Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป๋าท่านใหน ไปแดมป์หลังคากันเสียงกันความร้อนมาบ้างครับ  (อ่าน 10912 ครั้ง)
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 05:29:22 pm »

คือผมเองก็เฉยๆนะครับ
แต่แฟนบอกว่า เวลาขับรถกลางแดด
นี่บริเวณหลังคาด้านใหนร้อนๆๆๆเหมือนจะไม่สบาย
เลยคิดว่าจะไปติดแผ่นกันความร้อน
ไม่ทราบว่ามีป๋าท่านใดทำบ้างแล้วครับ
ติดยี่ห้ออะไรราคาประมาณเท่าไรครับ
โปรเจคนี้แฟนอนุมัติครับอิๆ
จะได้คืนไฟแถวกลางตอนถอดหลังคาด้วยเลย
เพราะถอดออกตอนติดจอกลางครับ

และหากทางสะดวกกะว่าจะแดมป์ประตูด้วยเลย  Cheesy Cheesy

อ้อ...อีกอย่างครับ ทำไมผมรู้สึกว่ากลิ่นเข้าห้องโดยสารครับ
ทั้งๆที่เปิดให้อากาศหมุนวนในรถไม่ได้รับข้างนอกเข้ามาแล้ว
แบบนี้แก้ไงดีครับ

ตอนนี้กำลังกระเป๋าแหกครับ
เพิ่งไปติดกราวด์ไวร์มาด้วย..
กำลังจะติดถังดักไออีก
เฮ้อ...

รบกวนป๋าๆด้วยนะครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:19:16 pm »

มาปูเสื่อนอนรอด้วยคนครับ รักษาภายในให้น้องปาด้วย..
seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:36:21 pm »

มาอัพเดตอีกนิดครับ
ผมได้ลองปรึกษาเพื่อนผม
ที่ทำงานด้านพวกฉนวนเค้าบอกว่า
ให้ติดแค่แผ่นแดมป์ที่เป็นยางๆก็พอแล้วครับ
ยางๆมันเป็นฉนวนกันความร้อนได้ครับ
อีกอย่างจะกันเสียงเม็ดฝนกระทบหลังคาตอนฝนตกได้ด้วย
ในรถจะเงียบขึ้น

แต่ผมก็มีแค่คร่าวๆ
อยากรู้ประสบการณ์จริงว่ามีใครบ้างที่ไปทำมาแล้ว
ว่าคุ้มใหม

ถ้าไม่มีเดี๋ยวผมเป็นหน่วยกล้าตายเองครับ
เมียอนุญาตแล้วโปรเจคนี้อิๆ  Wink Wink

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
NonReturneR No.412
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:52:41 pm »

O0เป็นหน่วยสนับสนุน หน่วยกล้าตายครับป๋า ขอบคุณล่วงหน้าครับ
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:03:41 pm »

ติดแรคหลังคา ก็ช่วยบังไปบ้างบางส่วน
ส่วนเสียงเม็ดฝนกระทบ ชอบเสียงนี้อยู่แล้ว
@KGD
Base on ฿ K-G-D family
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:09:32 pm »

ป๋าคับก็ต้องแกะฝาครอบที่เป็นพรมของรถ(เหมือนกับตอนถอดเจาะคานหลังคา?)ก่อนถึงจะลองแผ่นฉนวนที่ว่านี้ใช่มั้ยคับ
ผมก็ทำงานอยู่บริษัทที่ผลิตฉนวนแผ่นและท่อส่งออกอยู่คับถ้าเราไม่มองเรื่องวิธีการติดตั้งและค่าใช้จ่ายผมว่าช่วยได้มากนะคับกับเสียงและความร้อนจากภายนอก
แต่ขึ้นอยู่กับการใช้งานถ้าวิ่งกลางวันที่เจอแดดระยะทางยาวๆผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะแต่ถ้าไม่???แล้วแต่ป๋าเลยคับ สาธุ

ID.1183
2.4GLS white
฿Ѿ҉Ʊ₰ǨǦ₫ Chonburi
auddyza
Hero Member

like: 127

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:17:28 pm »

ป๋าโย มาหน่อย ติดทั้งคันเป็นไงบ้าง ป๋าๆๆอยากรู้กัน
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:25:02 pm »

ผมใช้งานมา 8 เดือน ตั้งแต่ฤดูน้ำท่วม  ตกใจหมดฤดูร้อนตับแตก  ตกใจกระทั่งปัจจุบันฤดูฝน ยังไม่มีควมรู้สึกว่าควมร้อน เข้ามาเป็นอ่ปสรรคในการขับ  :)หรือการนั่งของคนในครอบครัวเลยทั้ง 7 ที่นั่ง ยกเว้น ผมเปิดแอร์เบาไปไม่สมดุลย์กันกับอากาศภายนอก  ยอดเยี่ยมคับท่าน
seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:32:10 pm »

ลบๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 05:20:26 pm โดย seto16 » บันทึกการเข้า

darkisumi
Jr. Member
**

like: 19

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:01:47 pm »

เพิ่มเติมนะครับ  การแด้มป์หลังคาต้องระวังเรื่องการยึดติดของแผ่นแด้มป์ด้วยนะครับ คงต้องหาอะไรมาประคองไม่ให้มันร่วงลงมาในระยะยาวด้วยครับ เพราะหลังคารถจะร้อนมาก(ถ้าจอดตากแดดหรือวิ่งกลางแดดนานๆ) แล้วจะทำให้การยึดตัวลดประสิทธิภาพลงครับ เพราะถ้าแผ่นแด้มป์ล่วงลงมาล่ะก้็โดนผบ.ฆ่าเอาง่ายๆเลยนะครับ Cheesy

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:19:52 pm »

O0เป็นหน่วยสนับสนุน หน่วยกล้าตายครับป๋า ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Cheesy Cheesy รับทราบครับป๋า รอทางสะดวกหน่อยครับอิๆ

ติดแรคหลังคา ก็ช่วยบังไปบ้างบางส่วน
ส่วนเสียงเม็ดฝนกระทบ ชอบเสียงนี้อยู่แล้ว
ผมติดแร๊คแล้วครับ แต่ว่าแฟนยังบ่นว่าความร้อนยังมีครับ ส่วนตัวผมไม่เคยรู้เลย
แต่นะผบ.พูดมา เราต้องเชื่อ และถือเป็นโอกาศได้แดมป์ประตูด้วยเลย  Cheesy Cheesy

ป๋าคับก็ต้องแกะฝาครอบที่เป็นพรมของรถ(เหมือนกับตอนถอดเจาะคานหลังคา?)ก่อนถึงจะลองแผ่นฉนวนที่ว่านี้ใช่มั้ยคับ
ผมก็ทำงานอยู่บริษัทที่ผลิตฉนวนแผ่นและท่อส่งออกอยู่คับถ้าเราไม่มองเรื่องวิธีการติดตั้งและค่าใช้จ่ายผมว่าช่วยได้มากนะคับกับเสียงและความร้อนจากภายนอก
แต่ขึ้นอยู่กับการใช้งานถ้าวิ่งกลางวันที่เจอแดดระยะทางยาวๆผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะแต่ถ้าไม่???แล้วแต่ป๋าเลยคับ สาธุ

ครับ น่าจะต้องแกะแผงหลังคาหมดเลยครับ เพื่อเอาแผ่นพวกนี้ไปแปะครับ ผมก็หวังว่ามันจะช่วยได้ครับ
แต่ยังไม่แน่ใจว่าค่าใช้จ่ายจะเท่าไร ถ้าแพงก็ถอยเหมือนกันครับ อ้อ...รถผมวิ่งกลางวันเป็นส่วนใหญ่เลยครับ
กลางคืนน้อยมาก ฟิล์มผม หน้า 40 ข้าง 80 วิ่งอยู่แถวสงขลาครับ

ป๋าโย มาหน่อย ติดทั้งคันเป็นไงบ้าง ป๋าๆๆอยากรู้กัน
โอ้ว...มีคนทำแล้ว รอฟังๆๆก่อนดีกว่าครับ  like like

ผมใช้งานมา 8 เดือน ตั้งแต่ฤดูน้ำท่วม  ตกใจหมดฤดูร้อนตับแตก  ตกใจกระทั่งปัจจุบันฤดูฝน ยังไม่มีควมรู้สึกว่าควมร้อน เข้ามาเป็นอ่ปสรรคในการขับ  :)หรือการนั่งของคนในครอบครัวเลยทั้ง 7 ที่นั่ง ยกเว้น ผมเปิดแอร์เบาไปไม่สมดุลย์กันกับอากาศภายนอก  ยอดเยี่ยมคับท่าน
ผมก็ไม่รู้สึกเลยครับป๋า แต่แฟนผมบ่น เลยบอกไปว่าจะไปทำแดมป์หลังคานะ
ปกติถ้าบอกแบบนี้ ผมตายไปแล้ว
แต่นี่นิ่งมาก แสดงว่ายอม แถมผมบอกว่าจะไปให้เค้าคืนไปแถวกลางให้ด้วยเลย
ก็ยังนิ่งๆ แ้้ล้วบอกว่า ก็ดี ในเมื่อทางสะดวกก็ต้องรีบคว้าโอกาศเลยครับ
แต่ถ้าราคาแพง...ผมก็ถอยเหมือนกันครับเสียดายเงิน 

seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:20:57 pm »

เพิ่มเติมนะครับ  การแด้มป์หลังคาต้องระวังเรื่องการยึดติดของแผ่นแด้มป์ด้วยนะครับ คงต้องหาอะไรมาประคองไม่ให้มันร่วงลงมาในระยะยาวด้วยครับ เพราะหลังคารถจะร้อนมาก(ถ้าจอดตากแดดหรือวิ่งกลางแดดนานๆ) แล้วจะทำให้การยึดตัวลดประสิทธิภาพลงครับ เพราะถ้าแผ่นแด้มป์ล่วงลงมาล่ะก้็โดนผบ.ฆ่าเอาง่ายๆเลยนะครับ Cheesy

ขอบคุณครับ เพิ่งรู้อีกว่ามันมีหลุดได้ด้วย...

Kung Bankrood(กุ้ง)
Sr. Member

like: 60

หงส์พันธ์แท้

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 06:52:50 pm »

ป๋าโยแดมป์ทั้งคันเลย เป็นไงบ้างครับ เสียงเงียบแน่นอน แต่เห็นภาพตอนรื้อแล้วทำใจลำบากครับ

seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:00:33 pm »

ป๋าโยแดมป์ทั้งคันเลย เป็นไงบ้างครับ เสียงเงียบแน่นอน แต่เห็นภาพตอนรื้อแล้วทำใจลำบากครับ
แค่หลังคายังพอทำใจได้ครับ
ถ้าทั้งคันหละ  Cry Cry

แต่ผมกลัวอย่างเดียวรอยมือช่าง
ที่ดำๆแล้วมาติดหลังคานี่ลบไม่ออก

Palover
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 11:05:41 am »

แค่หลังคายังพอทำใจได้ครับ
ถ้าทั้งคันหละ  Cry Cry

แต่ผมกลัวอย่างเดียวรอยมือช่าง
ที่ดำๆแล้วมาติดหลังคานี่ลบไม่ออก

ผมว่ารอยมือช่างยังไม่น่ากลัวกว่าตอนประกอบแล้วไม่สนิท

มันจะดัง ก๊อกๆ แก๊กๆ ให้รำคาญใจเล่น จนประสาทจะเสีย

ที่ผมเปลี่ยนเป็นปาฯ ส่วนนึงก็เพราะคันเดิมไปถอดล้างแอร์แล้วประกอบไม่ดี มีเสียงรำคาญใจจนทนไม่ได้นี่ละครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์