Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาปัญหากับพี่ ๆ น้อง ๆ ในบอร์ดหน่อยครับ  (อ่าน 3790 ครั้ง)
Xeric
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:10:50 pm »

สวัสดีครับ  ผมเพิ่งออกน้องปาได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว  และเกิดปัญหาให้หงุดหงิดใจโดยเฉพาะแฟนผมค่อนข้างเสียความรู้สึกอย่างมากเนื่องจากตอนจองรถได้ตกลงกับเซลล์เรื่องของแถมเป็นชุดแต่งรถโครเมี่ยมซึ่งเซลล์จัดการเอาไปติดตั้งให้  โดยมีฝาครอบไฟหน้า-ไฟท้าย  เบ้ามือจับ  สปอยเลอร์  และครอบไฟตัดหมอก  ฯลฯ   ซึ่งวันที่เซลล์เอาไปติดตั้ง (ไม่แน่ในว่าทำกันเองหรือขับไปให้ร้านประดับยนต์ทำ)  พอติดเสร็จเซลล์ก็แจ้งให้ผมมาตรวจดูความเรียบร้อย  ซึ่งผมและแฟนได้ทำการตรวจดูแล้วปรากฏว่างานออกมาเรียบร้อยดี  แต่ยังเหลือฟิลม์ที่ยังไม่ได้ติด  เซลล์บอกว่าอีก 3 วันพร้อมรับรถ  ในระหว่าง 3 วันนี้ผมได้โฉบไปที่ศูนย์ทุกวันก็พบว่ารถที่ผมจองไว้นั้นทางศูนย์เค้าจอดไว้ข้างนอกตลอด 3 วัน  ( จอดไว้ในโรงรถแบบเปิด มีหลังคาแต่สูงมาก ๆ ) และระหว่าง 3 วันนั้น   ฝนเจ้ากรรมก็ดันตกทั้งวันและทุกวัน ( ซึ่งผมฟันธงว่ารถผมโดนฝนสาดตลอด 3 วันแน่นอน )  พอวันรับรถผลปรากฏว่าชุดแต่งโครมเมี่ยมที่เซลล์ได้เอาไปติดตั้งนั้น  เกิดความเสียหายคือมันติดไม่สนิทและเผยอออกมาแบบสังเกตุเห็นได้อย่างชัดเจน  ซึ่งไม่เหมือนตอนที่ผมไปตรวจดูวันที่ติดตั้งเสร็จคราวแรก  ผมถามเซลล์ว่าทำไมเป็นแบบนี้  กลับได้คำตอบว่า "มันคงโดนฝนสาดและกาวที่ติดมันเลยไม่สนิท...มั้ง?Huh?" (และไม่แสดงความรับผิดชอบต่อชิ้นงานใด ๆ ทั้งสิ้น)  ผมและแฟนเสียความรู้สึกอย่างมากแต่ไม่อยากจะโวยวายอะไรเพราะมันเป็นวันดี (วันออกรถ)  ไม่อยากอารมณ์เสีย  และมอง ๆ ไปมันก็ยังพอรับได้  แต่พอเอาออกมาใช้มา 2 อาทิตย์แล้ว  ชิ้นงานที่ว่าดังกล่าวกับเผยอเปิดออกมามากกว่าเก่าแบบว่ามองดูแล้วรับไม่ได้แล้ว  (น่าเกลียดมาก)   ตอนซื้อรถคันแรก (ฮอนด้า)  ไม่เห็นเจอปัญหาแบบนี้เลย  นัดรับรถช่างติดชุดแต่งมาให้อย่างดี  งานทุกชิ้นเรียบร้อยไม่มีที่ติใช้มา 6 มีก็ไม่มีแม้แต่จะหลุดร่อน  เผยอ  เปิดอ้า 

ที่เกรินมายืดยาวอยากจะปรึกษาพี่ ๆ น้อง ๆ หน่อยนะครับ  ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นพอมีทางแก้ไขได้บ้างรึป่าวครับ
1.  อยากจะสอบถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่า  ถ้าผมจะเอารถไปแก้ไขที่ร้านประดับยนต์  เอาเป็น จ.ขอนแก่น  หรือ  จ.อุดร ฯ  มีร้านไหนดี ๆ แนะนำบ้างมั๊ยครับ
2.  พอเอาไปทำช่างเค้าจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้างครับ  ผมจะได้อธิบายแฟนให้เข้าใจเพราะแฟนเข้าใจว่าถ้ารื้อออกจะมีคราบกาวติดสีรถรึป่าว???  ต้องขูดมั๊ย???  ประมาณว่าแฟนกลัวรถสีถลอก
3.  นิผมก็วิ่งจะครบ 1000 kg. แล้วครับ  จะให้เอารถเข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์ที่ออก  ผมก็คงไม่กล้าแล้วครับ  เหมือนมันจะส่อแววว่าช่างที่นั้นคงทำงานกันห่วยแตก  พี่ ๆ น้อง ๆ มีศูนย์บริการดี ๆ แนะนำบ้างมั๊ยครับ  (ขอเป็น จ.อุดรฯ  หรือ  จ.ขอนแก่น  ก็ได้ครับ)  จักขอบพระคุณอย่างสูง   สาธุ สาธุ สาธุ
4.  เอาเข้าเช็คระยะที่ 1000 kg.  ผมควรจะเปลี่ยนของเหลวทั้งคันมั๊ยครับ (น้ำมันเครื่อง+กรอง,  น้ำมันเฟืองท้าย)  ช่วยแนะนำหน่อยครับเพราะเคยได้ยินพี่ที่รุ้จักกันเค้าเอาไปเปลี่ยนของเหลวทั้งคันที่ระยะ 1000 kg.  เห็นเค้าบอกว่าเพื่อเอาสิ่งตกค้างในเครื่องยนต์ออก  (อันนี้ผมไม่เข้าใจจริง ๆ)
อยากจะรบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณอย่างสูง  ผมจะได้บอกแฟนให้สบายใจสักที   สาธุ สาธุ สาธุ

***ผมและแฟนชอบปาเจโร่มาก ๆ แต่เจอมาตรฐานการบริการแบบนี้ตั้งแต่ยังไม่ได้รับรถ  ผมว่ามันบั่นทอนจิตใจและความเชื่อมันในตัวรถไปเยอะเลยครับ***
Xeric
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:12:19 pm »

เวรกรรม  ทำไมรูปใหญ่จัง  อุตส่าห์ย่อแล้วครับ  ไม่เกิน 200k  (สงสัยทำไม่เป็น)  ขอโทษเวปมาสเตอร์ด้วยครับ

สาธุ สาธุ
apichai 139
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:21:45 pm »

ผมก็เป็นครับ อาการเดียวกัน แต่ผมติดที่ร้านข้างนอก ก็เลยกลับเข้าไปให้ช่างติดให้ใหม่ครับ พอดีเห็นรูปสปอยเลอร์หลังติดกาวซิลิโคลอย่างเดียวหรอครับ กลัวหลุดหาย Smiley

ID 1663
ปาดำ 2.5 VG GT 2WD
MY 2012

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 12:43:07 am »

จริงๆน่าจะไม่ยอมและขอให้แก้ไขก่อนครับ แต่ถ้าเรารับมาแล้ว 0 จะบ่ายเบี่ยงไม่รับผิดชอบได้

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:36:30 am »

สำหรับอุปกรณ์ที่ติดไม่เรียบร้อย......ไปตามร้านประดับยนต์ เขาก็คงลอกออกมา แล้วก็ติดเทปกาวให้ใหม่ แล้วก็ติดเข้าไปใหม่ครับ ...... สำหรับรอยกาวของเดิม ไม่ต้องห่วงครับ ช่างเขามีวิธีลอกออกมา ไม่ต้องถึงขนาดขูดรถหรอกครับ 

สำหรับหางหลัง....โดยปกติต้องเน้นให้แข็งแรงนะครับ ถ้าไม่อยากเจาะรถเพื่อยึดน็อตกับหาง....ก็คงต้องเน้นให้ช่างติดให้แข็งแรงมากๆ......ไม่งั้นเดี๋ยวหางหลุด กลายเป็นปาหางด้วนนะ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ....แนะนำไม่ได้ขอรับ ไม่ได้อยู่ในพื้นที่......รอผู้รู้ท่านอื่นๆมาแนะนำต่อไปครับ 

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 06:16:55 am »

คงจะเป็นที่กาวติด ไม่มีอะไรน่าเป็นหว่งครับ แก้ไขได้ไปที่ร้านประดับยนต์

ทำการแก้ไขใหม่ใช้แถบกาว 3M ของแท้สีแดง ติดหนึบเหนียวทนทาน

ทำใจให้สบายรับรถวันแรกเอาฤกษ์เอาชัย ทุกปัญหาแก้ไขได้ ลองเข้าบ้านบ่อยๆ สิครับ

ปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้น ในบ้านนี้มีป๋าๆ ที่มีประสบการณ์สามารถให้ข้อแนะนำที่ดีเยอะครับ

ให้มองข้ามสิ่งเล็กๆ น้อยๆ เพื่อจุดประสงค์ที่ใหญ่กว่า.....ครับผม

good good good

Tk007
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:38:58 am »

ค่อยๆแก้ไขไปครับ
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 12:23:37 pm »

มีน้ำยาลองกาวสติ๊กเกอร์โดยเฉพาะของ 3M ด้วยครับ HomePro โลด

Xeric
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:17:27 am »

ขอบคุณป๋าทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

แล้วมีใครพอจะแนะนำร้านประดับยนต์ กับ ศูนย์บริการดีดี. แถว จ.อุดรฯ หรือ ขอนแก่นบางครั้ง ช่วยผมหน่อยเด้อออ  สาธุ
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 05:00:10 pm »

ลอกออกไปติดกาวใหม่ครับ เลือกกาว2หน้าแบบดีๆ ของ3Mก็ได้ครับ
จริงๆเรื่องแบบนี้ผมว่าเราไปหาร้านที่รู้จักกัน หรืองานประณีตๆดีกว่านะครับ หรือถ้าไม่มีก็ร้านธรรมดาด็ได้แต่ป๋าก็ไปยืนคุมเลย ถ้าเป็นอันไหนไม่เรียบร้อยก็ถอดมาติดใหม่ ไปร้านดังๆบางทีคิวเข้าเยอะ ทำให้เราแบบชุ่ยๆก็มีครับ อย่าไว้ใจร้านไหรมากไปครับ รถเราเราต้องเช็คเองครับ

- CHRISTIAN 145 -
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์