Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับฟรอนท์ Alpine ครับผม  (อ่าน 3700 ครั้ง)
u41210915
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:07:19 pm »

ก็อย่างที่เห็นกันนะครับ
น้องปาเรา มีฟรอนท์ อัลไพน์ ให้
แต่ได้แต่เล่น แผ่น DVD กะฟังวิทยุชุมชน

เห็นในห้อง DIY ป๋าๆจัดเพิ่มกัน ทั้ง AI NET MEDIA PLAYER อะไรต่อมิอะไร
ต้องต่อสาย ติดตั้งนั่นๆนู่ นี่ เยอะแยะ
ดูแล้วก็อยากลองทำเหมือนกันครับ
แต่ผม คิดไปคิดมา เห็นตามร้านประดับยนต์ เค้าก็มีเครื่องเล่น ที่มันรองรับทั้ง DVD USB AUX บางทีมีบลูทูธในตัว ด้วย
และราคาก็ไม่สูงมาก
เราก็แค่ ถอดอัลไพน์ แล้วหาตัวเจ๋งๆมาใส่แทน

จึงอยากสอบถามป๋าๆ คับว่า
ถ้าเราจะเปลี่ยน จากน้องอัลไพน์ตัวเดิม เป็น ฟร้อนท์อื่นๆ มันจะมีผลต่อระบบเครื่องเสียงมากไหมครับ

1. ประกัน ก็คงหมดการรับผิดชอบ
2. การควบคุมจอจะสามารถทำได้เหมือนเดิมหรือเปล่า
3. หรือข้อเสียอื่นๆน่ะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม สาธุ

2697 น้องปาเจียงฮาย
NaZi
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 01:23:45 am »

จิงๆ แล้ว alpine ตัวที่ติดในรถมานั้นจัดว่าเสียงดีพอสมควรเลยหล่ะครับ 5.1 ได้ มี เอาท์พุตออปโต้ด้วย   แต่ติดตรงที่เล่น source CD/DVD เท่านั้น
ส่วนพอร์ท Auxiliary นั้นซ่อนอยู่ด้านหลัง คือนั้นต้องหา connector(ฉพาะของเค้า)  มาต่อเอง
และจูนเนอร์ที่กากมาก อันนี้พูดตรงๆนะครับ sense มันแย่มากๆ แต่ใครไม่ได้ฟังวิทยุก็ไม่ซีเรียส
ส่วนบลูทูธนั้นไม่มีครับ   (ตอนออกมาปี 2009 เทคโนโลยีนี้ยังคงแพงอยู่มั้ง)

ถ้าเทียบกับเทคโนโลยีเครื่องเสียงรถยนต์ในตอนนี้ รุ่นนี้สู้ได้อย่างเดียวคือเสียงแค่นั้นครับ

ถ้าอยากได้ที่เล่น source ได้หลากหลายก็ต้องเปลี่ยนครับ เดี๋ยวนี้มีราคาไม่แพง 2din ฺมีครบ AUX,SD,USB,Bluetooth ยี่ห้อดีๆหมื่นต้นๆ  (ปีหน้าจะมี NFC ด้วยหละ แบบ แตะปุ๊บ ดังปั๊บ)
เรื่องผลกระทบกับระบบเสียงนั้น  ขึ้นอยู่กับการติดตั้งและปรับจูน แล้วหละครับ จะทำให้ดีกว่าก็ยังได้เลยครับ

ส่วนประกันจากศูนย์นั้นก็ต้องหมดแน่นอนครับ  แต่จะกลัวอะไรในเมื่อไอ้ที่เราจะติดเข้าไปใหม่มันก็มีประกันเหมือนกัน เคลมเร็วกว่าตั้งเยอะ

การควบคุมจอคงไม่ลดไปกว่าเดิม ครับต้องเท่าเดิมหรือดีขึ้น เร็วขึ้น สะดวกขึ้น เท่านั้น   
เด๋วนี้ มี แอปรีโมท ควบคุมผ่าน iPhone  และโทรศัพ์ Android ได้เลยครับ กดที่โทรศัพท์ ควบคุมที่ ฟร้อน หรือ กดที่ฟร้อน ควบคุมที่โทรศัพท์ โอ้ว สะดวกกว่าเยอะ

ข้อเสีย ก็ เสียตังต์แหละครับ  แต่มันแลกมาด้วยความรื่นรมย์ตอนขับรถนะครับป๋า
u41210915
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 01:48:07 am »

จิงๆ แล้ว alpine ตัวที่ติดในรถมานั้นจัดว่าเสียงดีพอสมควรเลยหล่ะครับ 5.1 ได้ มี เอาท์พุตออปโต้ด้วย   แต่ติดตรงที่เล่น source CD/DVD เท่านั้น
ส่วนพอร์ท Auxiliary นั้นซ่อนอยู่ด้านหลัง คือนั้นต้องหา connector(ฉพาะของเค้า)  มาต่อเอง
และจูนเนอร์ที่กากมาก อันนี้พูดตรงๆนะครับ sense มันแย่มากๆ แต่ใครไม่ได้ฟังวิทยุก็ไม่ซีเรียส
ส่วนบลูทูธนั้นไม่มีครับ   (ตอนออกมาปี 2009 เทคโนโลยีนี้ยังคงแพงอยู่มั้ง)

ถ้าเทียบกับเทคโนโลยีเครื่องเสียงรถยนต์ในตอนนี้ รุ่นนี้สู้ได้อย่างเดียวคือเสียงแค่นั้นครับ

ถ้าอยากได้ที่เล่น source ได้หลากหลายก็ต้องเปลี่ยนครับ เดี๋ยวนี้มีราคาไม่แพง 2din ฺมีครบ AUX,SD,USB,Bluetooth ยี่ห้อดีๆหมื่นต้นๆ  (ปีหน้าจะมี NFC ด้วยหละ แบบ แตะปุ๊บ ดังปั๊บ)
เรื่องผลกระทบกับระบบเสียงนั้น  ขึ้นอยู่กับการติดตั้งและปรับจูน แล้วหละครับ จะทำให้ดีกว่าก็ยังได้เลยครับ

ส่วนประกันจากศูนย์นั้นก็ต้องหมดแน่นอนครับ  แต่จะกลัวอะไรในเมื่อไอ้ที่เราจะติดเข้าไปใหม่มันก็มีประกันเหมือนกัน เคลมเร็วกว่าตั้งเยอะ

การควบคุมจอคงไม่ลดไปกว่าเดิม ครับต้องเท่าเดิมหรือดีขึ้น เร็วขึ้น สะดวกขึ้น เท่านั้น   
เด๋วนี้ มี แอปรีโมท ควบคุมผ่าน iPhone  และโทรศัพ์ Android ได้เลยครับ กดที่โทรศัพท์ ควบคุมที่ ฟร้อน หรือ กดที่ฟร้อน ควบคุมที่โทรศัพท์ โอ้ว สะดวกกว่าเยอะ

ข้อเสีย ก็ เสียตังต์แหละครับ  แต่มันแลกมาด้วยความรื่นรมย์ตอนขับรถนะครับป๋า

ขอบพระคุณมากครับป๋า
คำตอบนี้แหละครับ ที่ค้างคาใจผมมาหลายวันละ
ว่าจะ DIY ใส่พอร์ตต่างๆ หรือเปลี่ยนยกชุดดี
และผมคิดว่าตอนนี้ ผมมีคำตอบในใจแล้วครับบ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับผม  สาธุ สาธุ สาธุ

nirundonas
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:35:54 am »

ของผมตอนแรกว่าจะเปลี่ยนแต่ชอบเสียงฟอร์นตัวนี้คับ
เลยจัดHD Player ดีกว่า ลงทุนสามพันกว่าได้ดูหนัง ฟังเพลง แบบเยอะจุใจ good good good

u41210915
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 06:39:36 pm »

ของผมตอนแรกว่าจะเปลี่ยนแต่ชอบเสียงฟอร์นตัวนี้คับ
เลยจัดHD Player ดีกว่า ลงทุนสามพันกว่าได้ดูหนัง ฟังเพลง แบบเยอะจุใจ good good good

ขอบคุณสำหรับทางเลือกครับ
ตอนแรกผมก็ลังเล เรื่อง คุณภาพเสียงนี่ล่ะครับ
แต่ผมไม่มีหัวด้าน DIY สักเท่าไหร่ กลัวจะเจ๊งมากกว่า
เลยขอแนวเปลี่ยนยกชุดดีกว่าครับ
 ฮือๆๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์