Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถปิดระบบ turbo ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 5151 ครั้ง)
shogunja
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 03:58:59 pm »

เนื่องจากขับส่วนมากระยะสั้นๆ ไม่ได้ขับเร็วมากนัก เลยมีคำถามว่า

1. ถ้าเราจะปิดระบบ vg turbo เองได้มั๊ยครับ
2. มันจะประหยัดน้ำมันขึ้นมั๊ย
3. จะมีผลกระทบกับระบบเครื่องยนต์มั๊ย
4. จะประหยัดน้ำมันขึ้นมั๊ย

ขอบคุณครับ  สาธุ

ขับสบาย แต่ตกกะใจตอนเติมน้ำมัน
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 07:20:07 am »

เราไม่สามารถปิดการทำงานของเทอร์โบได้ครับ เนื่องจากเป็นอุปกรณ์ที่ทำงานร่วมของการระบายไอเสียและการประจุไอดี ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็วเจ้าVG Turboก็จะทำงานตามรอบใช้งาน และจริงๆแล้วรถที่มีTurboประหยัดน้ำมันกว่ารถที่ไม่มีครับ ใช้รถน้อยขับไม่เร็วก็ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วครับ ถ้าอยากประหยัดเพิ่มก็ตรวจเช็คสภาพรถให้สมบูรณ์พวก กรองอากาศ,น้ำมันเครื่อง เติมลมยางให้เหมาะสม ใช้รถเท่าที่จำเป็นก็สามารถช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้ครับ. Smiley

We love PajeroSport
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 07:53:13 am »

เราไม่สามารถปิดการทำงานของเทอร์โบได้ครับ เนื่องจากเป็นอุปกรณ์ที่ทำงานร่วมของการระบายไอเสียและการประจุไอดี ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็วเจ้าVG Turboก็จะทำงานตามรอบใช้งาน และจริงๆแล้วรถที่มีTurboประหยัดน้ำมันกว่ารถที่ไม่มีครับ ใช้รถน้อยขับไม่เร็วก็ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วครับ ถ้าอยากประหยัดเพิ่มก็ตรวจเช็คสภาพรถให้สมบูรณ์พวก กรองอากาศ,น้ำมันเครื่อง เติมลมยางให้เหมาะสม ใช้รถเท่าที่จำเป็นก็สามารถช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้ครับ. Smiley

hi hi hi
ขับน้อยๆ ในระยะทางใกล้ๆ มันก็ประหยัดอยู่แล้ว จะประหยัดอีกก็ต้องทำตามป๋าข้างบนนั่นแหละครับ
หรืออีกวิธีขับเลี้ยงรอบไม่ให้เทอร์โบมันบู้ท... ว่าแต่มันจะประหยัดไหมนี่  Cheesy
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 08:12:27 am »

อย่ากระทืบคันเร่งมากเกินไปครับ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:20:11 am »

ที่จิง ตอน ขับเครื่อง jโบ ทำได้ นะครับ แค่ อย่าเหยีบเกิน2000รอบ เทอร์โบก็ไม่บูท  แต่ ดีเซล มันบูท ตั้งแต่ แตะคันเร่งแล้วอะครับ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:27:41 am »

ที่จิง ตอน ขับเครื่อง jโบ ทำได้ นะครับ แค่ อย่าเหยีบเกิน2000รอบ เทอร์โบก็ไม่บูท  แต่ ดีเซล มันบูท ตั้งแต่ แตะคันเร่งแล้วอะครับ

อาวเหรอครับทำงานตั้งแต่ออกตัวเลย... งั้นก็ใช้รอบต่ำๆจะได้ประหยัดๆแทน
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:41:46 am »

เนื่องจากขับส่วนมากระยะสั้นๆ ไม่ได้ขับเร็วมากนัก เลยมีคำถามว่า

1. ถ้าเราจะปิดระบบ vg turbo เองได้มั๊ยครับ
3. จะมีผลกระทบกับระบบเครื่องยนต์มั๊ย

ตอบ : ระบบเทอรฺ์โบจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์  ให้ระบายไอเสียได้เร็วขึ้น   แต่ทั้งนี้ต้องมีรอบของเครื่องยนต์ที่ทำงานจนรอบของใบเทอร์ไบร์ทำงานได้ดี  ที่เรียกว่า " บูสติด "  และจะทำงานอีกครั้งในหลักการของ VG คือจังหวะที่รอบเครื่องสูงพอจะสลัดใบออกมากวาดไอเสีย  เสมือนการเพิ่มโข่งหลัง  เพื่อให้กินบูสมากขึ้น     ฉะนั้นหากจะไม่ให้ VG ทำงานก็ขับรอบต่ำๆ  ก็เท่านั้น   ประมาณรอบ  1900+  เทอร์โบจะเริ่มทำงาน   ประมาณรอบ  2600+  ระบบ VG จะแสดงแสนยานุภาพ    ..... โปรดระวังช่วง  ก่อน  VG ทำงาน   จะพึ๊บๆ  พั๊บๆ  อย่าเข้าใจว่ารถเป็นอะไร   ยัดคันเร่งเข้าไป  เพราะมันกำลังจะแรง.......เขาว่างั้น !

ตอบ : รถน้ำหนักตัวเยอะ  หากขับรอบไม่พอ  กำลังฉุดลากไม่มากพอ   ไอ้ช่วงนี้แหละที่จะกินน้ำมัน   ฉะนั้นขับให้ได้รอบดึงรถให้ลอยตัว   การตอบสนองการขับขี่จะเบาและประหยัดเชื้อเพลิงได้มากกว่า    แต่หากประคองความเร็วในเมืองก็จงประคองแบบนิ่มๆ    แต่อาจจะประหยัดบ้างแต่ไม่มาก   เพราะรถใหญ่ขนาดนี้  น้ำหนักมากขนาดนี้  จะหวังเอาความประหยัดคงยากครับ .......เขาว่างั้น !

ตอบ : มีซิครับ  เครื่องยนต์ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ   เขม่า  ตะกอน  ตะกัน  เกิดขึ้นได้หมด  ยิ่งเรื่องระบบ EGR นี่น่าจะได้รับเต็มๆ  ข้อมูลตามกระทู้อุด EGR นั้นแหละครับ  แต่โดยรวมแล้ว   ไม่ได้สร้างความเสียหายให้กับเครื่องยนต์มากนัก   เข้าศูนย์  บำรุงรักษาก็จบ .......เขาว่างั้น !

ตอบ : จากคำตอบ ข้อ 1 และ 2    น่าจะเข้าใจหลักการนะครับ....... !

ยินดีแชร์ข้อมูลและประสบการณ์บ้านๆ  ที่พอจะรู้นะครับ (รบกวนหาข้อมูล ทางอื่นเปรียบเทียบอีกครั้ง)

เพื่อเป็นข้อมูลครับ
 lala
yoyoza NO.352
Full Member

like: 4

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 12:19:23 pm »

ตอบ : ระบบเทอรฺ์โบจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์  ให้ระบายไอเสียได้เร็วขึ้น   แต่ทั้งนี้ต้องมีรอบของเครื่องยนต์ที่ทำงานจนรอบของใบเทอร์ไบร์ทำงานได้ดี  ที่เรียกว่า " บูสติด "  และจะทำงานอีกครั้งในหลักการของ VG คือจังหวะที่รอบเครื่องสูงพอจะสลัดใบออกมากวาดไอเสีย  เสมือนการเพิ่มโข่งหลัง  เพื่อให้กินบูสมากขึ้น     ฉะนั้นหากจะไม่ให้ VG ทำงานก็ขับรอบต่ำๆ  ก็เท่านั้น   ประมาณรอบ  1900+  เทอร์โบจะเริ่มทำงาน   ประมาณรอบ  2600+  ระบบ VG จะแสดงแสนยานุภาพ    ..... โปรดระวังช่วง  ก่อน  VG ทำงาน   จะพึ๊บๆ  พั๊บๆ  อย่าเข้าใจว่ารถเป็นอะไร   ยัดคันเร่งเข้าไป  เพราะมันกำลังจะแรง.......เขาว่างั้น !

ตอบ : รถน้ำหนักตัวเยอะ  หากขับรอบไม่พอ  กำลังฉุดลากไม่มากพอ   ไอ้ช่วงนี้แหละที่จะกินน้ำมัน   ฉะนั้นขับให้ได้รอบดึงรถให้ลอยตัว   การตอบสนองการขับขี่จะเบาและประหยัดเชื้อเพลิงได้มากกว่า    แต่หากประคองความเร็วในเมืองก็จงประคองแบบนิ่มๆ    แต่อาจจะประหยัดบ้างแต่ไม่มาก   เพราะรถใหญ่ขนาดนี้  น้ำหนักมากขนาดนี้  จะหวังเอาความประหยัดคงยากครับ .......เขาว่างั้น !

ตอบ : มีซิครับ  เครื่องยนต์ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ   เขม่า  ตะกอน  ตะกัน  เกิดขึ้นได้หมด  ยิ่งเรื่องระบบ EGR นี่น่าจะได้รับเต็มๆ  ข้อมูลตามกระทู้อุด EGR นั้นแหละครับ  แต่โดยรวมแล้ว   ไม่ได้สร้างความเสียหายให้กับเครื่องยนต์มากนัก   เข้าศูนย์  บำรุงรักษาก็จบ .......เขาว่างั้น !

ตอบ : จากคำตอบ ข้อ 1 และ 2    น่าจะเข้าใจหลักการนะครับ....... !

ยินดีแชร์ข้อมูลและประสบการณ์บ้านๆ  ที่พอจะรู้นะครับ (รบกวนหาข้อมูล ทางอื่นเปรียบเทียบอีกครั้ง)

เพื่อเป็นข้อมูลครับ
 lala
like like like

T FAMILY
ป๊าตี๋ แม่ตา น้องต้นหอม น้องต้นกล้า
Sr. Member

like: 29

YNWA [ปาขาวประจวบ ID:NO 0561]

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 12:55:31 pm »

like like like like like like

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สับปะรด สวยสด หาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
shogunja
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 07:35:33 pm »

สาธุ

ขอบคุณป๋าๆ ทุกท่านครับ
งั้นขอใช้พลังแรงม้าให้ครบไปเลยดีกว่าเนอะ  good

สาธุ

ขับสบาย แต่ตกกะใจตอนเติมน้ำมัน
leon_855
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 08:49:56 am »

สาธุ

งั้นขอใช้พลังแรงม้าให้ครบไปเลยดีกว่าเนอะ  good

สาธุ

ใช่เลยครับป๋า shogunja  yes!!

ล่าสุดออกต่างจังหวัดมา

ขาไปขับแบบช้าๆ เฉลี่ยได้ 9.5 km/l   อ๋าย!!!!!

ขากลับขับตามชาวบ้านเค้าวิ่งกัน 130+  เฉลี่่ยได้ 10.2 km/l  ซะงั้น โอ๊ยมึน

งง เลย 555   Wink Wink Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 08:51:29 am โดย leon_855 » บันทึกการเข้า
shogunja
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 01:23:54 pm »

สาธุ

งั้นขอใช้พลังแรงม้าให้ครบไปเลยดีกว่าเนอะ  good

สาธุ

ขาไปขับแบบช้าๆ เฉลี่ยได้ 9.5 km/l   อ๋าย!!!!!

ขากลับขับตามชาวบ้านเค้าวิ่งกัน 130+  เฉลี่่ยได้ 10.2 km/l  ซะงั้น โอ๊ยมึน

ถ้าป๋าขับ 140+ น่าจะประหยัดกว่าอีกเนอะ  good  good  good

chaikritc
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 02:29:47 pm »

ถ้าเอาเทอร์โบออกอากาศไม่พอน่าจะได้ควันดำมาเป็นลูกๆเลย
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 03:36:42 pm »

สาธุ

สาธุ

ถ้าป๋าขับ 140+ น่าจะประหยัดกว่าอีกเนอะ  good  good  good

รู้สึกจะที่  130  นะ   นิ่งเนียน   save   เกินจากนั้น  กินพอประมาณ   หากเกิน 170  กินน่าดู

**ระยะที่ผมแช่ประจำ   145-150 ครับ   ได้  9.5-10.5 โลลิตร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์