Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่วิ่ง  (อ่าน 4757 ครั้ง)
buriram-fc
Newbie
*

like: 0

ปาปะคำเขยนางรอง

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:34:57 pm »

รถผมจีทีขับสองปี2011 วันนี้พาลูกไปเที่ยวระหว่างขับตามคันหน้าอยู่พอจะแซงกดคันเร่งแล้วหายไปเฉยๆเร่งยังไงก็ไม่ขึ้นเลยขับชิดขอบทางกดคันเร่งค้างไว้ก็ไม่ขึ้นอีกทำอยู่หลายครั้งเลยครับจึงเร่งเครื่องได้ พอขับมาซักระยะจะกลับรถที่ยูเทินคราวนี้กลางถนนเลยนิ่งกลางถนนเลยลูกก็ตกใจถามผมว่าพ่อจอดรถกลางถนนทำไมผมก็ตอบลูกว่ารถมันไม่วิ่ง ลูกถามอีกว่ารถเราพังแล้วหรือพ่อ ผมไม่ตอบลูก ได้แต่กดคันเร่งรถก็ค่อยๆคลานจนชิดขอบทางได้แล้วก็ทำเหมือนรอบแรก จึงอยากถามป๋าๆหน่อยครับว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไร เกียร์ไม่กระตุก ควันก็ไม่ดำ ตอนนี้เครียดเลยครับไม่ปลอดภัยเลยแบบนี้
darkisumi
Jr. Member
**

like: 19

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:39:02 pm »

รถเดิมๆเลยหรือเปล่าครับป๋า เคยโมอะไรเพิ่มมาก่อนไหมครับ
เบื้องต้นเอาเข้าศูนย์บริการ บอดเล่าอาการกับทางศูนย์ก่อนครับ

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
buriram-fc
Newbie
*

like: 0

ปาปะคำเขยนางรอง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:41:55 pm »

เดิมๆเลยครับป๋า
darkisumi
Jr. Member
**

like: 19

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:50:35 pm »

เอาเข้าศูนย์เลยครับป๋า น่าจะชัวร์ที่สุดครับ

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
eddSLK(เอส)
สังกัดปาปทุม
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:14:29 pm »

SVC วาล์วหรือเปล่าครับ อาการเหมือนรถป๋่านัทสระบุรี (คนรูปหล่อสุดในปา สระบุรี) 

คำเตือน : การขับขี่ยานพาหนะทำให้ความสามารถในการดื่มสุราลดลง
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:26:09 pm »

เช็คเอ็นจิ้นโชว์หรือป่าวครับ อาการดังกล่าวไม่น่าเป็นที่ SCV เพราะปั๊ม commonrail และ SCV เป็นรุ่นใหม่แล้ว แต่โอกาสที่เป็นไปได้ก็มีเช่นกัน แต่น้อยกว่าเมื่อก่อนมาก

รถวิ่งไปกี่หมื่นโลแล้วครับ กรองโซล่า ก็มีส่วน ซึ่งอาจเกิดมาจากน้ำมันก็มีเปอร์เซนต์เช่นกัน (น้ำปนน้ำมัน) อาการเร่งไม่ขึ้นอย่างนี้

ปล.หากเจออการเช่นนี้อีก แก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยให้พยายามประคองรถเข้า ข้างทาง สังเกตไฟหน้าปัทม์ ว่ามีเช็คเอ็นจิ้น (ไฟรูปเครื่อง) โชว์ หรือไม่

หากกดคันเร่งไปแล้วยังไม่ตอบสนองอีก ไฟรูปเครื่องยังโชว์ (หรือไม่โชว์) ให้ดับเครื่อง ถอดกุญแจออก รอประมาณ 5 วินาที แล้วเสียบกุญแจสตาร์ทใหม่ รออีก 10 วินาที และทำซ้ำตามข้างต้นอีกครั้ง

ไฟเช็คเอ็นจิ้น (ถ้าโชว์) จะหายไป รถก็ขับได้อย่างปกติ แต่ยังมีโค๊ดค้างอยู่ในกล่อง ECU เข้า 0 ตรวจสอบ โค๊ดดังกล่าว ลบโค๊ดทิ้ง

Seaman_4WD
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:31:47 pm »

ให้ป๋าลองนึกดูดีๆว่าน้ำมันที่เติมครั้งสุดท้ายเป็นปั๊มที่เติมประจำหรือไม่ ให้สงสัยไปที่ความสะอาดของน้ำมันซึ่งจะไปส่งผลต่อ SCV วาล์ว บางครั้งน้ำมันที่ไม่สะอาดหรือมีส่วนเจือปนของสารละลายอื่นๆที่ไม่ใช่น้ำมันดีเซลก็อาจหลุดลอดผ่านกรองดีเซลเข้าไปที่ SCV วาล์วได้นะครับ
ขอให้ป๋าพบวิธีแก้ไขโดยเร็วนะครับ

กวนไปเรื่อย เหนื่อยก็พัก
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 11:01:06 pm »

รถผมก็เคยเป็นครับ2.5GT 2012 4WD ครับ เป็นตอนไปมิตติ้งที่ชะอำครับ รถผมเดิมๆนะครับแต่มี สมาทเกจ ครับ ก็ขับอยู่ดีๆแล้วกระแทกเร่งแซงรถขึ้นไปอยู่ดีๆมันก็วูบหายไปครับแต่รถไม่ดับนะครับไฟไม่โชว์ครับ ผมเลยหันไปมองที่ สมาทเกจ ปรากฎว่าแรงดันตกครับเหลือแค่ 30 เท่ารอบเดินเบาเลยครับพอเอารถเข้าข้างทางก็ลองกดคันเร่งดูก็ไม่เร่งไม่ขึ้นครับแรงดันก็อยู่เท่าเดิมครับแต่พอเร่งอยู่สัก4-5ครั้งแรงดันก็กลับมาเครื่องก็เร่งได้ปรกติไปได้ต่อครับและหลังจากนั้มาก็ไม่เป็นอีกเลยครับ ก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าเป็นอะไรครับ (ตอนนั้นรถผมออกมายังไม่ถึงเดือนเลยครับ)ตอนนี้วิ้งมา10000โลก็ยังไม่เป็นอีกนะครับ แต่อย่าให้มันเป็นอีกเลยดีแล้วครับ
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 06:19:18 am »

รถผมจีทีขับสองปี2011 วันนี้พาลูกไปเที่ยวระหว่างขับตามคันหน้าอยู่พอจะแซงกดคันเร่งแล้วหายไปเฉยๆเร่งยังไงก็ไม่ขึ้นเลยขับชิดขอบทางกดคันเร่งค้างไว้ก็ไม่ขึ้นอีกทำอยู่หลายครั้งเลยครับจึงเร่งเครื่องได้ พอขับมาซักระยะจะกลับรถที่ยูเทินคราวนี้กลางถนนเลยนิ่งกลางถนนเลยลูกก็ตกใจถามผมว่าพ่อจอดรถกลางถนนทำไมผมก็ตอบลูกว่ารถมันไม่วิ่ง ลูกถามอีกว่ารถเราพังแล้วหรือพ่อ ผมไม่ตอบลูก ได้แต่กดคันเร่งรถก็ค่อยๆคลานจนชิดขอบทางได้แล้วก็ทำเหมือนรอบแรก จึงอยากถามป๋าๆหน่อยครับว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไร เกียร์ไม่กระตุก ควันก็ไม่ดำ ตอนนี้เครียดเลยครับไม่ปลอดภัยเลยแบบนี้

เข้าศูนย์เลยครับ ปลอดภัยไว้ก่อน มีอะไรคืบหน้ารายงานผลด้วยครับ
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:25:29 am »

เหนื่อยแทนเลย ขอให้ศูนย์เจอ defect แล้วแก้ไขให้ได้โดยเร็วครับ
liverpooh
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 08:36:35 am »

น่าจะเป็นเพราะscv ผมเคยเจอตอนใช้ triton
ให้หาที่จอดข้างทาง ดับเครื่องประมาณ30นาทีแล้วติดเครื่องใหม่ถ้าวิ่งได้ก็จบ แต่ถ้าไม่ได้เรียกศูนย์ครับ เพราะมิตซูต้องรับผิดชอบ
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 08:54:53 am »

พาไปหาศูนย์ ปลอดภัยครับ... .. หยุดกลางถนน น่ากลัวสุดๆ ...
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:30:30 pm »

น่ากลัวจริง ๆ และที่น่ากลัวกว่าคือไม่รู้สาเหตุและไม่รู้ว่ามันจะกลับมาเป็นอีกเมื่อไหร่ ถ้าวันไหนขับสองเลนแล้วไปแซงใครเข้าแล้วเข้าไม่ทันจะเกิดอะไรขึ้น ฟังแล้วเหนื่อยแทนจริง ๆ  ซึ่งของผมกันยังหายไม่สนิดเหมือนกันความร้อนยังมีสวิงอยู่บ้างเป็นครั้งคราว แต่ขึ้นนิดเดียวแล้วก็ลง   shame .
toffy
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:31:38 pm »

หลายท่านแนะนำให้เข้าศูนย์
แต่อาจจะเจอปัญหาว่าเมื่อเข้าศูนย์แล้วมันมักจะไม่แสดงอาการให้ช่างเห็น แล้วช่างก็จะบอกว่าไม่เห็นเป็นอะไรเลย

เฮ้อ กลุ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์