Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับซัก 120 จะมีเสียงลมเข้าที่ประตู  (อ่าน 4371 ครั้ง)
koung606
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:02:32 pm »

อ๋าย!!!!! ครับ เสียงจะเข้าทั้งฝั่งคนนั่ง และคนขับ เพือ่นๆ เป็นกันบ้างไหมครับ และต้องแก้ไขยังไง
Mr.Pig (No.031)
Hero Member

like: 25

"ใจเดียวกัน ทางเดียวกัน"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:19:44 pm »

เป็นอาการปกติของรุ่นนี้ครับ
มีหลายท่านแด้มป์ประตู บอกว่าช่วยได้เหมือนกัน..
ผมเองว่าจะแด้มป์อยู่เหมือนกัน..ยังไม่ได้โอกาสเหมาะๆซักที.. Smiley

Smiley "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน" red heart
wanton NO.41
Jr. Member
**

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:40:15 pm »

มีหลายท่านแด้มป์ประตู บอกว่าช่วยได้เหมือนกัน..
ผมเองว่าจะแด้มป์อยู่เหมือนกัน..ยังไม่ได้โอกาสเหมาะๆซักที.. Smiley

แด้มป์ประตู คืออะไรค่ะ
koung606
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:12:57 pm »

แดมป์ได้ตามร้าน ติดตั้งเครื่องเสียงอ่ะครับ จะช่วยซัพเสียงต่างๆ ได้ ต้องลองดู
ว่าแต่ มันดังแถวขอบหน้าต่าง แล้วแดมป์ที่ประตู มันจะหายหรอครับ
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:36:22 pm »

เอาข้อมูลจากบอร์ดเครื่องเสียงมาแบ่งปันครับ
" สำหรับท่านที่ฟังเพลงเพียงเพื่อความเพลิดเพลิน ไม่สนใจรายละเอียดเสียงมากนัก 
และไม่หงุดหงิดกับเสียงลมเสียงยางล้อบดกับพื้นถนน เพียงท่านเปิดเพลงกลบเสียงก็สามารถขับรถได้อย่างสบายใจแล้วครับ   
แต่บางท่านเสียงเหล่านี้แหละที่สร้างความรำคาญ
กลบเสียงเพลงขับกล่อมอันไพเราะตลอดการเดินทาง "

ประโยชน์ของการแดมป์ Damping ประตู

1. ประตูรถทั่่วไปจะมีช่อง เป็นร่องเหล็กอยู่ในแผงประตูจำนวนมากหากเล่นเพลงที่เบสหนักๆ เสียงจะออกมาสั่นกระพือ ไม่มีแรงอัด ไม่หนักแน่น  การแดมป์ประตูจึงเสมือนเราได้สร้างตู้ลำโพงบนแผงประตู  จึงได้เสียงเบส-มิดเบส ดีขึ้น
2. การแดมป์ประตูจะช่วยลดเสียงที่เกิดจากเครื่่องยนต์ ล้อรถยนต์ที่บดถนน  เสียงลมประทะกับรถ  ที่ผ่านเข้ามาในห้องโดยสารได้ส่วนหนึ่ง  ทั้งนี้หากท่านจะให้เห็นผลชันเจนขึ้น  ต้องแดมป์ทั้งคันซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงเพราะใช้จำนวนแผ่นแดมป์ มากกว่า 10 แผ่น
3. ลดเสียงสั่นกระพือของชิ้นส่วนในห้องโดยสาร

ปล..วิธีเปิดเพลงกลบเสียงใช้ได้ดีครับ ไม่เสียตังค็ด้วย แต่อยากลองแดมป์ครับ.. good

Smiley "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน" red heart
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:57:05 pm »

เอาภาพ ตอน DIYที่บ้านน้อยคอยรัก(หลังใหญ่มากของป๋าป้อม)
ที่สมาชิกนัดกันไป DIY
วันนั้นผมไป ดูสถานที่จัดงาน ปาหนุกหนานกะ ป๋าบอย เลยอดแดมป์
ป๋าป้อมจัดอีกเมื่อไหร่ส้งข่าวด้วยครับ..

ทีมงาน...กำลังใจ

ช่างใหญ่เติมพลังก่อน

รถนายแบบ..

น้องบิ๊กน้ำใจจริงๆ ช่วยตลอดงาน

ป๋าบิ๊กกันกะป๋าป้อมคุมเข้ม

ปลากรอบ(GOFF)
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:45:14 am »

เมื่อไหร่จะมีอีกครับ  สนใจด้วยคน  ยอดเยี่ยม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์