Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3BB (ดูมันทำ)  (อ่าน 4864 ครั้ง)
Fuddy
Full Member

like: 55

« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:09:06 pm »

แจ้งไปเมื่อวาน จนถึงบัดนี้ ยังใช้งานไม่ได้ 3bb. เอาเงินตรูคืนมา Undecided
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:30:44 pm »

เอาไอเดียแปลกมาฝากกันป๋า..

คือถ้าเราต้องใช้ internet  ตลอดเวลา 24 hrs แล้วไม่อยากให้มันทำความเสียหายกับเราในทางใดก็แล้วแต่ บางทีเราต้องการใช้ตลอดเวลา
ตอนนี้เหมาะมากเลย เพราะทุกค่ายเริ่มลดราคาสู้ ลองเอาแบบผมไหมถ้าชอบลองดู
--- ผมเลือกติด 3bb package ต่ำสุดสัก 5-600 บาท แล้วเลือกอีก isp นึง package ต่ำสุดเหมือนกัน อีก 5-600 บาท
--- เอา สาย 2  ISP (internet service provider) มาต่อรวมโดย Load Balancer แล้วเวลาอันใดอันหนึ่ง  drop มันจะยังใช้งานได้อยู่ 1 ค่าย( อาจจะทั้งสองเลยก็ได้ hit rate น้อยมาก) แต่ในเวลายามปรกติ มันจะทำงานทั้งสองค่าย โดย load Balancer จะแบ่ง sessions ป้อนให้ข้อมูลวิ่งทั้งสองสายเอง หรือจะตั้งให้ เป็น redundancy ก็ได้

ข้อดี...จ่ายประมาณ 1200 บาท ก็ยังดีกว่า internet  หายไป 2-3 วัน ยิ่งถ้าบ้านไหนใช้ 2 สาย อยู่แล้วจับมารวมกันโดย Load Balancer .... โดยเฉพาะธุรกิจที่ขาด Internet ไม่ได้อย่าง office เล็กเล็ก หรือ พวก cctv  ซึ่งต้องการ 24 hrs ยิ่งน่าทำครับ  
   อีกอย่างพวก load Balancer มักจะมี function ของ PPTP Server ให้เรา vpn เข้าไป join network ในบ้านหรือ office  เราแบบไม่ต้องมี computer server เลยอีกด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 02:33:49 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:32:14 pm »

...3BB ก็อย่านี้ละครับ
รอซัก 10 ปีครับท่านป๋าต๋อง      ผมจะเปิด บมจ มหาชน ในนาม 3 ABC ครับป๋าต๋อง
Fuddy
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:42:03 pm »

เอาไอเดียแปลกมาฝากกันป๋า..

คือถ้าเราต้องใช้ internet  ตลอดเวลา 24 hrs แล้วไม่อยากให้มันทำความเสียหายกับเราในทางใดก็แล้วแต่ บางทีเราต้องการใช้ตลอดเวลา
ตอนนี้เหมาะมากเลย เพราะทุกค่ายเริ่มลดราคาสู้ ลองเอาแบบผมไหมถ้าชอบลองดู
--- ผมเลือกติด 3bb package ต่ำสุดสัก 5-600 บาท แล้วเลือกอีก isp นึง package ต่ำสุดเหมือนกัน อีก 5-600 บาท
--- เอา สาย 2  ISP (internet service provider) มาต่อรวมโดย Load Balancer แล้วเวลาอันใดอันหนึ่ง  drop มันจะยังใช้งานได้อยู่ 1 ค่าย( อาจจะทั้งสองเลยก็ได้ hit rate น้อยมาก) แต่ในเวลายามปรกติ มันจะทำงานทั้งสองค่าย โดย load Balancer จะแบ่ง sessions ป้อนให้ข้อมูลวิ่งทั้งสองสายเอง หรือจะตั้งให้ เป็น redundancy ก็ได้

ข้อดี...จ่ายประมาณ 1200 บาท ก็ยังดีกว่า internet  หายไป 2-3 วัน ยิ่งถ้าบ้านไหนใช้ 2 สาย อยู่แล้วจับมารวมกันโดย Load Balancer .... โดยเฉพาะธุรกิจที่ขาด Internet ไม่ได้อย่าง office เล็กเล็ก หรือ พวก cctv  ซึ่งต้องการ 24 hrs ยิ่งน่าทำครับ  
   อีกอย่างพวก load Balancer มักจะมี function ของ PPTP Server ให้เรา vpn เข้าไป join network ในบ้านหรือ office  เราแบบไม่ต้องมี computer server เลยอีกด้วยครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แต่ผู้บริโภคอย่างคนไทยได้รับการคุ้มครองน้อยครับ สำหรับครึ่งวันบางบริษัทเสียหายเท่าไร ก็ไม่มีกฏหมายมารองรับ รองรับแค่เพียงหารเฉลี่ยที่ไม่สามารถใช้งานได้ พอโทรไปต่อว่าหลายรอบๆงานถึงเดินครับ มันต้องออกแรงนิดครับถึงจะเดิน
รอซัก 10 ปีครับท่านป๋าต๋อง      ผมจะเปิด บมจ มหาชน ในนาม 3 ABC ครับป๋าต๋อง
ได้เลย ขอเพียงส่งเสียงมา จะไปในทันใด จะไปอยู่ใกล้ๆเธอ........ red heart
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:55:50 pm »

รอซัก 10 ปีครับท่านป๋าต๋อง      ผมจะเปิด บมจ มหาชน ในนาม 3 ABC ครับป๋าต๋อง

ABC ยกทรงชั้นดีได้มาตรฐาน...  Wink Wink Wink

เมื่อก่อนผมใช้ 3BB ไม่เคยมีปัญหา แต่เปลี่ยนมาใช้ทรู เพราะต้องการติดเคเบิ้ลทีวีด้วย ... ใช้มาปีนึง ล่มครั้งเดียว ล่มสี่ทุ่มเช้ามาใช้ได้
สู้ๆครับป๋าต๋อง แต่ถ้าไม่สู้ก็ย้ายค่าย ... แต่คงไม่มีค่ายไหนดีที่สุดหรอกครับ อยู่ที่ว่าใครจะเจออะไรวันไหน???
PaTu (ตู๋)
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 03:37:12 pm »

ABC ยกทรงชั้นดีได้มาตรฐาน...  Wink Wink Wink

เมื่อก่อนผมใช้ 3BB ไม่เคยมีปัญหา แต่เปลี่ยนมาใช้ทรู เพราะต้องการติดเคเบิ้ลทีวีด้วย ... ใช้มาปีนึง ล่มครั้งเดียว ล่มสี่ทุ่มเช้ามาใช้ได้
สู้ๆครับป๋าต๋อง แต่ถ้าไม่สู้ก็ย้ายค่าย ... แต่คงไม่มีค่ายไหนดีที่สุดหรอกครับ อยู่ที่ว่าใครจะเจออะไรวันไหน???
...ค่าย ป.ประมุข ครับป๋าแจ๊ก. ป๋าต๋อง..... Cheesy Cheesy
ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 05:19:19 pm »

...ค่าย ป.ประมุข ครับป๋าแจ๊ก. ป๋าต๋อง..... Cheesy Cheesy
  จะอึ๋ย!!! รอเดี๋ยว ใช้ 3G เลยครับ กทช.กำลังจะประมูลอยู่ครับป๋า Cheesy

ที่นี่!..มีเพื่อน!
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 01:07:11 pm »

โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
HMOOMOO
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 01:23:44 pm »

ผมก็ใช้3bbนานแระ มีปัญหาแจ้งแล้วมาซ่อมทันทีrouterพังก็เปลี่ยนให้ไม่คิดตัง มาเร็ว ซ่อมได้อะไหล่พังไม่ต้องจ่าย Cheesy grimace
Fuddy
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 01:27:50 pm »

ผมก็ใช้3bbนานแระ มีปัญหาแจ้งแล้วมาซ่อมทันทีrouterพังก็เปลี่ยนให้ไม่คิดตัง มาเร็ว ซ่อมได้อะไหล่พังไม่ต้องจ่าย Cheesy grimace
เจออีกแระ 2 มาตราฐาน ฮือๆๆ
ผมแจ้งเมื่อวันที่28/9/55 สองวันครึ่ง ทำธุรกรรมอะไรไม่ได้เลยตอนสิ้นเดือน จากนั้นโทรไปกะทุ้งอีกครั้งที่callcenter1530 ได้ส่งช่างมาจาก นอกพื้นที่รับผิดชอบ มีนบุรี มา เยาราช คนละฝากเลยอะ จากการตรวจสอบพบว่ามีการลักตัดสายไปขาย  โอ้ พ่อเจ้า แม่เจ้า ยายเจ้า ฯลฯ เรียน คุณโจร ครับ อย่าตัดอีกนะ ตรูทำงานไม่ได้  ฮือๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 01:32:35 pm โดย Fuddy » บันทึกการเข้า
PaTu (ตู๋)
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 03:23:25 pm »

เจออีกแระ 2 มาตราฐาน ฮือๆๆ
ผมแจ้งเมื่อวันที่28/9/55 สองวันครึ่ง ทำธุรกรรมอะไรไม่ได้เลยตอนสิ้นเดือน จากนั้นโทรไปกะทุ้งอีกครั้งที่callcenter1530 ได้ส่งช่างมาจาก นอกพื้นที่รับผิดชอบ มีนบุรี มา เยาราช คนละฝากเลยอะ จากการตรวจสอบพบว่ามีการลักตัดสายไปขาย  โอ้ พ่อเจ้า แม่เจ้า ยายเจ้า ฯลฯ เรียน คุณโจร ครับ อย่าตัดอีกนะ ตรูทำงานไม่ได้  ฮือๆๆ
วันนี้เพิ่งไปจ่ายมา กะว่าจะให้มันตัดไปแล้ว จะใด้ติด ทู ซะง้าน
sdb.rayong
Jr. Member
**

like: 12

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 05:16:17 pm »

แจ้งไปเมื่อวาน จนถึงบัดนี้ ยังใช้งานไม่ได้ 3bb. เอาเงินตรูคืนมา Undecided
    ป๋า ตอนนี้มันมี air net ของ AIS แล้วครับ มี 7 MEG และ 10 MEG ใช้งานได้เต็ม MEG ขอแค่มีพื้นที่ติดตั้งเสา และ ปั๊กไฟ 220 v ราคา 599 และ 799 ลูกค้า AIS ลดราคาลงมาอีกครับ ตอนนี้ติดตั้งฟรี ลองสอบถามรายละเอียดที่ศูนย์ดูครับ  yes!! yes!! yes!! ผมใช้อยู่ครับ
Bas Na Korat@0618
Jr. Member
**

like: 22

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:46:24 pm »

ใช้ 3BB อยู่เหมือนกันครับ ใช้มา 2 ปีกว่าล่ะครับ มีปัญหา 2 ครั้ง
1. Router เสีย แจ้งไปศูนย์ รุ่งขึ้นมาเปลี่ยนตัวใหม่ให้ฟรี --> แจ้งค่ำ เช้ามาทำให้
2. Net ไม่เข้า แจ้งไปศูนย์ เพราะคู่สายหลุดจากตู้สาขา...กำของบ้านตรู --> 2 วันใช้ได้

กิจกรรมหลักก็โหลดบิท หนัง .MKV, คอนเสริท, เพลง, คาราโอเกะ ทั้งวันทั้งคืน  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์