Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sensor ถอยหลัง  (อ่าน 6464 ครั้ง)
add_kmutnb
Newbie
*

like: 1

PAJERO SPORT TH 1439

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:56:46 am »

รบกวนสอบถามป๋าๆคับ ว่าปกติsensor ถอยหลังเวลาใส่ R  แล้วเสียงเซนเซอร์จะดังทันที ใช่ป่าวคับ พอผมไปกดปุ่ม sonar แล้วเสียงมันไม่ดังจะดังอีกทีก็ต่อเมื่อถอยแล้วจะถึงวัตถุถึงจะมีเสียงดังอาการแบบนี้ปกติหรือป่าวคับ เพราะผมสังเกตตั้งแต่วันออกรถมาเวลาถอยหลังจะมีเสียงดังทันที แต่พอกดปุ่ม sonar เสียงหายไปเลยคับจะมีอีกทีกอ้ตอนจะใกล้สิ่งขีดขวางแล้วคับ สงสัยมากๆว่าผิดปกติมั้ย  สาธุ สาธุ
add_kmutnb
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:58:12 am »

รบกวนสอบถามป๋าๆคับ ว่าปกติsensor ถอยหลังเวลาใส่ R  แล้วเสียงเซนเซอร์จะดังทันที ใช่ป่าวคับ พอผมไปกดปุ่ม sonar แล้วเสียงมันไม่ดังจะดังอีกทีก็ต่อเมื่อถอยแล้วจะถึงวัตถุถึงจะมีเสียงดังอาการแบบนี้ปกติหรือป่าวคับ เพราะผมสังเกตตั้งแต่วันออกรถมาเวลาถอยหลังจะมีเสียงดังทันที แต่พอกดปุ่ม sonar เสียงหายไปเลยคับจะมีอีกทีกอ้ตอนจะใกล้สิ่งขีดขวางแล้วคับ สงสัยมากๆว่าผิดปกติมั้ย  สาธุ สาธุ
ของผม 2.5 GT 2012 คับ
add_kmutnb
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:00:38 am »

อยากให้ดังเหมือนเดิมคับ สามารถทำได้ป่าวคับ หรือว่าควรเข้าศูนย์ให้ช่างมาดูระบบไฟให้ใหม่ ช่วยที่คับ ขอบคุนคับ กังวลมากๆๆ
wsura
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:13:32 am »

ของผมดังตอนมีของอยู่ในระยะครับ
add_kmutnb
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:30:10 am »

ของผมดังตอนมีของอยู่ในระยะครับ
สอบถามป๋าอีกอย่างคับ เวลาใส่ R แล้วเสียงจะดังทันทีป่าวคับหรือว่ารอเจอวัตถุก่อนถึงดังคับ
khwan2511
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:48:30 am »

ปกติค่ะไม่ดังตอนเข้าเกียร์ถอย  จะดังตอนใกล้วัตถุด้านท้ายเลยค่ะ เสียงดังติ๊ดแรกห่างวัตถุประมาณ 60 ซ.ม. และจะดังถี่ขึ้นเรื่อย ๆgood
nuzeed
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:10:47 pm »

ปกติค่ะไม่ดังตอนเข้าเกียร์ถอย  จะดังตอนใกล้วัตถุด้านท้ายเลยค่ะ เสียงดังติ๊ดแรกห่างวัตถุประมาณ 60 ซ.ม. และจะดังถี่ขึ้นเรื่อย ๆgood

ตามนั้นครับ
AHHA
Jr. Member
**

like: 7

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:15:07 pm »

ตามนั้นครับ
ของผม  2WD GT 2012  ยืนยัน อีก 1 เสียง  ปกติดังตอนใกลุ้ถึง  วัตถุ ครับ     
add_kmutnb
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:58:40 pm »

ผมสังเกตตอนแรกๆมุมกว้างจะดังด้วยนะคับป๋า ตรงมุมท้ายอะ แต่พอกด (เล่น) sonar มุมกว้างมันไม่ดังคับจะดังแต่ตรงกลางเลยคับ
ถ้าถอยแบบทะแยงปกติจะต้องดังอะแต่นี่กลับเงียบคับจะดังทีต้องถอยแบบตรงอะป๋าเหมือนตรงมุมมันไม่จับเซนเซอร์อะ สงสัยมากคับ
ninui54
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:23:26 pm »

เซ็นเซอร์ของน้องปาผม ก็ไม่ดังตอนเข้าเกียร์ครับ

ผมว่า มันไว้ใจได้มาก ๆ เลย ของน้องปาเนี่ย
neomazang
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 12:00:20 am »

นี่ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่านก็คงมาถามด้วยนะเนี่ยเพราะรถที่บ้านเข้าเกียร์แล้วมันจะดังปิ๊บๆ
AHHA
Jr. Member
**

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:32:40 am »

นี่ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่านก็คงมาถามด้วยนะเนี่ยเพราะรถที่บ้านเข้าเกียร์แล้วมันจะดังปิ๊บๆ
ตอนเข้าเกียร์ มีวัตถุอยู่ใกล้กับเซนเซอร์หรือเปล่าครับ เช่นจอดในบ้าน ใกล้ผนัง  เพราะเซนเซอร์ที่มุมมันส่งสัญญานมุมกว้าง
ตามคู่มืออนะครับ  ออกด้านข้างรถด้วยครับ
add_kmutnb
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:31:24 am »

ตอนเข้าเกียร์ มีวัตถุอยู่ใกล้กับเซนเซอร์หรือเปล่าครับ เช่นจอดในบ้าน ใกล้ผนัง  เพราะเซนเซอร์ที่มุมมันส่งสัญญานมุมกว้าง
ตามคู่มืออนะครับ  ออกด้านข้างรถด้วยครับ
ผมสังเกตเซนเซอร์มุมกว้างไม่ดังนะคับ จะดังเมื่อใกล้วัตถุเลย ปกติมุมกว้างจะดังอยู่แล้วเมื่อใส่ R แต่พอกด sonar ไม่ดังเลยคับ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 01:19:22 pm »

ต้องดูด้วยนะครับ มีอยู่ 4 จุด ไม่ว่าสิ่งกีดขวางเข้าใกล้จุดไหนก็จะดังครับ ผมมองกล้องหลังก็ห่างเยอะนี่นา แต่ทำไมเสียงเตือนดังยาวววว..จอดเลยครับ ลงมาดู..หุหุ ใบใม้ครับใบใหญ่ซะด้วย ยื่นมาปิดเซนเซอร์มิดเลย..
AHHA
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:49:55 am »

ผมสังเกตเซนเซอร์มุมกว้างไม่ดังนะคับ จะดังเมื่อใกล้วัตถุเลย ปกติมุมกว้างจะดังอยู่แล้วเมื่อใส่ R แต่พอกด sonar ไม่ดังเลยคับ

อันนี้ลองไม่ยากครับ ป๋า ทำตามนี้นะครับ หาที่โล่งๆ  รัศมี   2  เมตร ไม่มีอะไรใกล้รถ
1. ดูที่หน้าปัดรถถ้าสตาร์ทแล้วไฟเตือน SONAR บนหน้าปัดติดอยู่หรือป่าว
2. ดับเครื่องแล้วบิดสวิทย์ไปที่  ON  (เครื่องยังดับอยู่นะครับ ดึงเบรคมือไว้สุดด้วยกันพลาด)
3. ดึงเกียร์มาที่  R   แล้วดูว่าดังหรือ เปล่า
4. ให้คนช่วยมาบังเซนเซอร์ทีละจุดครับว่าดังปกติเปล่า
5. ลองกดปุ่ม SONAR  1  ทีแล้วลองตั้งแต่ข้อ 3  ว่าผลเป็นไง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์