Languages
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: - กันแมลงออสซี่ กับ ประโยชน์ที่ได้รับ -  (อ่าน 27110 ครั้ง)
noppadol1411
Jr. Member
**

like: 6

อัศวินปาเจโร่ดำ รหัส 902

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:39:09 pm »

ของมิตซูแบบไทยๆ ตลาดๆ ราคาเท่าใดครับ ?
    อยากรู้ครับ

" วันนี้เราเป็นปาเจโร่
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:40:40 pm »

ของมิตซูแบบไทยๆ ตลาดๆ ราคาเท่าใดครับ ?
    อยากรู้ครับ

มิตซูไทย ไม่แน่ใจครับ.....ของตลาดทั่วๆไป น่าจะ 800-900 ไม่เกิน 1000 ครับผม

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:43:02 pm »

ป๋าวินหมายถึงช่องที่ป๋ายีนส์แกถ่ายมาให้เห็นนั่น มีประโยชน์ 3 ประการหลักๆ ครับ

1. เป็นช่องที่สามารถระบายน้ำ + เศษใบไม่ที่ขนาดไม่ใหญ่ เวลาฝนตก มีน้ำอยู่บนฝากระโปรง น้ำจะไม่มาขังที่ตรงกันแมลงเหมือนในบ้านเราครับ (ป๋าบางท่านที่ติดของไทย จะมาเจาะรูระบายน้ำเอง) รวมถึงพวกใบไม้ที่ขนาดไม่ใหญ่สามารถไหลมากับน้ำออกทางช่องนี้ได้บ้าง (คิดว่าคงออกไม่หมดนะครับ แค่ได้บ้างเท่านั้น)
2. เป็นช่องลมครับ คือเวลารถวิ่ง ลมยังสามารถเข้าที่ช่องนี้ได้ เพื่อประโยชน์ในการไล่น้ำ + ฝุ่นออกจากฝากระโปรงหน้า เหมือนกับรถไม่ได้ติดกันแมลงอยู่ครับ (นึกถึงรถที่ติดกันแมลงแบบทึบ เหมือนที่ขายในบ้านเรา เวลารถวิ่ง+ฝนตก ลมจะไล่น้ำบนฝากระโปรงได้น้อยครับ ฝากระโปรงจะเป็นคราบง่ายกว่า)

3. เป็นช่องที่ทำมาเพื่อเว้นไว้เวลาที่ใส่ "แว่นตาเวอร์ชั่นออสซี่" หรือที่เรียกว่า ครอบไฟหน้า คือถ้าไม่มีช่องนี้ ตัวกันแมลงกับกันไฟหน้าจะกดกันเองครับ ทำให้ใส่ได้แค่อย่างเดียว....เขาเลยเจาะเป็นช่องให้ป๋าสามารถกระเป๋าแหกได้พร้อมกัน 2 อย่าง  haha haha haha haha

ป๋า TAZZ จะเปิดอีกรอบป่าวครับ  อยากโดน หางออสซี่อีกอันครับ  extreme sexy girl

เปิดแน่นอนครับป๋ายีนส์ เดี๋ยวเคลียร์ของ lot นี้หมด ผมจะเปิดให้จองของแล้วครับ เนื่องจาก "กันไฟหน้า" ที่ผมสั่งมากะเอามาทำสีสำหรับน้องปาผม มีป๋าๆมาขอซื้อไปหมดเลยอะคร้าาาาาาาบ ไม่เหลือไว้ให้ผมซักอันเย้ยยยยยยยย เลยจะสั่งเข้ามาอีกรอบขอรับ  เดี๋ยวเปิดจองเมื่อไหร่จะ PM ไปแจ้งป๋ายีนส์นะครับ 

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:49:17 pm »

มาว่ากันถึงวิธีติดกันแมลงกันต่อฮ๊าาาาาาาาาฟ 

อันดับแรก ก็เอาพุกฐานน็อต มาใส่ที่รูใต้ฝากระโปรงครับ มีจะมีรูกลมๆ อยู่ 4 รู ถ้าเอาตัวกันแมลงไปทาบ มันจุอยู่ตรงกับช่องที่สำหรับใส่น็อตพอดี ก็เอาพุกยัดลงไปครับ

เสร็จแล้ว ก็เอากันแมลงมาทาบครับ กำหนดตำแหน่งติดสติกเกอร์พลาสติก (3M) ในคู่มือมีบอกครับว่าติดตรงไหน โดยหลักการคือ ติดตรงที่กันแมลงมันจะกดไปโดนฝากระโปรงครับ มี 3 จุด ซ้าย-ขวา ตรงขอบของตัวกันแมลงที่โค้งมุดไปใต้ฝากระโปรงพอดี + ตรงกลาง คือตรงจมูกของฝากระโปรง (กลางฝา) พอดี  ติดโดยแปะครึ่งนึงมาไว้ด้านบนฝากระโปรง อีกครึ่งพับเข้าไปด้านล่าง หรือจะไม่ครึ่งพอดี เลื่อนไปมาได้ แต่หลักการคือต้องมีส่วนหนึ่งพับขึ้นมาด้านบัน และส่วนหนึ่งพับลงไปด้านล่างนะครับ ก่อนติด เขามีผ้าแอลกอฮอลมาให้ทำความสะอาดพื้นผิดที่จะติดนะครับ เอามาเช็ดๆก่อน จะได้ไม่มีฝุ่น กาวจะได้ติดแน่นๆจร้าาาาาาาาาา

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:52:50 pm »

จากนั้นก็เอาเจ้าตัวกันแมลงมายึดเข้าไปครับ โดยที่ให้พุกฐานน็อตทั้ง 4 ตัวตรงกับช่อง ขันน็อตเข้าไปให้แน่น.....เวลาขันน็อต ต้องเอานิ้วกดตัวกันแมลงให้แนบเข้าไปกับพุกนะครับ (ไม่ต้องออกแรงมาก กดนิดเดียวมันก็แนบแล้วครับ) ถ้าไม่แนบกับพุก น็อตจะไปกดกับกันแมลงเฉพาะบางจุด มันจะไม่แน่นจร้าา

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:58:20 pm »

ต่อมาก็มาใส่คลิบยึด 2 ปีก โดยที่ตัวกันแมลงจะมีช่องเล็กๆที่ 2 ปีก ไว้ให้ตัวคลิบสามารถยึดกับกันแมลงได้.....ขั้นตอนนี้ไม่มีการเจาะ หรือยึดน็อตนะครับ เป็นคลิบแบบเสียบ เริ่มต้นจากการกำหนดจุดยึดตัวคลิบ (ดูจากเจ้าช่องเล็กๆที่ตัวกันแมลง) เอา สติกเกอร์พลาสติกกันรอยที่เหลืออีก 2 แผ่น มาติดในตำแหน่งที่คลิบจะต้องหนีบกับฝากระโปรง  ติดเสร็จแล้วก็เอาตัวคลิบหนีบออกมา สำหรับคลิบหนีบมีช่อง 2 ช่อง ช่องบนจะหนีบตัวกันแมลง (สังเกตุมันจะมีเขี้ยวเล็กๆ ไว้เกี่ยวกับเจ้าช่องเล็กๆที่ตัวกันแมลง)  ส่วนช่องล่างจะหนีบกับฝากระโปรง.....จัดการเลยครับ ก็จะได้ออกมาตามรูป

Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:59:38 pm »

สวยจัง  แต่ มะมีตังงงงง 
BAMBOO
Jr. Member
**

like: 38

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:03:54 pm »

ป๋าสอนวิธีติดกันแมลงแล้วต่อด้วยวิธีติดแว่นให้ด้วยนะครับ 

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:19:55 pm »

ต่อกันอีกนิด กับขั้นตอนสุดท้ายในคู่มือ......ในคู่มือระบุว่า เราต้องขันเจ้ายางรองฝากระโปรงขึ้นมาประมาณ 1 รอบ (แบบทวนเข็มนาฬิกา) หรือตัวยางต้องมีความสูงอย่างน้อย 18mm อันนี้เป็นเสป็กของออสซี่ ผมก็ไม่แน่ใจว่าเจ้าปาในออสซี่มันเริ่มตั้งยางรองฝากระโปรงกันไว้ที่ความสูงเท่าไหร่  ก็เลยลองดูกับรถผมนี่แหละครับ เริ่มต้นเอาแบบอย่างที่เขาบอก ตั้งต้นเท่าไหร่ไม่รู้ หมุนทวนเข็ม 1 รอบ (บนยางรองฝากระโปรง มีลูกศรอยู่ ดังนั้นจึงรู้ว่าหมุนเท่าไหร่จะครบรอบครับ) แล้วลองปิดฝาดู ปิดได้ครับ แต่ฝากระโปรงจะสูงขึ้นเล็กน้อย.....ดูไปดูมาตลก (มันพอมองออก)......ก็เลยไขเจ้ายางรองกลับลงมาเรื่อยๆ แล้วลองปิดดู จนสุดท้ายมันก็กลับมาอยู่ในตำแหน่งเริ่มต้น......ลองปิดดู ปิดได้ กันแมลงยังไม่กดกับกระจังหน้า.....เลยลองเอาไม้บรรทัดมาวัดดูที่ยางรองฝากระโปรง สำหรับรถผมมันตั้งเริ่มต้นมาที่ความสูงประมาณ 16mm ครับ เลยหมุนเล็กน้อยให้มันขึ้นมาอีกซัก 2mm เท่าคู่มือ.....เป็นอันเสร็จพิธี

สำหรับป๋าที่ติดเอง ลองวัดเจ้ายางรองฝากระโปรงดูก่อนนะครับว่าตั้งมาสูงเท่าไหร่ ผมไม่แน่ใจว่า mmth จะตั้งมาเป็นมาตรฐานเท่ากันทุกคันหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:24:03 pm »

ติดเสร็จเรียบร้อยแล้วก็จะเป็นแบบนี้ครับ ปาขาว + กันแมลงใส..........เปรียบกับปาขาว + กันแมลงดำ ของป๋ายีนส์ แล้วพอสู้ได้มั๊ยน้ออออออออออออ

อันนี้สำหรับป๋าที่อยากติดกันแมลงพร้อมกันไฟหน้า..........มันเว้นช่องมาให้ติดกันได้ครับ ไม่กดกันเอง (แรกๆผมนึกว่าจะใส่ด้วยกันไม่ได้ซะอีก)

ถ้ามองใกล้ๆ จะเห็นสติกเกอร์ใสกันรอยที่ติดไว้ครับ

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:27:56 pm »

สำหรับน้องปาที่ติด scoop แบบแมวป่าของป๋านะ.....มีคำถามว่าจะติดกันแมลงได้หรือไม่......กันแมลงตัวนี้ติดแล้วมีช่องว่างด้านบนเหลืออยู่ แต่จะพอที่จะคลุมเจ้า scoop หรือไม่นั้น......ไม่แน่ใจจริงๆครับ ต้องลองสถานเดียว........เอารูปพื้นที่เหลือด้านบนฝากระโปรงมาให้พิจารณาละกันครับ  สาธุ สาธุ

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:45:22 pm »

เอาหละครับ ทีนี้หลังจากติดไปแล้ว.......วิเคราะห์กันดูในหมู่เพื่อน......มา review ให้ฟังกันครับ (พึ่งติดวันนี้นะครับ review เป็น review ที่เกิดจากการนั่งคุยในกลุ่มเพื่อนที่ชอบแต่งรถ ยังไม่ผ่านมาวิเคราะห์หลังการใช้งานจริง)

1. สวย?                พูดยากครับ แล้วแต่รสนิยม....บางคนมองสวย....บางคนมองไม่สวย......บางคนมองไม่เห็น  haha haha haha haha haha (ยังใหม่อยู่ครับ มันใสมาก)
2. ขโมย?              ยากครับ ถ้าไม่สามารถเปิดกระโปรงหน้าได้ ก็ขโมยไม่ได้ (ล็อกจากด้านในฝากระโปรง)
3. ทำให้ฝาเป็นรอย        ค่อนข้างยาก เพราะคลิบหนีบเป็นพลาสติก + มีสติกเกอร์พลาสติกรองอยู่อีกที จึงเป็นรอยยากกว่าของทั่วไปที่ขายในไทยครับ (ส่วนใหญ่คลิบเป็นเหล็ก)
4. กันแมลง/หิน             คงกันได้ระดับหนึ่ง แต่คงสู้พวกอันใหญ่ๆ Size ยักษ์ที่ขายกันทั่วๆไปไม่ได้ครับ เพราะขนาดมันเล็กกว่าพอสมควร (บางกว่า) คือของออสซี่มันจะกันได้ตรงส่วนหน้าของฝากระโปรงเป็นหลักครับ แต่ถ้าจะทำให้เกิดลมยกพัดเอาแมลงให้พ้นกระจกหน้านี่ impossible ครับ มันเล็กเกิน
5. ความคงทน               ถ้าเป็นประเด็นเรื่องแตก....ดูจากเนื้ออคริลิกแล้ว น่าจะแตกยากครับ และการล็อกไม่ได้ล็อกจนขยับไม่ได้ คือมันยุบตัวได้บ้าง ถ้าไม่โดนอะไรแปลกๆจริงๆ (เช่น หินก้อนใหญ่ๆ อย่างจัง.....เอาหน้าน้องปาไปเสยคันหน้า......หรือพวกเข็นรถโดยเอามือกดกันแมลง) ไม่น่าจะแตกครับ แต่ถ้าเป็นความคงทนในแง่ของการเป็นรอยนั้น คงมีรอยเกิดขึ้นแน่นอนในอนาคตครับ สำหรับแบบใส....นานๆไปอาจเหลืองได้บ้างครับ
6. แปลกใจ                   พอติดเสร็จ ไม่ได้คิดอะไรครับ......พอตอนจะขับรถออก ขึ้นไปนั่ง.....โอ๊ะ......มันมองไม่เห็นกันแมลงจากในรถด้วยนี่หน่า.......แจ่มครับ ไม่มีอะไรมาเกะกะขวางตา......

มุมมองจากในรถเมื่อติดกันแมลงแล้ว....มองไม่เห็นกันแมลงเลยครับ 

TAZZ
Sr. Member

ปาออสซี่

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:47:10 pm »

ป๋าสอนวิธีติดกันแมลงแล้วต่อด้วยวิธีติดแว่นให้ด้วยนะครับ 

แว่นติดง่ายมากครับ....ไม่ต้องรอ review ครับป๋า.....โทรมา เดี๋ยวผมบอกให้ 2 นาทีก็ติดเสร็จแล้วคร้าาาาาบ 

Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:54:41 pm »

แว่นติดง่ายมากครับ....ไม่ต้องรอ review ครับป๋า.....โทรมา เดี๋ยวผมบอกให้ 2 นาทีก็ติดเสร็จแล้วคร้าาาาาบ 
  ทำสีแว่นเสร็จมาโชว์ด้วยนะครับป๋า 
เด็กชายจีดี
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:59:57 pm »

ผมยังไม่ได้หมุนตัวรองขึ้นเลย ดู คู่มือ ผ่าน ๆ เองครับป๋า เพราะอ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง  haha

ติดเสร็จก็ปิดฝาปกติ ...... ดีนะไม่แตกอะ  

และก็อยากจะบอกว่า ผมทำพุก ตัวใหญ่หล่นไปในห้องเครื่อง 1 ตัว ก็เลยใส่แค่ 3 ตัวครับ  เดียวค่อยเอาตัวเล็กมาแต่งเติมเล็กน้อย ใส่แทนเอา grimace

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 04:05:57 pm โดย Pawinz [ ID : 859 ] » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์