังทำงานปกติหรือไม่ หากโช๊คตาย ก็มีโอกาสทำให้ล้อไม่สัมผัสพื้นอย่างเต็มที่

การส่งรถเข้าล้าง แล้วเด็กล้างรถใจดีลงน้ำยาที่ล้อให้เงาๆถึงหน้ายาง ก็มีส่วนให้ลื่นท้ายปัดได้เช่นกัน

สภาพถนน การเติมคันเร่ง อีกต่างๆนานา เดี๋ยวป๋าๆคงมาช่วยกันแนะนำล่ะครับ  Smiley

รุ่นไหนมีมั่งครับ (ระบบนี้ เริ่มจากปีอะไรครับ ) แล้วมันมีเสียงบอกไหวเหมือนพี่ดตป่าวครับ

ตอนบิดกุญแจมีไฟบอกไหมครับ Huh?
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:24:45 am »

ครอบครองน้องปามาจะเข้าเดือนที่ ห้าแล้วครับ
ขับไปเกือบ ๆ จะหมื่นโลละ
อาการท้ายปัดตอนเข้าโค้ง เจอ เบา ๆ สองครั้งครับ
แต่ล่าสุด  หนักเอาการ  โค้งก็ไม่ได้แคบมาก มียก ซุปเปอร์ขึ้นมารับนิดส์หน่อย
แต่พื้นถนนเปียกนิด ๆ  ผมผ่านโค้งนี้บ่อยพอสมควรครับ  ใช้ความเร็วปกติเหมือนที่เคยใช้กับ วิโก้ สี่ประตูตัว G
พอถึงภายในโค้งเห็นน้องหมานอนเล่นอยู่  ผมจึงแตะเบรคเบา ๆย้ำว่าเบา ๆนะครับ  ปรากฎว่าน้องปา ท้ายสบัดจนคุมรถไม่ได้ รถไถลข้ามเลนส์
ไปจอดสงบนิ่งอยู่ไหล่ทางอีกเลนส์นึง  เฉียดกับรั้วบ้านคนนิดส์เดียว  ใจผมตกไปอยู่ตาตุ่มเลยครับ  คิดว่ารถน่าจะเสียหายพอสมควร
แต่ในความโชคร้ายก็ยังมีโชคดีอยู่บ้างที่รถไม่ได้ไปชนกับอะไรเข้า  แล้วช่วงนั้นก็ดึกมากด้วยเลยไม่มีรถสวนมา  จึง ค่อย ๆ ขยับรถออกมา
จากไหล่ทาง โทรหา ผบ. ค่อย ๆ คืบคลานจนขับถึงบ้าน

ถึงบ้านจึงคิดทบทวนว่าเหตุการมันเกิดขึ้นได้ยังไง  
อันดับแรกก็ต้องโทษตัวผมเองที่ไม่ระมัดระวังมากพอ
ต่อมาก็มาคิดว่าหรือเป็นเพราะสมรรถนะของรถจะมีส่วนด้วย
อีกส่วนคือ สภาพถนนหรือเปล่า

จึงเป็นที่มาของคำถามนี้แหละครับ ว่ามีอุปกรณ์เกี่ยวกับช่วงล่างตัวไหนบ้างครับ ที่จะช่วยลดอาการท้ายปัดที่อาจจะเกิดขึ้นได้อีก  ?

ปล. สองครั้งก่อนหน้าที่ท้ายปัดยังพอคุมรถได้ครับ  

ขอบพระคุณ ป่า ๆ ทุกท่านที่สละเวลาอ่านจนจบครับ  

ที่ไถลเพราะยางติดรถมาคุณภาพเชิงพานิช  ใช้งานได้แบบธรรมดาและรองรับการขับขี่แบบตามกฎจราจร

หากตัดประเด็นเรื่อง options ที่ไม่มีมาตามที่ป๋าอ๊อดแนะนำนั้น  

ให้พิจารณาเปลี่ยนยางก่อนเป็นอันดับแรก    และหากจะให้ทรงตัวดีกว่านั้นไม่โยนตัวจนเสียจังหวะแรงยกตัวของรถ   ให้เลือกพิจารณาเปลี่ยนโช๊คและสปริงที่แข็งกว่าเดิมขึ้นเพื่อเสริมประสิทธิภาพของช่วงล่าง   ตามลักษณะการขับขี่ของแต่ละท่านครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์