Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีถอดคอนโซลแอร์ออกมั๊ยครับ  (อ่าน 11947 ครั้ง)
7777777
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 05:47:25 pm »

ล่าสุดพบเสียงที่ภายในคอนโซลเหมือนพลาสติก+ยางกระทบและเลื่อนกันอี๊ดๆอ๊าดๆน่ารำคาญมากๆครับ (ผมเป็นพวกประสาทกินเวลาเจอเสียงพวกนี้ครับ)

เลยแงะถอดคอนโซลจอออกมาเรียบร้อย ผลปรากฎคือ เสียงที่ว่านั้นยังอยู่ครับ เอามือไปจับสายนั่นนี่ ทุกที่เท่าที่ล้วงได้แล้ว เสียงที่ว่ายังไม่หายไปครับ

เลยจะถามว่า มีวิธีแงะคอนโซลแอร์ออกด้วยมั๊ยครับ เอาทั้งแผงเลยครับ ตรงลูกบิดแอร์สามอัน ลงไปด้านล่าง เอาวิทยุออกให้หมด(เอาfrontออกเป็นแล้วครับ) เอาให้เรียบวุธเลยครับ

อ้อแล้วก็อีกสาย ตรงที่เสียบRCAด้านใน ไม่ทราบว่าที่มีstickerติดไว้ว่า video in เนี่ย ถ้าผมพ่วงกับ สายRCA มาเสียบipod มันจะใช้ได้มั๊ยครับ

ไม่แน่ใจว่ามันใช่AUXรึเปล่า

ps.1 สุขุมวิท71 ตรูจะจำไว้ว่าเข้าไปขอความช่วยเหลือแล้วทำเมิน เชิญไปบริการลูกค้าใหม่ตามใจเถอะ

ps.2 หลังจากแกะจอเป็นอันสำเร็จทำให้เกิดความอยากในการทำนู่นนี่เองมากๆเลยครับ ขอบคุณป๋าที่ลงyoutubeไว้นะครับ   joob joob

...
Full Member

like: 63

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 05:52:46 pm »

ป๋าอย่าเพิ่งรีบแกะครับ ลองทดสอบแบบนี้ก่อนครับ บางทีอาจจะเป็นเสียงสะท้อน
ลองเอามือกดที่พักแขนดูครับว่าเสียงหายหรือป่าว

เสียงของที่แขวนไว้ตรงที่บังแดดกระจกหน้า ก็สะท้อนไปยังหน้าคอนโซลได้เช่นกันครับ
ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ  Smiley
7777777
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 05:58:50 pm »

ป๋าอย่าเพิ่งรีบแกะครับ ลองทดสอบแบบนี้ก่อนครับ บางทีอาจจะเป็นเสียงสะท้อน
ลองเอามือกดที่พักแขนดูครับว่าเสียงหายหรือป่าว

เสียงของที่แขวนไว้ตรงที่บังแดดกระจกหน้า ก็สะท้อนไปยังหน้าคอนโซลได้เช่นกันครับ
ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ  Smiley

ทำดูแล้วครับป๋า ปกติผมวางแขนเวลาขับอยู่แล้วด้วยครับ

ทีนี้ผมถอด ยวง จอ ออกมาหมดเลย แล้วคราวนี้ขับไปที่ขรุขระๆ มันได้ยินมาจากข้างในลึกๆเลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่าซ้าย ขวา หรือ บน ล่าง

เหมือนเป็นเสียงกิ๊บซักอย่าง อันนี้เดาเอาสุดๆครับ

ตอนนี้คือรถว่างเปล่ามากครับ เพราะหลอนจัด ยกทุกอย่างออกหมดเลย  Roll Eyes Undecided Sad

เดี๋ยวไปลองอีกรอบตอนนี้เลยครับ แล้วจะกลับมารายงานอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 06:02:35 pm โดย 7777777 » บันทึกการเข้า
...
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 06:09:36 pm »

ไม่ค่อยเจอครับที่ดังมาจากข้างในคอนโซล เพราะปกติถ้าไม่เคยถูกรื้อ ยังไงก็ไม่ดัง

ป๋าลองดูถ้วยเขี่ยบุหรี่ที่เสียบไว้ข้างเบรคมือด้วยนะครับ สาเหตุของเสียงไปหน้าคอนโซลได้เช่นกัน
ขวดน้ำหรือของที่วางในช่องข้างประตูด้วยครับ  Smiley
7777777
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 07:47:33 pm »

ไปลองมาแล้วครับ ให้คนนั่งไปด้วย ยกทุกอย่างออกจากรถ

ขับไป ให้คนนั่งข้างๆกดนู่นนี่ไป ยังไงเสียงก็ยังมีเหมือนเดิมครับ

กลุ้ม...

เสียงก๊อกแก๊กเพิ่งแก้หายไปที่นึง มาโผล่อีกที่นึง Sad
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:47:17 pm »

เอาใจช่วยให้เจอเร็วครับ เคยเป็นเหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้มันหายไปแล้ว 555+
lancer
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:11:29 pm »

เป็นเหมือนกันเลยครับ ทีแรกคิดว่าใน เก๊ะเก็บของ ลองเอาของออกหมด ยังได้ยินอยู่ แต่ลองเอามือกดตรงด้านหน้าของที่ครอบจอ เสียงมันหาย
 ว่าจะลองถอดที่ครอบจอดูอยู่ ว่าเกิดจากอะไร

...
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:49:31 pm »

ล่าสุดพบเสียงที่ภายในคอนโซลเหมือนพลาสติก+ยางกระทบและเลื่อนกันอี๊ดๆอ๊าดๆน่ารำคาญมากๆครับ (ผมเป็นพวกประสาทกินเวลาเจอเสียงพวกนี้ครับ)

เลยแงะถอดคอนโซลจอออกมาเรียบร้อย ผลปรากฎคือ เสียงที่ว่านั้นยังอยู่ครับ เอามือไปจับสายนั่นนี่ ทุกที่เท่าที่ล้วงได้แล้ว เสียงที่ว่ายังไม่หายไปครับ

เลยจะถามว่า มีวิธีแงะคอนโซลแอร์ออกด้วยมั๊ยครับ เอาทั้งแผงเลยครับ ตรงลูกบิดแอร์สามอัน ลงไปด้านล่าง เอาวิทยุออกให้หมด(เอาfrontออกเป็นแล้วครับ) เอาให้เรียบวุธเลยครับ

อ้อแล้วก็อีกสาย ตรงที่เสียบRCAด้านใน ไม่ทราบว่าที่มีstickerติดไว้ว่า video in เนี่ย ถ้าผมพ่วงกับ สายRCA มาเสียบipod มันจะใช้ได้มั๊ยครับ

ไม่แน่ใจว่ามันใช่AUXรึเปล่า

ps.1 สุขุมวิท71 ตรูจะจำไว้ว่าเข้าไปขอความช่วยเหลือแล้วทำเมิน เชิญไปบริการลูกค้าใหม่ตามใจเถอะ

ps.2 หลังจากแกะจอเป็นอันสำเร็จทำให้เกิดความอยากในการทำนู่นนี่เองมากๆเลยครับ ขอบคุณป๋าที่ลงyoutubeไว้นะครับ   joob joob

ปกติมันจะเขียนว่า TV in ครับป๋า ใช้ได้เลยครับเฉพาะหัวสีเหลือง
หัวสีขาวกับแดงไปใช้หลัง front alpine ผ่านสาย Ai-net ครับ  Smiley

ในเมื่อลองเสียงสะท้อนแล้วยังไม่หาย เรื่องถอดรื้อชุดใหญ่ผมไม่เคยรื้อนะครับป๋า
แต่หลักๆก็คือดึงออกตรงๆเข้าหาตัว ทั้งแผงตรงกลางนั้นเลยครับ
ถ้ามีน็อตให้เห็นก็ถอดออกก่อนครับ  Smiley
dunservice
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 07:32:02 pm »

ผมว่ามีเหรียญตกไปในช่องแอร์หรือป่าวครับ
kumpon
Newbie
*

like: 7

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 08:12:39 pm »

ผมเคยรื้อแต่เป็นรุ่น GLS จะมีสายดึงช่องแอร์ 2 เส้นต้องปลดออกก่อน แล้วดึงออกได้เลย
แต่รุ่นนี้คงมีมอเตอร์ดึงช่องแอร์ อาจดึงออกได้เลยมั้ง ลองถ่ายข้างในชัดมาดูครับ  big smile
7777777
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:36:04 am »

เมื่อวานพยายามดึงออกมาแล้วครับ แต่ไม่ประสบผลครับ

ประจวบเหมาะ ไฟที่สวิทช์เปิดแอร์หลังมันขาดพอดี

เลยส่งเข้าศูนย์เลยครับ หวังว่าจะฟลุ๊คกลับมาแล้วเสียงหายด้วยเถิด Sad
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:29:42 pm »

เมื่อวานพยายามดึงออกมาแล้วครับ แต่ไม่ประสบผลครับ

ประจวบเหมาะ ไฟที่สวิทช์เปิดแอร์หลังมันขาดพอดี

เลยส่งเข้าศูนย์เลยครับ หวังว่าจะฟลุ๊คกลับมาแล้วเสียงหายด้วยเถิด Sad

รถป๋าใช้มานานแค่ไหนแล้วอ่ะครับ ไฟสวิทช์แอร์ทำไมขาดเร็วจัง
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:52:55 pm »

รถป๋าใช้มานานแค่ไหนแล้วอ่ะครับ ไฟสวิทช์แอร์ทำไมขาดเร็วจัง

ผมก็ขาดมา2ปีละยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

7777777
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 09:51:37 am »

ผมก็ขาดมา2ปีละยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

ใช้ขึ้นปีที่สองครับ แต่ผมเห็นบางคันป้ายแดง ไฟเบรคก็ขาดหลายคันอยู่นะครับ น้องปากับน้องมิวเนี่ย เห็นเยอะเลย

ตอนนี้ไฟเปิดสว่างตรงกลางรถก็ขาดไปแล้วคร้าบบบ anger

ตกลงตอนนี้เสียงไม่หาย ไฟแอร์เคลมแต่ของก็ยังไม่มา เซ็งคร้าบบบ

เสียงแก๊กๆที่เข็มขัดนิรภัย เคลมไปช่วงน้ำท่วม ตอนนั้นติดเรื่องขนส่งพอเข้าใจ ผลัดไปขอหลังปีใหม่ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้คร้าบบบ grimace
อู๊ด..อู๊ด..0691
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 11:34:40 am »

เสียงที่ว่ามันดังในส่วนคอนโซนกลางหรือใต้พวงมาลัย

ของผมที่เจออยู่ที่ใต้พวงมาลัย 
เปิดช่องฟิวส์  จะมีแผ่นเหล็กข้างใต้
มันมักจะหลวม เคยหมุนน๊อตเข้าไปแล้วก็ยังไม่หาย
เลยใช้ภูมิปัญญาชาวบ้านครับ
กระดาษครับ  ยัดเข้าไปเลยที่ใต้แผ่นเหล็ก(ตรงระหว่างแผ่นเหล็กกับครอบคอนโซลล่างเอาให้แน่นครับ)
ปรากฏว่า หายวุ้ย....555 มีความสุข สะบายหู   ครับ

แชร์สู่กันฟังครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์