Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันซ่อมห้าง กับซ่อมอู่ หมายความว่าไงครับ  (อ่าน 1919 ครั้ง)
Pramarn S.
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 04:56:44 pm »

พอดีใช้แต่รถมือสอง ไม่เคยใช้มือ 1 เลยครับ
อยากทราบข้อมูลมันเป็นอย่างไร ก่อนตัดสินใจซื้อครับ

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ
BOYZ
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 05:36:31 pm »

ซ่อมห้าง คือ การซ่อมกับศูนย์รถยนต์ ยี่ห้อนั้นๆ
ซ่อมอู่ คือ ซ่อมนอกศุนย์บริการ หรือ อู่ซ่อมทั่วไปที่อยู่ในเคลือบริษัทประกันภัยต่างๆ ครับ

การเป็นคนดีไม่ยาก แต่ยากที่จะรักษาความดีนั้นไว้
khwan2511
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:00:57 pm »

ซ่อมห้าง คือ การซ่อมกับศูนย์รถยนต์ ยี่ห้อนั้นๆ
ซ่อมอู่ คือ ซ่อมนอกศุนย์บริการ หรือ อู่ซ่อมทั่วไปที่อยู่ในเคลือบริษัทประกันภัยต่างๆ ครับ
ถูกต้องนะค่ะ  อีกอย่างซ่อมห้างเบี้ยแพงกว่าซ่อมอู่ค่ะ u
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:55:25 pm »

ถูกต้องตามทั้ง 2 ท่านบอกครับ
ในสมัยก่อนๆโน้น อุปกรณ์ อะไหล่รถ ส่วนมากนำเข้า มิได้ผลิตในประเทศไทย
อู่ต่างๆก็ต้องสั่งผ่านศูนย์ หรือไม่ก็หาของเทียบของเทียมจากไต้หวัน หรือของเก่า
มาซ่อมให้ โดยเฉพาะพวกสีรถ แทบจะไม่ได้ใช้มาตรฐานเดียวกับที่ผลิตรถเลย
เทคโนโลยีฯ ก็ยังไม่ค่อยทันเทียบเท่าศูนย์ สมัยนั้นการซ่อมอู่จึงค่อนข้างต่าง
จากการส่งซ่อมห้างหรือศุนย์ค่อนข้างชัดเจน

นอกจากเบี้ยประกันที่แพงกว่าแล้ว ประวัติการเคลม อายุรถ. ก็มีผลต่อการรับทำ
ประกันประเภทนี้ด้วย

ในปัจจุบันอู่รถหลายๆแห่งได้มาตรฐานเช่นเดียวกับศุนย์ และอาจจะทำได้ดีกว่าด้วยในบางแห่ง
แต่ ในภาพรวมแล้ว ปัจจัยหลายอย่างก็ยังทำให้การซ่อมของอู่ ไม่อาจทำให้เจ้าของรถพอใจได้

ประสบการณ์ที่ผมเคยเคลมเกี่ยวกับรถชนมา เกือบสิบครั้ง ประเภทชนหนัก จนทำให้บริษัท
ไม่อมรับประกันห้างรถผม ด้วยอัตราเสี่ยงสูง เพียงรถเข้าปีที่ 3 ก็ไม่ยอมรับแล้ว ผมจึง
มีข้อเปรียบเทียบผลงานและบริการรับประกันหลัซ่อมแซม

แต่ ถ้าคิดว่าพยายามขับรถไม่ให้ชน และไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการซ่อม บำรุงรักษาดี
]ทำประกันซ่อมอู่ก็ได้ครับ ถ้าเกิดเหตุจริงๆเราอยากเอารถไปซ่อมศูย์ก็ได้คเพียงแต่ว่า
เราจ่ายส่วนต่างเอง โดยอัตราส่วนต่างนั้นก็แตกต่างกันไป ในรายผม HONDA. นั้น
เขาคิดส่วนต่างโดยประมาณที่ 70/30. คือเราออกเอง 30%. ของค่าซ่อมทั้งหมด
อีก 70%. ประกันจ่าย

มีข้อความบางข้อความที่พิมพ์ผิด แก้ไขแล้วครับ ขอโทษที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 11:36:06 pm โดย kittisak.1589 » บันทึกการเข้า

ปาปุ้ย พระประแดง
THE PUI
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 05:56:10 pm »

เดี๋ยวนี้ซ่อมอู่ก้ไม่มีปัญหาครับ แต่ขอเป็นอู่ที่ไว้ใจได้ เคยไปซ่อมหรือเพื่อนเคยไปซ่อม เพราะรถที่บ้านผมก็ซ่อมอู่ทั้งนั้นครับ

นายปุ้ยค้าบ

http://www.facebook.com/bukinnet
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์