Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป๋าๆ มีใครเล่นดนตรี หรือชอบเพลงคลาสสิค ไหมครับ  (อ่าน 4617 ครั้ง)
gen
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:57:43 am »

มีใครในนี้เล่นดนตรีกันไหมครับ เผื่อจะได้คุยเรื่องดนตรีกันบ้างครับ
พอดีผมเล่นเปียโน  แต่ไม่เก่งหรอกครับ  หรือถ้าใครชอบดนตรีคลาสสิคก็มาชวนผมคุยได้นะครับ  Cheesy

ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 12:39:01 pm »

มีใครในนี้เล่นดนตรีกันไหมครับ เผื่อจะได้คุยเรื่องดนตรีกันบ้างครับ
พอดีผมเล่นเปียโน  แต่ไม่เก่งหรอกครับ  หรือถ้าใครชอบดนตรีคลาสสิคก็มาชวนผมคุยได้นะครับ  Cheesy

ผมชอบเปียโน ครับ แต่ไม่มีโอกาสได้เล่น ลูกผมชอบเปียโน กับกีต้าร์คลาสสิคครับ ก็เลยสนับสนุนไปครับ

เพลงที่ชอบ สไตล์ของ Ludwing Van Beethoven
(Ludwig Van Beethoven) 

ตัวนี้ เป็นเปียโนไฟฟ้า ครับ เอาไว้ซ้อม

ปล. เดี๋ยวสักพักผมจะลบรูปออกนะครับ จะได้ไม่เปลืองพื้นที่เวปด์

gen
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:06:30 pm »

ดีจังเลยครับ ลูกชอบเปียโนเหมือนพ่อ  ลูกผมคนโต 5 ขวบ ไม่สนใจเลย หวังว่าโตแล้วคงจะชอบบ้าง
ส่วน Beethoven นี่เบอร์ 1 ในใจผมเลยครับ
gen
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:17:14 pm »

เพิ่มเติมครับ

เผื่อใครสนใจดนตรีคลาสสิค  ลองหาหนังสือ     กขค คลาสสิก    มาอ่านดูนะครับ
ผมว่าอ่านสนุกดีครับ พอเรารู้จักประวัติคีตกวี ก็พลอยอยากจะหาเพลงของเค้ามาฟังด้วยครับ

ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:29:41 pm »

ดีจังเลยครับ ลูกชอบเปียโนเหมือนพ่อ  ลูกผมคนโต 5 ขวบ ไม่สนใจเลย หวังว่าโตแล้วคงจะชอบบ้าง
ส่วน Beethoven นี่เบอร์ 1 ในใจผมเลยครับ

เพิ่มเติมครับ

เผื่อใครสนใจดนตรีคลาสสิค  ลองหาหนังสือ     กขค คลาสสิก    มาอ่านดูนะครับ
ผมว่าอ่านสนุกดีครับ พอเรารู้จักประวัติคีตกวี ก็พลอยอยากจะหาเพลงของเค้ามาฟังด้วยครับ

ผมว่าเดี๋ยวแก ก็คงจะสนนะครับ แกคงยังติดเล่นอยู่ ครับ ของแบบนี้ต้องค่อยซึมไปทีละนิด

ดีใจครับ ที่มีคนชอบแนวทำนองเพลง คนอกหัก (ตามประวัติ )ของ บีโธเฟนโรแมนติค ซิมโฟนี  ทำนองเพลงเลยออกมาแนวนั้น  ทำนองเพลงที่ชอบที่สุดฟังทีไร ก็ต้องหลับตาฟัง ก็คือ ทำนองเพลง เฟอร์ อีริช ครับFur Elise  (ลูกผมก็เล่นเพลงนี้ได้เกือบจบเพลงแล้วครับ) ตอนนี้กำลังหัดเล่นช่วงทำนองตอนที่ต้องใช้ความเร็วโดยใช้ metronome 145 อยู่ครับ

ส่วนโมซาร์ท นั้น ผมหูไม่ถึง ครับ แต่ลูกผมบอกไพเราะมาก  งง เลย  โอ๊ยมึน

โอ้ว์ หนังสือ รวมคีตกวี ทั้งนั้นเลย  good
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:49:16 pm โดย pjs-p » บันทึกการเข้า
gen
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:19:52 pm »

fur elise ผมเล่นได้แค่ท่อนแรกครับ ท่อนเร็วๆผมยอมแพ้ครับ แก่แล้ว  รอให้ลูกเล่นให้ฟังแทนล่ะ

ที่เห็นๆมา เด็กๆจะชอบ Mozart กันเยอะครับ ลูกสาวคนเล็กสามขวบ ชอบให้เปิดเพลง Turkish March แล้วเต้น
 แต่ผู้ใหญ่อย่างผม ชอบ symphony no.9 ของ beethoven ซะมากกว่า  Huh?

ถ้าเบาๆหน่อยก็พวก  tchaikovsky piano concerto no.1
                             rachmaninoff piano concerto 2
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:24:35 pm »

มาแอบฟังด้วยคน Cheesy Cheesy

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:39:02 pm »

ป๋าตี้ มาฟังด้วยกันนะครับ  red heart

fur elise ผมเล่นได้แค่ท่อนแรกครับ ท่อนเร็วๆผมยอมแพ้ครับ แก่แล้ว  รอให้ลูกเล่นให้ฟังแทนล่ะ

ที่เห็นๆมา เด็กๆจะชอบ Mozart กันเยอะครับ ลูกสาวคนเล็กสามขวบ ชอบให้เปิดเพลง Turkish March แล้วเต้น
 แต่ผู้ใหญ่อย่างผม ชอบ symphony no.9 ของ beethoven ซะมากกว่า  Huh?

ถ้าเบาๆหน่อยก็พวก  tchaikovsky piano concerto no.1

ชุดที่ 9  Choral Symphony เป็นดนตรีช่วงและ ชุด สุดท้าย ของ บีโธเฟนแล้ว ไพเราะมาก ผมชอบ 

แต่ชอบชุด 2    moonlight มากกว่า โรมานซ์ ดี

ผมว่าลูกสาวป๋าอีกหน่อยต้องเล่นเปียโนแน่นอน  เก่งจังฟังโมซาร์ทแล้ว ทำอารมณ์เต้นได้ ต้องให้แกไปเรียน บัลเล่ต์หรือเต้นลีลาศ รุ่งแน่

ดีใจมากครับที่ได้คุยกับป๋า
eak-phuket
Newbie
*

like: 4

อั๊ยยย่ะ ปาภูเก็ต อันดามัน

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:27:26 pm »

มาเก็บข้อมูล red heart Cheesy
pol-phuket
Newbie
*

like: 1

ปาภูเก็ต อันดามัน

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:35:28 pm »

ตามมาเก็บข้อมูลด้วย เหงา  red heart red heart red heart red heart red heart
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 07:07:08 am »

ตามมาเก็บข้อมูลด้วย เหงา  red heart red heart red heart red heart red heart
มาเก็บข้อมูล red heart Cheesy

มาเล่นด้วยกันเลย  Cheesy  red heart
gen
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:02:42 pm »

ป๋าตี้ มาฟังด้วยกันนะครับ  red heart

ชุดที่ 9  Choral Symphony เป็นดนตรีช่วงและ ชุด สุดท้าย ของ บีโธเฟนแล้ว ไพเราะมาก ผมชอบ 

แต่ชอบชุด 2    moonlight มากกว่า โรมานซ์ ดี

ผมว่าลูกสาวป๋าอีกหน่อยต้องเล่นเปียโนแน่นอน  เก่งจังฟังโมซาร์ทแล้ว ทำอารมณ์เต้นได้ ต้องให้แกไปเรียน บัลเล่ต์หรือเต้นลีลาศ รุ่งแน่

ดีใจมากครับที่ได้คุยกับป๋า

ผมก็ดีใจเช่นกันครับ นานๆเจอคนชอบแนวนี้ Huh?
gen
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:04:34 pm »

ตามมาเก็บข้อมูลด้วย เหงา  red heart red heart red heart red heart red heart

งั้นฟังเพลงนี้ เผื่อเพิ่มความเหงาครับ Cheesy

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=tV5U8kVYS88" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=tV5U8kVYS88</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:07:30 pm โดย gen » บันทึกการเข้า
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 08:11:26 pm »

ตามมาเก็บข้อมูลด้วย เหงา  red heart red heart red heart red heart red heart

งั้นฟังเพลงนี้ เผื่อเพิ่มความเหงาครับ Cheesy

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=tV5U8kVYS88" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=tV5U8kVYS88</a>

มือ+นิ้ว พลิ้วไหว  เสียงใส ๆ กรีดใจมากครับ  ชอบครับ  ฟังแล้วเพิ่มวิตามินให้หูดี ครับ  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 08:13:23 pm โดย pjs-p » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์