Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามครับปาเจโร่สปอร์ตตัวใหม่ล่าสุดVGเทอร์โบ2.5ระหว่าง2WDกับ4WDซื้อตัวไหนดีครับ  (อ่าน 6411 ครั้ง)
Sudtiluck
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:11:30 pm »

กะลังจะซื้อครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ 2WDกับ4WD ต่างกันอย่างไรครับ ที่รู้ราคากับขับเคลื่อน2ล้อกะ4ล้อที่ต่างกัน อยากถามเรื่องอื่นอีกอย่างเช่น
1.เรื่องสมรรถนะการใช้งาน
2.ออฟชั่นที่ให้มากะตัวรถ
3.อัตราการกินน้ำมัน
4.การบำรุงรักษา
5.ข้อดี-ข้อเสียของรุ่นนี้
หรือพี่ๆมีแนะนำอย่างอื่นด้วยยิ่งดีครับ
ไม่รู้จะออก2WDหรือ4WD ช่วยแนะนำด้วยครับ
จะออกรถเร็วๆนี้จะได้ตัดสินใจได้ถูกครับ
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 06:26:28 am »

ดูกำลังทรัพย์กับการใช้งานประจำวันเป็นหลักครับ ถ้ามีกำลังทรัพย์จะซื้อ4WDเลยก็ดีครับใช้งานได้ทุกสภาพ แต่ถ้าเลือกตามการใช้งานก็ดูว่าถ้าวิ่งในเมืองส่วนใหญ่ ชอบท่องเที่ยวทั่วไทยแต่ไม่off road ผมว่า2WDก็ใช้งานได้ดีครับ มาเน้นแต่งโชว์ดีกว่า:)

We love PajeroSport
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:04:47 am »

ถ้ามีกำลังทรัพย์เพียงพอจัด4WDไปเลยครับ

ถึงแม้ไม่ค่อยได้ใช้ แต่ถึงเวลาจำเป็นมีไว้ดีกว่าไม่มี
SKPG
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:09:25 am »

- 4WD ดีกว่าอยู่แล้วเพราะขับเคลื่อน 4 ล้อ ไปในทางกันดานปลอดภัยกว่า ไม่ติดหล่ม
- ใกล้เคียงกัน ยกเว้นแม็ก+ล้อ
- 4WD กินมากกว่าหน่อยหนึ่ง
- 4WD มีค่าใช้จ่ายมากกว่า เพราะมีเพลาหน้าเพิ่ม
- 4WD ลุยได้มากกว่าโดยเฉพาะทางดิน 2WD เหมาะวิ่งในเมืองหรือมีถนนดำ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:56:58 am »

- 4WD ดีกว่าอยู่แล้วเพราะขับเคลื่อน 4 ล้อ ไปในทางกันดานปลอดภัยกว่า ไม่ติดหล่ม
- 4WD มีค่าใช้จ่ายมากกว่า เพราะมีเพลาหน้าเพิ่ม
- 4WD ลุยได้มากกว่าโดยเฉพาะทางดิน 2WD เหมาะวิ่งในเมืองหรือมีถนนดำ
ตามนั้นเลยครับ ผมจองไปแล้ว 2wd ครับ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
scott89
Newbie
*

like: 3

ตุ้ม ปาหาดใหญ่ 0347

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:25:54 pm »

ผมเลือก 4W เพราะมี Superselect ขับสี่ฟูลไทม์...
            ไว้ขับตอนฝนตกหรือถนนเปียก...
            ทางใต้ฝนตกบ่อย....โดยเฉพาะเดินทางผ่านเขาพับผ้าไปตรัง...
                                       และระหว่างทางที่ไปสตูล...

และไว้ไปทริป เล็กมั่ง ใหญ่มั่ง ปีละสองสามครั้งครับ...

ปล.คันเก่าก่อนเปลี่ยนเป็นปา..ใช้ สตราด้าแกรนดิส 4 W อยู่...เลยชอบ 4Wครับ... Cheesy

การบำรุงรักษาเบื้องต้น ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย
                 ตามกำหนดครับ...ไม่มีปัญหาอะไร..
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 04:37:25 pm »

ผมเลือก 4W เพราะมี Superselect ขับสี่ฟูลไทม์...
            ไว้ขับตอนฝนตกหรือถนนเปียก...
            ทางใต้ฝนตกบ่อย....โดยเฉพาะเดินทางผ่านเขาพับผ้าไปตรัง...
                                       และระหว่างทางที่ไปสตูล...

และไว้ไปทริป เล็กมั่ง ใหญ่มั่ง ปีละสองสามครั้งครับ...

ปล.คันเก่าก่อนเปลี่ยนเป็นปา..ใช้ สตราด้าแกรนดิส 4 W อยู่...เลยชอบ 4Wครับ... Cheesy

การบำรุงรักษาเบื้องต้น ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย
                 ตามกำหนดครับ...ไม่มีปัญหาอะไร..
ของผม 2wd ครับเพราะตังไม่พอครับ อิอิ u ก้ชอบนะโฟวิลถ้าตังพอก็คงจะเอาครับ ตามงบประมาณครับ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 06:28:11 pm »

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

ตามนี้แหละครับ ถ้าขับในเมืองเลือก 2 wd  ถ้าชอบลุยเลือก 4 wd
makrogak (ปลาลาดพริก) NO. 396
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:52:01 am »

2 WD  ก้อลุดได้นะ แต่ได้จำกัดอ่าครับ   มะวานนี้ผมก้อเข้าป่า ไปดูที่ดินที่มีคนจะขาย มาเหมือนกัน  โคลน เยอะเหมือนกัน  แต่ไม่ลึก  ผ่านบ่อใหน  นึกถึงเจ้าป่าเจ้าเขาไว้ แล้วจะรอด  อิอิ  (เพราะหลงเข้าไปแล้ว ถอยกลับไม่ได้ด้วยสิ  เลยต้องเสี่ยงเข้าไป)

อย่าเอาผมเป็นเยี่ยงอย่างอีกนะครับ  ยิ่งเตือนผมยิ่งทำ อิอิ   ดีที่ไม่ได้กินข้าวลิง
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:11:24 am »

2 WD  ก้อลุดได้นะ แต่ได้จำกัดอ่าครับ   มะวานนี้ผมก้อเข้าป่า ไปดูที่ดินที่มีคนจะขาย มาเหมือนกัน  โคลน เยอะเหมือนกัน  แต่ไม่ลึก  ผ่านบ่อใหน  นึกถึงเจ้าป่าเจ้าเขาไว้ แล้วจะรอด  อิอิ  (เพราะหลงเข้าไปแล้ว ถอยกลับไม่ได้ด้วยสิ  เลยต้องเสี่ยงเข้าไป)

อย่าเอาผมเป็นเยี่ยงอย่างอีกนะครับ  ยิ่งเตือนผมยิ่งทำ อิอิ   ดีที่ไม่ได้กินข้าวลิง

ช่วยแปลเป็นภาษาคนรุ่นเก่า  ให้ครับ

2WD  ก็ลุยได้นะครับ  แต่มีข้อจำกัดบ้าง  เมื่อวานนี้ผมก็เข้าป่าไปดูที่ดิน ที่มีคนจะขายมาเหมือนกัน   โคลนเยอะ แต่ไม่ลึก  ผ่านบ่อนู๊น  บ่อนี้   ลุ้นไปหมด ได้แต่นึกถึงเจ้าป่าเจ้าเขาไว้    อิอิ  (เพราะหลงเข้าไปแล้ว ถอยกลับไม่ได้ด้วยสิ  เลยต้องเสี่ยงเข้าไป)   และก็รอดออกมาได้ด้วยดี

โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

like: 6

ID 0308

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:33:23 am »

ช่วยแปลเป็นภาษาคนรุ่นเก่า  ให้ครับ

2WD  ก็ลุยได้นะครับ  แต่มีข้อจำกัดบ้าง  เมื่อวานนี้ผมก็เข้าป่าไปดูที่ดิน ที่มีคนจะขายมาเหมือนกัน   โคลนเยอะ แต่ไม่ลึก  ผ่านบ่อนู๊น  บ่อนี้   ลุ้นไปหมด ได้แต่นึกถึงเจ้าป่าเจ้าเขาไว้    อิอิ  (เพราะหลงเข้าไปแล้ว ถอยกลับไม่ได้ด้วยสิ  เลยต้องเสี่ยงเข้าไป)   และก็รอดออกมาได้ด้วยดี

ขอบคุณครับ... สาธุ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์