Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เก็บสายกล้อง DVR บันทึกการเดินทาง...  (อ่าน 5790 ครั้ง)
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 06:43:37 pm »

หลังจากได้กล้อง DVR บันทึกการเดินทางมาใช้ ปรากฎว่าสายอแดปเตอร์ที่ใช้ต่อกับที่จุดบุหรี่ตรงคอนโซล ห้อยระโยงระยาน เกะกะลูกกระตาดูไม่เรียบร้อย (ที่สำคัญโดนผบ.บ่นว่าเกะกะ Cheesy)... เลยเกิดความคิดที่จะเก็บสายให้เรียบร้อยดูจากแนวการเก็บสายคือ....(ตามรูปด้านล่าง)

ยัดสายที่ออกจากตัวกล้องเข้าในขอบกระจก.....

ตลอดแนวจนถึงมุงเสาเอ...

ถอดกรอบเสาเอออก แล้วเดินสายตามแนวลงไปด้านล่าง...

เดินสายลอดใต้คอลโซลไปหาคอลโซลกลาง โดยการถอดเก๊ะ และฝาครอบออก ....

แล้วมาโผล่ตรงคอลโซลกลาง.....

DIY นี่น่าจะเป็นไอเดียให้ป๋าๆที่ติดกล้อง DVR แล้วรำคราญกับสายที่ห้อยเกะกะอยู่นะครับ...

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
aan
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:26:26 am »

ซื้อกล้องมาราคาเท่าไหร่ครับ  มีอุปกรณ์อะไรบ้าง  แนะนำหน่อยครับ
butterfly
Go go go
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:54:40 am »

ผมใช้อีกรุ่นนึงตัวเล็กกว่ามี12led  เวลาติดหน้ารถเหมือนป๋าแล้วทำให้GPS ติดรถมามันเพี้ยนไม่ถูกต้องหรือบางทีจับสัญยาณดาวเทียมๆม่ได้เลยครับมีใครเป็นบ้างผมลองหลายครั้งละเวลาปิดกล้องไว้จะหายเป็นปกติ อาจจะต้องเลือกรุ่นกล้องหน่อยครับ

สายลมหนาวพัดโบกโบย
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 02:46:24 pm »

ซื้อกล้องมาราคาเท่าไหร่ครับ  มีอุปกรณ์อะไรบ้าง  แนะนำหน่อยครับ
ดูในห้องซื้อขายเลยครับ...มีอยู่2-3เจ้าครับ
อุปกรณส่วนใหญ่เหมือนกันหมดครับ..ตัวกล้อง แบตฯ สายชาตร์ในรถ สายUSB ส่วน SD card แล้วแต่เจ้าไหนจะแถม (จริงๆก็+มาแล้ว) ส่วนคุณภาพก็ตามราคาครับ

ผมใช้อีกรุ่นนึงตัวเล็กกว่ามี12led  เวลาติดหน้ารถเหมือนป๋าแล้วทำให้GPS ติดรถมามันเพี้ยนไม่ถูกต้องหรือบางทีจับสัญยาณดาวเทียมๆม่ได้เลยครับมีใครเป็นบ้างผมลองหลายครั้งละเวลาปิดกล้องไว้จะหายเป็นปกติ อาจจะต้องเลือกรุ่นกล้องหน่อยครับ
ป๋าติดฟิล์มปรอทหรือป่าวครับ...อาจมีผลทำให้รับ ส/ญ gps ไม่ได้

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 06:50:45 pm »

ดูในห้องซื้อขายเลยครับ...มีอยู่2-3เจ้าครับ
อุปกรณส่วนใหญ่เหมือนกันหมดครับ..ตัวกล้อง แบตฯ สายชาตร์ในรถ สายUSB ส่วน SD card แล้วแต่เจ้าไหนจะแถม (จริงๆก็+มาแล้ว) ส่วนคุณภาพก็ตามราคาครับ

ป๋าติดฟิล์มปรอทหรือป่าวครับ...อาจมีผลทำให้รับ ส/ญ gps ไม่ได้
ใช่ครับไม่น่าเกี่ยวกับกล้องครับ ตอนนี้อาจรับสัณญาณดาวเทียมไม่ดีเพราะอากาศมากว่าครับ

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
tojung02
Jr. Member
**

like: 5

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 07:58:58 pm »

จีพีเอส กับกล้องบันทึกภาพ ใช้ร่วมกันแล้วจะมีปัญหาครับ จีพีเอสจะจับสัญญาณไม่ได้ ผมทดลองแล้ว เวลาต้องใช้จีพีเอส ให้ปิดกล้องก่อนแล้วเปิดจีพีเอส จนจับสัญญาณได้แล้วค่อยเปิดกล้องครับ... ถ้าสัญญาณจีพีเอสหลุดอีก ก็ทำเหมือนเดิม อยากให้สองอย่างก็ทนๆเอาหน่อยครับ....

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
butterfly
Go go go
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 09:04:33 pm »

มีป๋าเจอเหมือนผมด้วยตอนแรกก็คิดว่าไม่น่าเป็นไปได้ คิดว่าน่าจะเป็นเฉพาะบางรุ่นครับ โดยปกติตัวกล้องไม่น่าจะมีส่วนที่ผลิตสัณญานรบกวน แต่อาจจะมีอุปกรบางตัวที่เป้นส่วนประกอบผลิตออกมาก็ได้ครับ

สายลมหนาวพัดโบกโบย
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 01:00:46 am »

ผมต่อกับที่จุดบุหรี่ตรงใต้ที่พักแขนครับ   ลากสายลงมาลดใต้คอพวงมาลัย แล้วแนบมาตรงข้างๆ เกี่ยร์ครับ  ก็พอรับได้อยู่ Cheesy
tassanan
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 12:08:55 am »

เอากล้องกับ GPS ไว้ห่างๆกัน ประมาณถ้ากล้องอยู่ตรงกระจกมองหลัง ก็เอา GPS ไว้ตรงมุมเสาเอด้านคนขับ ก็พอได้ครับ สัญญาณ GPS ยังมา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์