Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นเข้ามาในรถ  (อ่าน 14752 ครั้ง)
seal_lee
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:29:50 am »

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยมีประสบการณ์กลิ่นจากภายนอก เช่น ควันไฟ ไก่ย่าง ไอเสียรถ ฯลฯ เข้ามาในรถ (ทั้งๆ ที่เลือกไม่นำอากาศภายนอกเข้ามา) บ้างไหมครับ และแก้ไขได้อย่างไร ขอบคุณครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:48:11 am »

ของผมยังไม่มีเข้าครับ ลองเอาเข้าศูนย์ให้เขาเช็คดู ..... Cheesy Cheesy
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:53:15 am »

ของผมก็เข้าอะ ตรงแอร์ก็ปิดระบบหมุนเวียนแล้ว ยังเข้ามาได้
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:01:48 am »

เคยเจออยู่เหมือนกันตอนออกรถใหม่ๆ แต่ตอนนี้ไม่ได้กลิ่นแล้ว สงสัยจะชิน  Cheesy Cheesy Cheesy
หรือมันจะเข้าทางนี้ ขอยืมรูปจากป๋าอ๊อดมา
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:33:45 pm »

ช่องที่ป๋ากิตติให้ดูในรูปด้านบน มันจะเป็นช่องที่ออกแบบมาให้อากาศออกได้อย่างเดียวครับ
โดยมีแผ่นยางเป็นตัวปิดเปิด แถมยังมีแผ่นใยกันกระแทกนุ่มๆปิดทับอีกที อากาศคงเข้าได้บ้างแต่น้อยมาก
ยกเว้นถ้าแผ่นยางอ้าแบบในรถ fortuner แถมเอาไปอยู่ด้านเดิยวกับโบเวอร์แอร์หลัง มันก็ดูไอเสียจากท้ายรถเข้ามาได้เลย  Cheesy

เบื้องต้นลองสำรวจในห้องเครื่องดูครับว่า ช่องที่สายร้อยเข้าห้องโดยสาร ปิดสนิทหรือไม่ บางทีมีการเพิ่มเติมอุปกรณ์
ที่มีการร้อยสายจากห้องเครื่องแล้วทางร้านปิดไม่สนิท หรือไม่ได้ทาซิลิโคนไว้ไห้ก็จัดการเลยครับ
อย่างน้อยก็พอช่วยได้บ้างครับ  Smiley

seal_lee
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 06:34:16 am »

ขอบคุณครับ ผมรู้สึกว่ากลิ่นมันเข้าด้านหน้านะคับ
titanic55
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:41:05 am »

มาจาก ระบบแอร์ของรถเองครับ  ช่างที่ศูนย์อธิบายให้ฟังว่า ระบบแอร์ออโต้ของปาเจโร ถ้าความเย็นของแอร์เย็นถึงในระดับที่ตั้งไว้ ระบบจะเปิดรับอากาศจากภายนอกเข้ามาครับ เพื่อควบคุมอุณหภูมิภายใน ครับ ยังไงฝากสอบถามผู้รู้ท่านอื่นๆเพิ่มเติมครับ
โหน่ง BST
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:00:04 am »

มาจาก ระบบแอร์ของรถเองครับ  ช่างที่ศูนย์อธิบายให้ฟังว่า ระบบแอร์ออโต้ของปาเจโร ถ้าความเย็นของแอร์เย็นถึงในระดับที่ตั้งไว้ ระบบจะเปิดรับอากาศจากภายนอกเข้ามาครับ เพื่อควบคุมอุณหภูมิภายใน ครับ ยังไงฝากสอบถามผู้รู้ท่านอื่นๆเพิ่มเติมครับ
อย่างงี้ถ้าติดกรองแอร์ จะหายไม๊ครับ

089 6000690 โหน่งครับ
titanic55
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:06:07 am »

ไม่แน่ใจครับ ลองปรึกษาศูนย์ดูครับ หรือไม่ก็ติดตั้ง photo cencor แก้ได้หรือไม่ รบกวนผู้ที่ติดตั้งแล้ว ให้ความรู้ด้วยครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:48:08 am »

แปลกจัง ยังไงก็รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ... โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:58:24 am »

ถ้าเป็นอย่างนั้น จะแก้ไขยังไงดีอะ ผมก็เป็นนะ ปิดไม่ให้ดึงลมจากภายนอกแล้ว แต่ก็ยังมีกลิ่นควันรถเข้ามา เวลาไปจอดต่อกับรถที่ควันดำๆเหม็นๆอะครับพวกรถบรรทุก อย่างเซ็ง
แต่ของแม่ผมอาการหนักกว่าคือปุ่มเปิดปิดสำหรับรับอากาศจากภายนอกมันปิดได้แค่ระยะนึงเท่านั้นซักพักมันจะเปิดรับอากาศภายนอกเข้ามาใหม่ต้องคอยกดปิดอยู่อย่างนี้เรื่อยเลย มันคือรถ BENZ ครับถามเซลแล้วบอกว่าเมืองนอกเขาอากาศดีกว่าบ้านเราพวกฝรั่งเลยออกแบบมาอย่างนี้ เวรแท้  อ๋าย!!!!!

Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 10:13:06 am »

ไม่แน่ใจครับ ลองปรึกษาศูนย์ดูครับ หรือไม่ก็ติดตั้ง photo cencor แก้ได้หรือไม่ รบกวนผู้ที่ติดตั้งแล้ว ให้ความรู้ด้วยครับ

photo sensor ช่วยแก้เรื่องระบบแอร์ให้เย็นขึ้นตามเงื่อนไข   ไม่มีผลในการป้องกันกลิ่น  ทำได้เพียงช่วยให้กลิ่นนั้นเย็นขึ้น  ชื่นใจครับ .....ว่าแต่จะกลิ่น อะไรเท่านั้น

แปลกจัง ยังไงก็รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ... โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

ภายในรถไม่ได้ปิดทึบ 100%  จนเป็นห้องสูญญากาศ     เมื่อให้ระบบอากาศด้านนอกผ่านเข้ามาได้โดยมีลิ้นตัวเปิดปิด   มันก็เข้ามาทางลิ้นนั้นแหละ   อาจจะปิดไม่มิด    ปัญหาแก้ได้  ก็หาแก้กันไปครับ    แต่รถผมก็ไม่ได้เข้ามากมายจนรับไม่ได้   ตรวจสอบช่องรับอากาศจากด้านหน้ารถทุกจุดครับ  บางทีอาจเกิดจากความชุ่ยของช่างติดอุปกรณ์ต่างๆก็ได้

ถ้าเป็นอย่างนั้น จะแก้ไขยังไงดีอะ ผมก็เป็นนะ ปิดไม่ให้ดึงลมจากภายนอกแล้ว แต่ก็ยังมีกลิ่นควันรถเข้ามา เวลาไปจอดต่อกับรถที่ควันดำๆเหม็นๆอะครับพวกรถบรรทุก อย่างเซ็ง
แต่ของแม่ผมอาการหนักกว่าคือปุ่มเปิดปิดสำหรับรับอากาศจากภายนอกมันปิดได้แค่ระยะนึงเท่านั้นซักพักมันจะเปิดรับอากาศภายนอกเข้ามาใหม่ต้องคอยกดปิดอยู่อย่างนี้เรื่อยเลย มันคือรถ BENZ ครับถามเซลแล้วบอกว่าเมืองนอกเขาอากาศดีกว่าบ้านเราพวกฝรั่งเลยออกแบบมาอย่างนี้ เวรแท้  อ๋าย!!!!!

อย่างที่บอกอะครับ  ต้องตรวจสอบแก้ไข  ลิ้นนั้นครับ   ยิ่งของปาเจโร่  เป็นระบบสั้งปิด auto อีก    ต้องโมอย่างเดียว  แล้วยิงซิลิโคนปิดเลย   แต่เวลาอากาศข้างนอกเย็นมากๆ   ข้างในเป็นฝ้าจะมีปัญหาการขับขี่หรือป่าว  ถ้าไม่ใช่ระบบนี้   แต่รถผมอีกคัน  ยิงซิลิโคนปิดเลย  เวลาจะใช้หลักการนี้ผมแง้มหรือเปิดกระจกแทนครับ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 01:07:49 pm »

เพื่อความปลอดภัยของตัวผู้ขับขี่เองครับ มีอากาศใหม่เข้ามาหมุนเวียนในรถครับ จะได้ไม่ง่วงซึมหาวนอน
แต่บังเอิญอากาศด้านนอกของบ้านเรามันแย่กว่าในรถครับ Sad
Benz ยังมีปุ่มให้กด MINI ทำอะไรไม่ได้เลยขอบอก  Cry
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์