Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปาเจโร่2014 ไม่มีเซนทัลล็อค  (อ่าน 8935 ครั้ง)
@TingTong
Newbie
*

like: 15

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:36:06 pm »

เซ็นทรัลล็อคมันมีอยู่แล้วนะครับในรถปาเจโร่ทุกคัน ทุกรุ่น (รถรุ่นใหม่ ทุกยี่ห้อ ก็มีเหมือนกัน) ชื่อมันก็บอกว่าเป็น เซ็นทรัลล็อค ก็คือล็อคจากส่วนกลาง คือให้คนขับเป็นผู้ล็อคหรือปลดล็อคประตูบานอื่นๆ ได้
เข้าใจว่า จขกท น่าจะหมายถึง ล็อคอัตโนมัติมากกว่าน่ะครับ ซึ่งระบบนี้ส่วนใหญ่จะติดเพิ่มเติมกันทั้งนั้นครับ มันจะพ่วงมากับระบบสัญญาณกันขโมยครับ เจ้าของรถสามารถหาติดตั้งเพิ่มเติมเอาเองตามสะดวก ตามชอบได้เลยครับ...บางท่านบอกว่า ทำไมรถท่านออกมาจากศูนย์แล้วถึงมีระบบล็อคอัตโนมัติ ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเซลล์เขาแถมระบบกันขโมยให้รถท่านมากกว่า คงไม่ได้มาจากโรงงานผลิตรถหรอกครับ (ความคิดส่วนตัว)

http://en.wikipedia.org/wiki/Power_door_locks
Power door locks (also known as electric door locks or central locking) allow the driver or front passenger to simultaneously lock or unlock all the doors of an automobile or truck, by pressing a button or flipping a switch.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 09:37:38 pm โดย @TingTong » บันทึกการเข้า

3384 - พี่ปาดำ ณ.ศรี'ชา
Kaka
Sr. Member

like: 13

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:14:00 pm »

มีข้อกีดีและด้อย แตกต่างหันครับ หรือติดชุดอัพเกรดกับระบบได้ครับ ไม่กี่พันบาท  ลองดูครับ 

No:1438 นายพิชัย อร่ามจันทร์ (เค) 081-3489470 line:p12976694p
วันนี้ขับ PJS SPORT VG 178 HP ขาวมุข 4x4 ปี 2012 เพราะเมื่อก่อนขับ TRITON PLUS 140 HPดำ 4x2 ปี 2009
TPajero
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 01:16:32 pm »

ผมก็ใช้วิธีแบบป๋าๆบางท่าน ใช้นิ้วโป้คนขับสะกิดกดล๊อคประตู ขึ้นปุ๊บล๊อคเลย....บางทีผู้โดยสารยังไม่ทันขึ้น  Cheesy
nut_bk8
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 01:54:22 pm »

ผมถามเซลล์แล้วครับว่าทำมัยประตูไม่ล๊อคอัตโนมัติเซลล์เค้าให้คำตอมมาครับว่า
มันเป็นระบบความปลอดภัยในรถเวลาเกิดอุบัติเหตุครับเราสามาร๔เปิดประตูเองได้ครับ เค้าบอกว่าอย่าไปติดเพิ่นครับ
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:05:49 pm »

ผมถามเซลล์แล้วครับว่าทำมัยประตูไม่ล๊อคอัตโนมัติเซลล์เค้าให้คำตอมมาครับว่า
มันเป็นระบบความปลอดภัยในรถเวลาเกิดอุบัติเหตุครับเราสามาร๔เปิดประตูเองได้ครับ เค้าบอกว่าอย่าไปติดเพิ่นครับ

มันตอบแบบนี้ได้ไงฟร่ะ  ตอบแบบขอไปทีนี่หว่า 
nut_bk8
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:10:46 pm »

มันตอบแบบนี้ได้ไงฟร่ะ   ตอบแบบขอไปทีนี่หว่า  
ตกลงผมควรไปติดเพิ่มรึป่าวครับ รบกวนด้วยนะครับ
รบกวนอีกอย่างครับ เรื่องทีวีที่แถมมากะรถครับเราสามารถติดกล่อง hd player ได้รึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 02:15:07 pm โดย nut_bk8 » บันทึกการเข้า
xenogear
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:23:43 pm »

ผมขอข้ามเรื่องจอไปนะครับ เพราะผมไม่ได้แถมมาครับ และก็ไม่ได้ไปติด HD player เพิ่มด้วยครับ รอป๋าท่านอื่นๆ มาแนะนำนะครับ

ส่วนเรื่องเซ็นทรัลล็อค ขอแยกเป็นประเด็นตามที่ป๋า @TingTong ได้แนะนำไว้ คือเซ็นทรัลล็อกคือล็อกจากส่วนกลาง คือจากด้านคนขับ ไม่ใช่ล็อกอัตโนมัติ ป๋าลองเช็คก่อนว่ารถป๋ามีเซ็ลทรัลล็อกไหม คือขึ้นไปนังบนรถแล้วปิดประตูทุกบาน แล้วลองล็อดจากด้านคนขับดู แล้วดูว่าประตูบานอื่นล็อคตามไหม ถ้าล็อคตามแสดงว่ารถป๋ามีเซ็นทรัลล็อกแล้วครับ อย่างนั้นแสดงว่าสิ่งที่ป๋าต้องการคือล็อคอัตโนมัติครับ ลองดูก่อนครับ
nut_bk8
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:26:57 pm »

ผมขอข้ามเรื่องจอไปนะครับ เพราะผมไม่ได้แถมมาครับ และก็ไม่ได้ไปติด HD player เพิ่มด้วยครับ รอป๋าท่านอื่นๆ มาแนะนำนะครับ

ส่วนเรื่องเซ็นทรัลล็อค ขอแยกเป็นประเด็นตามที่ป๋า @TingTong ได้แนะนำไว้ คือเซ็นทรัลล็อกคือล็อกจากส่วนกลาง คือจากด้านคนขับ ไม่ใช่ล็อกอัตโนมัติ ป๋าลองเช็คก่อนว่ารถป๋ามีเซ็ลทรัลล็อกไหม คือขึ้นไปนังบนรถแล้วปิดประตูทุกบาน แล้วลองล็อดจากด้านคนขับดู แล้วดูว่าประตูบานอื่นล็อคตามไหม ถ้าล็อคตามแสดงว่ารถป๋ามีเซ็นทรัลล็อกแล้วครับ อย่างนั้นแสดงว่าสิ่งที่ป๋าต้องการคือล็อคอัตโนมัติครับ ลองดูก่อนครับ

ล๊อคทุกบานครับ เหลืออย่างเดียวครับคือล็อคอัตโนมัติครับ
เรียกผมธรรมดากะได้ครับเรียกป๋ามันยังไงไม่รู้อิอิอิอิผมอายุ33เองครับ
ขอบคุนที่ตอบครับป๋า
xenogear
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:31:56 pm »

ล๊อคทุกบานครับ เหลืออย่างเดียวครับคือล็อคอัตโนมัติครับ
เรียกผมธรรมดากะได้ครับเรียกป๋ามันยังไงไม่รู้อิอิอิอิผมอายุ33เองครับ
ขอบคุนที่ตอบครับป๋า

เป็นป๋าหน่ะดีแล้วครับ ผมก็เพิ่ง 37 เอง ไม่ห่างกันมาก 
เรื่องของการล็อคอัตโนมัติมันก็มีขึ้นเพื่ออำนวยความสะดวกเท่านั้นเองครับ (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) คือว่าเผื่อเราลืมกดล็อค มันก็จะล็อกเองตามเงื่อนไขของแต่ละรุ่น เช่น เหยียบเบรคแล้วล็อค หรือถึงความเร็วที่กำหนดแล้วล็อค ฯลฯ ส่วนของรถผมเป็นแบบเหยียบเบรคแล้วล็อคครับ ซึ่งมันแถมมากับสัญญาณกันขโมยครับ ป๋าต้องตัดสินใจเองแล้วแหล่ะครับว่าจะติดเพิ่มไหม จริงๆ ติดไปก็ได้ครับราคาไม่กี่พันบาทครับ เพื่อความสบายใจ 
Kaka
Sr. Member

like: 13

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 09:37:12 pm »

ผมก็ติดชุดอัพเกรดเพิ่มจากระบบที่น้องปามี ไม่แพงมาก ยี่ห้ออื่นๆ รถเก๋ง, รถกะบะ ก็ติดเพิ่มจากระบบล็อคของรถยี่ห้อนั้นๆมาเหมือนกันครับ ทุกอย่างทำได้เพื่อความสบายใจของเจ้าของรถครับ

No:1438 นายพิชัย อร่ามจันทร์ (เค) 081-3489470 line:p12976694p
วันนี้ขับ PJS SPORT VG 178 HP ขาวมุข 4x4 ปี 2012 เพราะเมื่อก่อนขับ TRITON PLUS 140 HPดำ 4x2 ปี 2009
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์