Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟน้ำมันโชว์ แสดงว่าไปได้อีก...ก.ม.  (อ่าน 2797 ครั้ง)
PALUM
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 03:10:34 pm »

เมื่อวานขับน้องปาดำจากเชียงรายมากรุงเทพ ด้วยสภาพสีใหม่กิ๊ก เพราะเช็ดถูมาอย่างดี ออกเจ็ดโมงเช้า แวะพักที่ลำปาง เจอฝนเป็นช่วงๆ ระหว่างขับไฟบนหน้าปัดโชว์ว่าน้ำมันจะหมดแล้ว รีบแวะเข้าปั๊ม "น้อง ดีเซลเต็มถัง"...ตัวเลขทีออกมา 59 เกือบ 60 ลิตร ...นั่นแสดงว่า น้ำมันเหลือในถังตอนไฟเริ่มโชว์คือ 10 ลิตร (ซึ่งในสถานการณ์ฉุกเฉินหากหาปั๊มเติมไม่ได้ น่าจะวิ่งไปได้ประมาณ เกือบร้อยโล) ถึงกรุงเทพ มืดพอดี ระหว่างขับตั้งทุกอย่างที่ตั้งได้เป็นออโตหมด ทั้งแอร์ ที่ปัดน้ำฝน ไฟหน้า เรียกว่าใช้ให้คุ้มค่า สะดวกดีครับ โดยเฉพาะทีปัดน้ำฝนตั้งเป็นออโตแล้วชอบจริงๆ แต่ที่ไม่ค่อยจะได้ใช้คือ CRIUSE CONTROL มันหาที่โล่งยาวๆไม่ค่อยจะได้ ขับแบบเหยียบแป้นคันเร่งเองมั่นใจกว่า  ระหว่างทางจากเชียงรายมากรุงเทพ สังเกตได้ว่าเจอน้องปาทั้งวิ่งตาม วิ่งสวนเยอะมาก...มีใครทราบบ้างว่า MMTH เขาขายน้องปาไปแล้วกี่คัน ...น่าจะเยอะนะ ...ถึงกรุงเทพขนของลงจากรถ แทบไม่อยากถูกตัวรถเลย สภาพสีที่ใหม่กิ๊กไม่มีเหลือให้เห็น จากน้องปาดำกลายเป็นน้องปาสีหม่นไปแล้ว...ขับน้องปาเดินทางไกลไม่เหนื่อยไม่เครียดหรอกครับ เหยียบเป็นมา ทัศนวิสัยดี แม้ฝนจะตกก็ตาม แถมระบบปรับอากาศก็ปรับให้สบายตัวจริงๆ จะไม่เย็นแบบชื้นๆ....  แต่ว่ามันเหนื่อยตอนทีต้องล้างรถและขัดให้สีมันกิ๊กเหมือนเดิมนี่แหละ...
pun191
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 04:42:11 pm »

ว่าจะไปช่วยล้างก็ไม่ทราบว่าแถวไหนครับ
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 05:44:21 pm »

ไฟเตือนขึ้นก็เหลือประมาณ 10 ลิตร ในเมืองน่าจะประมาณ 70 กม. แต่ถ้าถึง 50 กม.ก็คงต้องมองหาปั๊มแล้ว ทางไกล 100 กม. ถ้าถึง 70 กม. ก็ควรมองหาปั๊มแล้วเช่นกัน เผื่อเหลือเผื่อขาด เพราะเดี๋ยวที่คิดว่ามีปั๊มข้างหน้าให้เติมมันดันไม่มีจะยุ่งครับ
surveyboy
Newbie
*

like: 0

ขอในหลวงทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 07:57:17 pm »

เหมือนกันเลยครับ โดยเฉพาะ Criuse control เหมาะกับทางโล่งยาว แต่อาจจะหาที่วิ่งได้น้อยขึ้น แต่อย่าเผลอไปใช้ตอนง่วงนะครับ
Nitichai
หากเรามัวที่จะหาแต่ความสุขภายนอก ก็จะไม่มีทางเจอสุขที่แท้จริง
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 10:50:26 pm »

ทำไมผมใช้Criuse control แล้วรู้สึกว่ากินน้ำมันมากขึ้น ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ
tee_noi
Full Member

like: 18

ID 1766

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 06:23:53 am »

ไฟเตือนขึ้นก็เหลือประมาณ 10 ลิตร ในเมืองน่าจะประมาณ 70 กม. แต่ถ้าถึง 50 กม.ก็คงต้องมองหาปั๊มแล้ว ทางไกล 100 กม. ถ้าถึง 70 กม. ก็ควรมองหาปั๊มแล้วเช่นกัน เผื่อเหลือเผื่อขาด เพราะเดี๋ยวที่คิดว่ามีปั๊มข้างหน้าให้เติมมันดันไม่มีจะยุ่งครับ

ตามนี้เลยครับ ของผมพอไฟโชว์ปุ๊ป มองหาปั้มเติมเลย ไม่กล้าวิ่งไกลๆ เผื่อเหลือ เผื่อขาดไว้ก่อนครับ   

จะไปทุกที่..ที่อยากไป..
TPajero
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 07:49:46 am »

ทำไมผมใช้Criuse control แล้วรู้สึกว่ากินน้ำมันมากขึ้น ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ

ผมสังเกตเวลาใช้ cruise control เครื่องพยายามจะรักษาระดับความเร็วที่ตั้งไว้ บูสจะไม่นิ่ง อาจทำให้ทานน้ำมันมากกว่าปกติ ผมแค่สันนิฐาน ผิดขออภัยครับ
sdb.rayong
Jr. Member
**

like: 12

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:10:58 am »

ผมเติมตอนเหลือ 1 ขีด ผมเดินทางบ่อยขึ้น เลยต้องเลี้ยงนกเหลือง (emu nitro sport)  กับ สปริง emu ไว้คอยช่วย เพื่อความปลอดภัย
jackyeiei
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 12:24:01 am »

ไฟเหลืองขับได้ 70 กว่าโล ใจไม่ถึง รีบหาปั๊ม
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 12:11:54 pm »

อย่าใจถึงกันเลยครับ..รถรุ่นใหม่ๆ ระบบหัวฉีด อย่าให้น้ำมันเหลือก้นถังจนเกินไป ..ก้นถังบ่อยๆ อาจต้องล้างหัวฉีดก่อนเวลาอันควรนะครับ..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์