Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย เสียงเตือนเวลาเข้าเกียร์ถอย  (อ่าน 7648 ครั้ง)
link
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:01:00 am »

ขอสอบถามหน่อยครับ ปกติเวลาถอยหลังผมจะได้ยินเสียงปิ๊บๆเป็นเสียงกะระยะ จะดังถี่ขึ้นเมื่อเราใกล้จะถึงสิ่งกีดขวาง แต่เมื่อไม่นานมานี้ มันมีอีกเสียงนึงดังขึ้นมาแต่ไม่ได้ดังทุกครั้ง เป็นเสียงปี๊บยาวๆแต่คนละโทนกับเสียงกะระยะ โดยที่ข้างหลังไม่มีสิ่งกีดขวางอะไรใกล้ๆเลย (เสียงปิ๊บๆกะระยะก็ยังดังอยู่) มันเป็นอีกสัญญาณนึง หรือมันเตือนอะไรอย่างอื่นครับ ท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับว่า มันปกติ หรือผิดปกติหรือเปล่า
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:29:34 am »

เอาเข้า0เช็คเลยคับ... shame .

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:52:15 am »

ปัญหาเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่บ่อยมากประมาณเดือนละครั้ง

แต่ก็ขี้เกียจแจ้ง0 กลัวว่าแจ้งไปก็เท่านั้นหาสาเหตุไม่เจอเพราะมันไม่ได้เป็นตลอด

ตอนนี้ก็ทำใจไปคิดว่ามันคงเหนื่่อยเลยงอแงบ้าง Cheesy
k2.5GT
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 01:49:01 pm »

ของผมก็เป็นอาการคล้ายๆกัน คือมันดังตอนเข้าเกียร์ถอยหลังครับแทนที่จะดัง ปิ๊บๆ ปิ๊บๆ แต่นี่มันดังปี๊บ........ ดังแบบยาวเลย(ที่ท้ายรถไม่มีอะไรขวางเลยโร่งๆยังดัง)ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเป็นบ่อยมากๆ ใครพอจะทราบวิธีแก้ไข หรือจุดเกิดเหตุช่วยบอกผมทีครับ สาธุ
pajung
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:12:03 am »

ของผมก็เป็นอาการคล้ายๆกัน คือมันดังตอนเข้าเกียร์ถอยหลังครับแทนที่จะดัง ปิ๊บๆ ปิ๊บๆ แต่นี่มันดังปี๊บ........ ดังแบบยาวเลย(ที่ท้ายรถไม่มีอะไรขวางเลยโร่งๆยังดัง)ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเป็นบ่อยมากๆ ใครพอจะทราบวิธีแก้ไข หรือจุดเกิดเหตุช่วยบอกผมทีครับ สาธุ

ป๋าลองเช็คเซนเซอร์ถอยข้างหลังดูครับ ว่ามีเศษดินหรือฝุ่นเป็นก้อนติดอยู่หรือเปล่า
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 01:33:25 pm »

ลองดูสายไฟของชุด sensor ด้วยนะครับ เผื่อว่าขับลุยน้ำมาแล้วมันช๊อตลงกราวด์อ่ะ
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:27:08 pm »

ถ้าหากเป็นเสียงปี๊บยาว เสียงจะมีโทนต่ำกว่าปกติ และเบากว่านิดหน่อย เป็นอาการของเซนเซอร์ที่ท้ายรถตัวใดตัวนึงเสียครับ

อาการเริ่มต้นคือจะเป็นๆหายๆ แต่วันนึงเสียงก็จะดังค้างเลยครับ ผมเป็นมาแล้วเคลมมาแล้วเมื่อต้นปีที่แล้ว

หากเป็นตลอดไม่หายก็จะเช็คได้ง่ายครับ โดยให้เข้าศูนย์ บอกเค้าว่าเคลมเซนเซอร์ถอยหลัง ให้ถอดเช็คทีละตัวครับ(เอาของใหม่มาลองเสียบเปลี่ยนดู)

อย่าเพิ่งให้ช่างไปรื้อตรวจสอบสายไฟหรือคอนโซลนะครับ ให้เช็คที่ตัวเซนเซอร์แค่นั้นพอครับ รับรองว่าเจอต้นเหตุแน่นอน
ที่เตือนแบบนี้เพราะผมเคยโดนรื้อทั้งคอนโซลมาแล้ว เพราะช่างมัวแต่งงว่า เสียงมาจากตรงไหน ? ? ?(ผมล่ะเซงจริงๆ)
ผมบอกลองเปลี่ยนเซนเซอร์ท้ายรถง่ายๆดูก่อนก็ไม่ฟัง (พิมพ์ไปแล้วนึกถึงตอนนั้นยังฉุนไม่หาย)
ตอนนั้นเค้าบอกว่าไม่เคยเจออาการนี้ (ก็มันจะเจอได้อย่างไรล่ะครับ รถที่มีเซนเซอร์ท้ายมาด้วยเพิ่งออกได้ไม่กี่เดือน)
แล้วคิดดูว่า กว่าผมจะได้เคลมหลังจากเจอสาเหตุ ปาเข้าไป 2 เดือน Angry

ของผมเสียตัวที่ลูกศรชี้ครับ

Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 03:00:51 pm »

อาการนี้ รถผมก็เป็นครับ ส่วนใหญ่จะเป้นตอนถอยจอดในที่แคบ หรือ บนอาคารจอดรถ ส่วนที่บ้าน  ที่จอดริมถนน ไม่เจออาการนี้ครับ
nUjAck
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:56:10 am »

น่าจะเป็นอย่างป๋าอ๊อดครับ ของผมตัวมุมซ้ายเสีย ยังไม่ได้เครมเลย ไม่รู้ว่าอะไหล่ชิ้นนี้ระยะประกันที่กี่กิโล เพราะใกล้จะ 50000แล้ว อาจจะเข้าไปเคลมก่อนถึงระยะ เดี๋ยวจะซวย  Cheesy

คลีนิกรักษาสัตว์ เจ แอนด์ พี (วังน้ำเขียว) ยินดีให้บริการครับ
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:31:26 pm »

อาการนี้ รถผมก็เป็นครับ ส่วนใหญ่จะเป้นตอนถอยจอดในที่แคบ หรือ บนอาคารจอดรถ ส่วนที่บ้าน  ที่จอดริมถนน ไม่เจออาการนี้ครับ

เสียงปี๊ปยาวๆเวลาที่มีสิ่งกีดขวางอยู่ใกล้ๆ ก็เสียงนึงครับ ซึ่งถือว่าปกติ
แต่เสียงเวลาเซนเซอร์เสีย จะเป็นเสียงปี๊ปยาวๆอีกเสียงนึงครับ โดยเสียงจะมีโทนต่ำกว่าปกติ และเบากว่านิดหน่อยอ่ะครับ  Smiley
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 05:36:12 pm »

ตามนั้นครับ....สุดยอด..... เหอะ เหอะ
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 01:21:31 am »

ของผมปี2009 ไม่มีมาให้ ได้เป็นของแถม
ใช้มาสองปีกว่ายังใช้ดีครับ อิอิ
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:17:07 am »

ถ้าหากเป็นเสียงปี๊บยาว เสียงจะมีโทนต่ำกว่าปกติ และเบากว่านิดหน่อย เป็นอาการของเซนเซอร์ที่ท้ายรถตัวใดตัวนึงเสียครับ

อาการเริ่มต้นคือจะเป็นๆหายๆ แต่วันนึงเสียงก็จะดังค้างเลยครับ ผมเป็นมาแล้วเคลมมาแล้วเมื่อต้นปีที่แล้ว

หากเป็นตลอดไม่หายก็จะเช็คได้ง่ายครับ โดยให้เข้าศูนย์ บอกเค้าว่าเคลมเซนเซอร์ถอยหลัง ให้ถอดเช็คทีละตัวครับ(เอาของใหม่มาลองเสียบเปลี่ยนดู)

อย่าเพิ่งให้ช่างไปรื้อตรวจสอบสายไฟหรือคอนโซลนะครับ ให้เช็คที่ตัวเซนเซอร์แค่นั้นพอครับ รับรองว่าเจอต้นเหตุแน่นอน
ที่เตือนแบบนี้เพราะผมเคยโดนรื้อทั้งคอนโซลมาแล้ว เพราะช่างมัวแต่งงว่า เสียงมาจากตรงไหน ? ? ?(ผมล่ะเซงจริงๆ)
ผมบอกลองเปลี่ยนเซนเซอร์ท้ายรถง่ายๆดูก่อนก็ไม่ฟัง (พิมพ์ไปแล้วนึกถึงตอนนั้นยังฉุนไม่หาย)
ตอนนั้นเค้าบอกว่าไม่เคยเจออาการนี้ (ก็มันจะเจอได้อย่างไรล่ะครับ รถที่มีเซนเซอร์ท้ายมาด้วยเพิ่งออกได้ไม่กี่เดือน)
แล้วคิดดูว่า กว่าผมจะได้เคลมหลังจากเจอสาเหตุ ปาเข้าไป 2 เดือน Angry

ของผมเสียตัวที่ลูกศรชี้ครับ

like red heart
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์