Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวง มาลัย ดัง อีดแอ๊ดๆๆ เวลาเลี้ยง เข้า 0 3รอบ ไม่จบ  (อ่าน 4255 ครั้ง)
jack@zender
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:13:29 pm »

ผมขอเรียนพี่ๆ ว่าเกิดจากอะไร ครับ รถเพื่อนผม 3-4 คัน ปาเจเหมือนกัน ไม่มีปัญหานี้ ( ยาง,ล้อ ลม ได้ทำการตรวจสอบหมดแล้ว )
เข้าศูนย์ไป 3 ครั้ง ช่างทำการแก้ไขโดย ทา จาระบีให้ ก็ไมหายดัง อีดดดดแอ๊ดๆๆๆ ตลอดเวลาเลี้ยว เป็นเสียงเบาๆ ออกมาจากแกน พวงมาลัย ( รำคราญมาก ) รถวิ่งไป 8,000 กม.
เริ่มดังตั้งแต่ 3,000กม.แล้ว

พี่ๆ พอจะทราบเกี่ยวกับการแก้ไขบ้างไหมครับ

Liverpool(ชาติ)
Hero Member

like: 101

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:21:52 pm »

เคลมโล้ดคับป๋า สาธุ สาธุ สาธุ
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:52:02 am »

ผมก็เป็นเหมือนกัน ยังไม่ได้แก้เลยครับ... เบื้องต้นทาจารบีที่เพลา ก็ยังไม่หาย...
ได้เรื่องยังไงบอกกันด้วยนะครับ

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:03:24 am »

ผมก็ได้ยินมาจากพวงมาลัย นึกว่าอะไรมันสีกัน เลยเข้าใจว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่

ตกลงมันคือปัญหาใหญ่ป่าวครับ  อ๋าย!!!!! อ๋าย!!!!!
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:11:43 am »

เคลมโล้ดคับป๋า สาธุ สาธุ สาธุ
เหมือนป๋าชาติบอกคับเคลมโลดดดด...บอก0ไปเลยว่าแก้ไข3ครั้งยังไม่หายไม่อยากเป็นหนูทดลองยา อ๋าย!!!!!
ขอเคลมก่อนจะเป็นมากกว่านี้ถาม0ดูถ้าเกิดปัญหาขึ้นระหว่างขับ(ขออยากให้เกิดเลย)คุณจะรับผิดชอบต่อชีวิตและทรัพย์สินป่าว

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:20:04 am »

ผมก็เป็นเหมือนกัน ยังไม่ได้แก้เลยครับ... เบื้องต้นทาจารบีที่เพลา ก็ยังไม่หาย...
ได้เรื่องยังไงบอกกันด้วยนะครับ

ป๋าปอ ทาจารบีแล้วยังไม่หายเหรอครับ อีกสูตรนึงที่ได้ยินมาคือปรับความสูงพวงมาลัยขึ้น/ลง แล้วหมุนพวงมาลัยไปพร้อมๆกัน หาจังหวะที่มันไม่ดังแล้วล็อก
เกิดไม่พอดีกับการหมุนพวงมาลัยก็แย่เลย

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:40:44 am »

อาการเดียวกันครับ ผมเข้าศูนย์ 3 ครั้ง ถึงหาย  ตอนแรกเสียงดังเอี๊ยดๆ เหมือนยางสีกัน ช่างเปลี่ยน clock spring ให้  เสียงเอี๋ยดอ๊าดหายไป แต่คราวนี้ได้เสียงครืดคราดๆ มาแทน
ผมกลับเข้าศูนย์อีก ช่างคนใหม่ ก็เปลี่ยน clock spring อีก (ช่างบอกว่าเป็นธรรมดาที่ต้องมีเสียงบ้าง )  กลับมาขับได้สองอาทิตย์ ดังมากขึ้นกว่าเดิม ดังจนรำคาญ
กลับไปเข้าศูนย์อีกเป็นครั้งที่สาม ผมบอกว่าเปลี่ยน clock spring มาสองครั้งแล้ว (ออกโวยวายนิดหน่อย)  คราวนี้ช่างเปลี่ยน clock spring ให้อีก และทำอะไรเพิ่มอีกก็ไม่รู้ ผมรอเกือบ 3 ชั่วโมง จึงเสร็จ
ตอนนี้เสียงหายไปแล้ว แต่ไม่รู้ว่ามันจะกลับมาอีกรึปล่าว ตอนนี้รู้สึกโล่งและขับอย่างมีความสุข ยิ้มออกแล้วคร้าบบ Cheesy
gramsai
พิธ 912
Newbie
*

like: 1

พิธ 912

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:23:09 am »

ของผมเข้า 0 รอบเดียวหายขาด
...........ช่างเขาบอกว่า ปาเจโร สปอร์ตรุ่นของเราที่ใช้ กันอยู่ทุกคันเลย หากไปทำการโยกปรับแกนพวงมาลัย สูง- ต่ำ ดังแน่นอน  วิธีแก้โยกหาตำแหน่งเดิมให้เจอ(ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ) คือโยกทีละนิดหมุนกลับไปกลับมาอยู่อย่างนั้นจนกว่าจะเจอจุดที่อู่เขาตั้งมา รับรองหายแน่ครับ  พี่ๆ ทำเองที่บ้านก็ได้ แต่ต้องสตาร์ทเครื่องยนต์นะครับจะได้หมุนพวงมาลัยง่ายๆ ไม่งั้นเหนื่อยแน่
ผมก็ไม่รู้จริงๆ ว่าเขาทำที่ปรับพวงมาเพื่ออะไร คือเห็นรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นทำเลยทำบ้าง แต่ไม่ค่อยมีฝีมือผลออกมาเลยใช้การไม่ได้ และเกิดเสียงเอี้ยดๆ อีกต่างหาก 

พิธ 912
Vapex
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 09:02:40 am »

...........ช่างเขาบอกว่า ปาเจโร สปอร์ตรุ่นของเราที่ใช้ กันอยู่ทุกคันเลย หากไปทำการโยกปรับแกนพวงมาลัย สูง- ต่ำ ดังแน่นอน  วิธีแก้โยกหาตำแหน่งเดิมให้เจอ(ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ) คือโยกทีละนิดหมุนกลับไปกลับมาอยู่อย่างนั้นจนกว่าจะเจอจุดที่อู่เขาตั้งมา รับรองหายแน่ครับ  พี่ๆ ทำเองที่บ้านก็ได้ แต่ต้องสตาร์ทเครื่องยนต์นะครับจะได้หมุนพวงมาลัยง่ายๆ ไม่งั้นเหนื่อยแน่
ผมก็ไม่รู้จริงๆ ว่าเขาทำที่ปรับพวงมาเพื่ออะไร คือเห็นรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นทำเลยทำบ้าง แต่ไม่ค่อยมีฝีมือผลออกมาเลยใช้การไม่ได้ และเกิดเสียงเอี้ยดๆ อีกต่างหาก 

โป๊ะเชะ ครับ ผมก็ทำแบบนี้ ให้ช่างเตรียม clock spring ว่าจะไปเปลี่ยนตั้ง 5000 ตอนนี้ 12000 เดือนที่แล้ว น้องขับมันปรับพวงมาลัย พอผมกลับมาขับ เลยปรับพวงมาลัยอีกรอบ สงสัยปรับสูงขึ้นมั้ง เสียงหายไปเฉยๆๆ เลยถึงบางอ้อตั้งแต่เดือนที่แล้ว
PAJERO2554
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:10:19 pm »

ถ้าเป็นเเบบนี้
ช่าง  QC  มัวเเต่ทำอะไรกันอยู่ถึงปล่อยมาให้คนซื้อต้อง รับชะตากรรม
prapawis
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 02:01:13 pm »

ผมดังตอน 6,000 กม. ติดต่อศูนย์ใหญ่ ตรวจสอบ model เพลาขับ เป็นของ stock เก่า (จารบีน้อย) หรืออย่างไรนี่ล่ะครับ  ขอเคลมเพลาขับใหม่เรียบร้อยแล้ว  ปัจจุบัน 35,000 กม.ไม่ดังแล้วครับ  หากท่านเข้าศูนย์บริการที่ไม่มีประสบการณ์อาจจะแก้ไขไม่ตรงจุด ผมโชคดีที่เข้าศูนย์นครช้ย (รัตนาธิเบศร์) ที่ช่วยประสานงานให้ และเพื่อความรวดเร็วยิ่งขึ้น ผมก็ประสานงานไปยังศูนย์ใหญ่ด้วย    ซึ่งศูนย์ใหญ่ให้บริการดีมาก  ลองดูนะครับ ขอให้โชคดีนะครับ     ปล.มีปัญหาอะไรขอให้ปรึกษาศูนย์ใหญ่อีกทางหนึ่งนะครับ เพื่อที่เข้าจะได้ช่วยติดตามผลจากศูนย์บริการอีกทางหนึ่ง
aon@phk
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 03:26:37 pm »

ผมดังตอน 6,000 กม. ติดต่อศูนย์ใหญ่ ตรวจสอบ model เพลาขับ เป็นของ stock เก่า (จารบีน้อย) หรืออย่างไรนี่ล่ะครับ  ขอเคลมเพลาขับใหม่เรียบร้อยแล้ว  ปัจจุบัน 35,000 กม.ไม่ดังแล้วครับ  หากท่านเข้าศูนย์บริการที่ไม่มีประสบการณ์อาจจะแก้ไขไม่ตรงจุด ผมโชคดีที่เข้าศูนย์นครช้ย (รัตนาธิเบศร์) ที่ช่วยประสานงานให้ และเพื่อความรวดเร็วยิ่งขึ้น ผมก็ประสานงานไปยังศูนย์ใหญ่ด้วย    ซึ่งศูนย์ใหญ่ให้บริการดีมาก  ลองดูนะครับ ขอให้โชคดีนะครับ     ปล.มีปัญหาอะไรขอให้ปรึกษาศูนย์ใหญ่อีกทางหนึ่งนะครับ เพื่อที่เข้าจะได้ช่วยติดตามผลจากศูนย์บริการอีกทางหนึ่ง
เหน็ด้วยคับเข้า0ช่างไม่มีประสบการณ์และฝีมือซวยเลย ของผมเช็คเสียงดังพวงมาลัยถอดพวงมาลัยออกมาหมดใส่กลับไม่เหมือนเดิม  พวงมาลัยเอียงซ้ายอยู่ต้องเข้าไปทำใหม่2รอบ น่ากลัวมากกับ0ไม่มีมาตฐาน
BEN10 BangYai(ป๋านัท บางใหญ่)
ไม่ใช่คนรวย แค่อยากใช้ของดี (PajeroSport)
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 02:11:10 pm »

ผมขอเรียนพี่ๆ ว่าเกิดจากอะไร ครับ รถเพื่อนผม 3-4 คัน ปาเจเหมือนกัน ไม่มีปัญหานี้ ( ยาง,ล้อ ลม ได้ทำการตรวจสอบหมดแล้ว )
เข้าศูนย์ไป 3 ครั้ง ช่างทำการแก้ไขโดย ทา จาระบีให้ ก็ไมหายดัง อีดดดดแอ๊ดๆๆๆ ตลอดเวลาเลี้ยว เป็นเสียงเบาๆ ออกมาจากแกน พวงมาลัย ( รำคราญมาก ) รถวิ่งไป 8,000 กม.
เริ่มดังตั้งแต่ 3,000กม.แล้ว

พี่ๆ พอจะทราบเกี่ยวกับการแก้ไขบ้างไหมครับ

แก้ไขปัญหา ดัง อีดดดดแอ๊ดๆๆๆ ตลอดเวลาเลี้ยว เป็นเสียงเบาๆ ออกมาจากแกน พวงมาลัย ของผมมันมาตอน 5000 โลครับ แต่ไม่อยากให้ 0 ลื้อเลยลองดูเอง
รูปแรก ตำแหน่งที่มาของเสียง(น่าจะใช่) เขาว่ากัน
รูปสอง เอานิ้วกดไอ้เจ้าตัว วงแหวนลงให้สุด แล้วเอาจารบี ทาถู ทาถู ให้รอบแกนเพลา แล้วปล่อย อีกสองสามวันทำซ้ำ อีกครั้ง ตอนนี้ของผมหายเป็น ปลิดทิ้ง ปรับตำแหน่งพวงมาลัยได้ตามต้องการ และไม่มีเสียงกวนใจอีกเลยครับ

ID:1219 "I LOVE THE KING"
อั๊ยยะ 58
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์