Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดกล่องดันราง+กล่องคันเร่งไฟฟ้าประกันศูนย์ขาดไหม  (อ่าน 8391 ครั้ง)
Botticino
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:07:31 pm »

ตามหัวข้อเลยครับ คือสงสัยว่าถ้าติดกล่องดันราง+กล่องคันเร่งไฟฟ้าแล้วประกันศูนย์จะขาดไหม
ส่วนตัวคิดว่าติดกล่องดันรางน่าจะขาดประกัน แต่ถ้าติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าอย่างเดียวประกันไม่น่าจะขาด
ใครทราบรบกวนเฉลยด้วยครับ สาธุ
bank_dindam
Jr. Member
**

like: 40

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 04:13:30 pm »

ผมมารอคำตอบด้วยคนครับอยากรู้เหมือนกันครับ
Dragon
Hero Member

like: 113

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 07:14:16 pm »

ถ้าทำท้ายรางด้วยก็ขาด
GINO
Jr. Member
**

like: 13

หนึ่งก้าวที่มั่นคง...แม้จะสั้นแต่มั่นใจ...

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:29:36 pm »

ถ้าความเสียหายเป็นต่อเนื่องมาจากการดัดแปลง  ประกันส่วนที่เสียหายนั้นขาดครับ  ซึ่งถ้าศุนย์จะไม่รับเคลมก็จะเกี่ยวหมดครับ   เช่น  ลูกปืนล้อดังและรถติดดันรางมา  ถ้าศูนย์ไม่อยากเคลมก็บอกว่าติดดันรางมารถแรงขึ้นลูกปืนล้อทำงานเกินสเปคประกันขาด   ของผมเมื่อประมาณ ๑ เดือน พัดลมฟรีปั๊มไม่หนืด  เข้าศูนย์เคลมอันใหม่ทันทีไม่มีปัญหา  ก่อนเคลมช่างขอเลิ่นนิ่งดูอุณหภูมิช่างบอกว่ากลัวสมาร์ทเกจเพี้ยนขอใช้เครื่อง(จำชื่อไม่ได้)ตรวจดู   ก่อนตรวจผมก็บอกช่างให้ปิดกล่องดันรางด้วยแต่คันเร่งไฟฟ้าไม่ต้องปิด  ไม่มีปัญหาเคลมฟรีปั๊มพัดลมอันใหม่ราคา ๒,๗๐๐ทันทีไม่มีปัญหา  (แต่ถ้าศูนย์ไม่อยากทำเคลมก็ติดดันรางมาฟรีปั๊มทำงานหนักประกันขาด)  เพราะฉะนั้นประกันขาดหรือไม่ต้องพิจารณาที่ศูนย์และความเสียหายว่าเกิดจากการดัดแปลงหรือไม่เป็นกรณีๆไปจากประสบการณ์ไม่ใช่หลักการ  และหลักการผมไม่รู้จริงๆ   แต่เกือบทุกศูนย์จะบอกว่าให้ทำเรื่องไว้ก่อนแล้วมาฟังคำตอบวันหลังว่าเคลมได้หรือไม่เพราะศูนย์จะส่งเรื่องเคลมไปที่มิตซูตรวจก่อน  ถ้ามิตซูบอกเคลมได้ศูนย์ก็จัดการให้  แต่ถ้าไม่ได้ศูนย์ก็จะแจ้งลูกค้าว่าเคลมไม่ได้  แต่กรณีของผมเคลมเลยไม่ต้องส่งมิตซูก่อน

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล...อาจไหวหวั่นและล้มลง...
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:46:04 pm »

ถ้าความเสียหายเป็นต่อเนื่องมาจากการดัดแปลง  ประกันส่วนที่เสียหายนั้นขาดครับ  ซึ่งถ้าศุนย์จะไม่รับเคลมก็จะเกี่ยวหมดครับ   เช่น  ลูกปืนล้อดังและรถติดดันรางมา  ถ้าศูนย์ไม่อยากเคลมก็บอกว่าติดดันรางมารถแรงขึ้นลูกปืนล้อทำงานเกินสเปคประกันขาด   ของผมเมื่อประมาณ ๑ เดือน พัดลมฟรีปั๊มไม่หนืด  เข้าศูนย์เคลมอันใหม่ทันทีไม่มีปัญหา  ก่อนเคลมช่างขอเลิ่นนิ่งดูอุณหภูมิช่างบอกว่ากลัวสมาร์ทเกจเพี้ยนขอใช้เครื่อง(จำชื่อไม่ได้)ตรวจดู   ก่อนตรวจผมก็บอกช่างให้ปิดกล่องดันรางด้วยแต่คันเร่งไฟฟ้าไม่ต้องปิด  ไม่มีปัญหาเคลมฟรีปั๊มพัดลมอันใหม่ราคา ๒,๗๐๐ทันทีไม่มีปัญหา  (แต่ถ้าศูนย์ไม่อยากทำเคลมก็ติดดันรางมาฟรีปั๊มทำงานหนักประกันขาด)  เพราะฉะนั้นประกันขาดหรือไม่ต้องพิจารณาที่ศูนย์และความเสียหายว่าเกิดจากการดัดแปลงหรือไม่เป็นกรณีๆไปจากประสบการณ์ไม่ใช่หลักการ  และหลักการผมไม่รู้จริงๆ   แต่เกือบทุกศูนย์จะบอกว่าให้ทำเรื่องไว้ก่อนแล้วมาฟังคำตอบวันหลังว่าเคลมได้หรือไม่เพราะศูนย์จะส่งเรื่องเคลมไปที่มิตซูตรวจก่อน  ถ้ามิตซูบอกเคลมได้ศูนย์ก็จัดการให้  แต่ถ้าไม่ได้ศูนย์ก็จะแจ้งลูกค้าว่าเคลมไม่ได้  แต่กรณีของผมเคลมเลยไม่ต้องส่งมิตซูก่อน

like like like

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
Botticino
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 06:06:04 pm »

ขอบคุณที่แบ่งปันประสพการณ์ครับ
james1965
ขุนแสนสตรีพ่ายNo.1532
Newbie
*

ฟ้าลิขิตรึจะสู้ มุมานะNo.1532

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:19:43 am »

อย่าทุกข์ใจไปเลยครับ รถเจโร่เราไม่พังง่ายๆหลอกครับเหนียวมาก- หากไม่บ้าพลังจนลืมตัวว่าไม่ได้เป็น Lambo กว่าจะพังอายุประกันหมดก่อนคริๆ
 good good good good good good good good good good good good good good good good good good good good
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 07:13:25 am โดย james1965 » บันทึกการเข้า

pajeen
Newbie
*

อยู่แบบป่าๆๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 03:39:06 pm »

ผมก็ติดกล่องพ่วงเวลาเข้าศูนย์ ก็ถอดกล่องออกเสียบปลั๊กแทน
james1965
ขุนแสนสตรีพ่ายNo.1532
Newbie
*

ฟ้าลิขิตรึจะสู้ มุมานะNo.1532

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 07:11:59 am »

ผมก็ติดกล่องพ่วงเวลาเข้าศูนย์ ก็ถอดกล่องออกเสียบปลั๊กแทน
สูตรเดวกานเลยอ่ะ....
 ยอดเยี่ยม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์