Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเรื่องการดูแลสีรถ  (อ่าน 1922 ครั้ง)
shin1967
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 09:23:04 pm »

รบกวนเพื่อนสมาชิกแชร์ข้อมูลการดูแลสีรถ ว่าใช้ยาขัดเคลือบของยี่ห้ออะไรบ้าง  พอดีของผมสีขาวมุกยังป้ายแดงอยู่ จำเป็นมั้ยที่ต้องลงยาขัดเคลือบหรือว่าเคลือบอย่างเดียว
kittah2010
Jr. Member
**

like: 6

ปาน้ำตาล1625

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:02:46 am »

ส่วนตัวผมใช้ CG (Cemical Guy)
รถใหม่แนะนำให้ล้างให้สะอาดก่อนครับ
1.ลงด้วยดินน้ำมันให้ทั่วคันก่อนเพื่อลบรอยมลภาวะที่เราเพิ่งวิ่งผ่านมา
2.ตามด้วยน้ำยาประเภท Seallance (ซีลแล้น) ผมใช้ Jet Seal 109 ให้ทั่วทั้งคันทิ้งไว้ 20 นาที แล้วเช็ดออก ทิ้งไว้อีก 20 นาทีแล้วลงใหม่เป็นเลเยอร์ที่ 2
ลงให้ทั่วคันแล้วทิ้งไว้อีก 20 นาทีแล้วเช็ดออก
3.เช็ดเก็บงานด้วย น้ำยา Detailer (ดีเทลลอร์) ผมใช้ Hybrid V7  ทิ้งไว้อีก 8 ชั่วโมง รับรองเงาแว็บๆ
4.ควรมีน้ำยาประเภท Waterless ใช้เช็ดในกรณีที่รถมีฝุ่นมากแล้วเราไม่มีเวลาล้างเช็ดให้ทั่วทั้งคัน แล้วเก็บงานด้วย Speed Wipe อีกที
5.Speed Wipe ใช้เช็ด Maintenance ระหว่างวัน ในกรณีที่ฝุ่นไม่มาก หรือเช็ดเก็บรอยนิ้วมือตามจุดต่างๆ
6.ครบ 2 เดือน ขัดด้วย น้ำยา All in one เพื่อลบรอยขนแมวต่างๆ แล้วทำซ้ำข้อ 2-3

แค่นี้ก็น่าจะพอแล้วครับ แต่ถ้าไม่มีเวลาทำเองเข้าคาร์แคร์ที่เป็นตัวแทนของ CG ก็ได้ครับ หรือ แม็กไกว ก็เยอะดีครับ
 สาธุ
Hua1002
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 07:45:18 pm »

สีขาวเหมือนผมเลยครับ 
ปมไปจอดหลบร่มใต้ต้นไม้ แต่จอดจนข้าคืน กลับมาตอนเช้า ทั้งขี้นก และยางไม้ เต็มเลยครับ

ที่ผมใช้ก้อทำสองอย่างครับ

1. ขัดคราบไคล ซึ่งจะขจัดพวกคราบฝังแน่นครับ ที่ร้านเค้าบอกว่าใช้ mequiar ขวดแดง
2. ลงเคลือบสีรถ อันนี้ผมซื้อของ willson

ลองดูครับ
fifafinoกะน้องปาดำ กำแพง
Newbie
*

like: 1

ปาดำ กำแพง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 11:57:48 am »

ของผม AMWAY อย่างเดียว จบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์