Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานไดชาร์จขาด ป๋า ๆ ท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับ  (อ่าน 3864 ครั้ง)
sdps
Jr. Member
**

like: 7

« เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:41:27 pm »

บังเอิญวันนี้เปิดกระโปรงหน้าดู  ว่าจะติดโช้คอัพบ้าง  ดันไปเจอเศษสายพานเข้า  ดูไปดูมา เอ้าสายพานที่เป็นคู่ขาดไปเส้นหนึ่ง  โทรถามศูนย์ ก็ OK ศูนย์บอกว่าเป็นสายพานไดชาร์จ  (ก็ไม่ค่อยมีความรู้ ว่าใช่หรือเปล่า)  ศูนย์แจ้งว่ายังขับได้อยู่  ก็เลยพยายามขับกลับบ้าน  กะว่าพรุ่งนี้คงจะรีบเข้าศูนย์ไปใส่  แล้วกะว่าคงจะเปลี่ยนอีกสองเส้นที่เหลือไปด้วยเลย  ไม่รู้เส้นที่ขาดไปพอจะเครมได้หรือเปล่า เพราะเจ้าปาของผมอายุได้แค่ขวบกับอีก 4 เดือนเอง วิ่งไปประมาณ 45,000 กม. ป๋าท่านใดมีคำแนะนำหรือมีประสบการณ์แบบนี้บ้างไม๊ครับ  งง มากเลย อายุสายพานแค่ปีกว่า ๆ เองหรือครับ  u u
Tong_siam
Jr. Member
**

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 12:03:42 am »

เท่าที่เคยใช้รถมาหลายยี่ห้อ ไม่น่าจะเคลมได้นะครับ
สายพานเป็นวัสดุสึกหรอตามอายุ+การใช้งาน
อายุขึ้นอยู่กับหลายอย่าง
1 ชม.การใช้งาน(รวมรถติด)
2 อุณหภูมิในการใช้งาน
3 ความตึงหย่อนของการตั้งสายพาน
ประมาณนั้นและราคาไม่น่าจะแรงมากนะครับ
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 07:42:03 am »

เท่าที่เคยใช้รถมาหลายยี่ห้อ ไม่น่าจะเคลมได้นะครับ
สายพานเป็นวัสดุสึกหรอตามอายุ+การใช้งาน
อายุขึ้นอยู่กับหลายอย่าง
1 ชม.การใช้งาน(รวมรถติด)
2 อุณหภูมิในการใช้งาน
3 ความตึงหย่อนของการตั้งสายพาน
ประมาณนั้นและราคาไม่น่าจะแรงมากนะครับ

ขอบคูุณมากครับป๋าสำหรับคำแนะนำ ก็คงเป็นอย่างนั้น  แต่ยัง งง อยู่หน่อย เพราะเพิ่งเคยเจอคันแรกที่ใช้ได้แค่ปีกว่า ๆ แล้วสายพานขาด  โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:13:44 pm »

ยังไงป๋าอย่าลองเช็คส่วนอื่นด้วยนะครับว่าสายพานที่ขาดมันไปฟาดส่วนอื่นเสียหายด้วยหรือป่าว...

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:42:24 pm »

ยังไงป๋าอย่าลองเช็คส่วนอื่นด้วยนะครับว่าสายพานที่ขาดมันไปฟาดส่วนอื่นเสียหายด้วยหรือป่าว...

ขอบคุณครับ วันนี้ยังไม่ได้เข้าศูนย์เลย แต่ยังพอเอามาวิ่งทำงานได้อยู่  พรุ่งนี้ว่าจะเข้าศูนย์แต่เช้า แล้วจะลองให้ช่างเค้าตรวจเช็คตามข้อแนะนำของป๋าครับ  สาธุ  แต่ว่าไม่มีป๋าท่านใดเป็นแบบผมเลยเหรอครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:42:39 pm »

เป็นไงบ้างแล้วครับ....
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:44:13 pm »

พรุ่งนี้จะลองถามช่างที่ศูนย์ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ  ขอบคุณมากครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:45:33 pm »

พรุ่งนี้จะลองถามช่างที่ศูนย์ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ  ขอบคุณมากครับ
ครับ ขอให้ไม่มีปัญหานะครับ ....
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:49:57 pm »

ครับ ขอให้ไม่มีปัญหานะครับ ....

ขอบคุณมากครับ  ก็หวังว่าคงไม่มีอะไรเสียหายเพิ่มเติม  แต่ยัง งง ไม่หาย เปลี่ยนรถมาหลายคัน เพิ่งเจอครั้งแรกกับเจ้าน้องปา อายุน้อย ๆๆ  แล้วป๋าท่านอื่น ก็ไม่น่าจะเจอแบบผม  คิดว่าแจ๊คพ๊อตเจอสายพานที่มีปัญหาพอดีมั๊ง 
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:09:42 pm »

แจ็คพอตแน่ ๆ ครับ  อายุการใช้งานมันจะพอ ๆ กับสายพาน  ไทร์มิ่งเรา ประมาณ 1 แสน โล  อันนี้สำคัญต้องรีบเปลี่ยนนะครับ  ให้ช่างดูด้วยว่ามู่ลงมู่เล่ ตรงงหรือเปล่า  เพราะแบบนี้มันต้องกินสายพานแน่ ๆ

ปล. ชอบรุปแมวมากเลยครับ  555  คนชอบแมว  แต่ไม่เลี้ยง ไม่งั้น ผบ.ไม่ให้นอนด้วย  เขาแพ้ขนแมว  เอ้อชีวิต  อิอิ   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์