Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับน้องปลามาขอดเกล็ด  (อ่าน 9258 ครั้ง)
washira
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 05:41:14 pm »

มันคือการขัดเอาผิวส้มออกใช่ไหมครับ อยากรู้จริงๆนะ เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยอะครับ  สาธุ สาธุ

ใช่ครับป๋า ขัดเอวผิวส้มออกไปครับ  Cheesy

แล้วรถจะเป็นรอยง่ายไหมครับ เคยเข้าไปอ่านใน thaiwasher เขาว่ากันว่ารถที่ขัดเอาผิวส้มออกจะเป็นรอยง่าย จริงเท็จประการใดครับ (เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจอะครับ)  สาธุ สาธุ

รถจะเป็นรอยหรือไม่ ก็อยู่ที่การดูและและความสะอาดของอุปกรณ์ที่ใช้ครับ

ผิวรถแข็งเท่าเดิม  มันจะเป็นรอยง่ายขึ้นได้อย่างไรในเมื่อล็กเกอร์ (เคลียร์โคต) ยังเป็นของเดิมอยู่ครับ เพียงแค่ขัดปรับให้มันเรียบและ gloss ขึ้นเท่านั้นเองครับ

ที่ว่าเป็นรอยง่าย น่าจะเกิดจากความเข้าใจผิด เนื่องจาก เห็นรอยง่ายขึั้้น (ก็มันเงา และเรียบมาก) ส่วนรถที่ผิวขรุขรุ มีรอย มันก็หม่นๆ ซ่อนๆ อยู่ในผิวส้มนั่นแหละครับ เลยไม่เห็นรอย (คือรถไม่ได้เงาไปกว่ารอย มันก็เลยกลืนกัน)

ทีนี้ต้องเลือกแล้วล่ะครับ ว่าจะเงาหม่นๆ เห็นรอยยาก หรือเงาโดดเด่น แต่ต้องดูแลดีๆ หน่อย เท่านั้นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 05:43:47 pm โดย washira » บันทึกการเข้า
washira
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 05:47:45 pm »

ว่าอยู่ ชื่อคุ้นๆ กลับบ้านที่อุบลคงได้ไปใช้บริการ (พึ่งรู้ว่า)คุณตั้วเปิดคาร์แคร์

ว่าแต่ vip-bigbike ยังเล่นอยู่หรือเปล่าครับ

ยินดีครับ

ผมทำเป็นคาร์ดีเทลลิ่ง เล็ก ๆ อยู่ที่บ้านครับ เน้นงานรายคันครับ

vip ก็ยังติดตามอยู่ แต่เปลี่ยนรถแล้วเป็นแนว euro style แต่งตามใจมากกว่า ส่วน bigbike ขายไปแล้วครับเพื่อนำเงินมาลงทุนครับ (ไม่ค่อยได้ขี่)

แล้วเจอกันครับพี่
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:31:59 pm »

มันคือการขัดเอาผิวส้มออกใช่ไหมครับ อยากรู้จริงๆนะ เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยอะครับ  สาธุ สาธุ

ใช่ครับป๋า ขัดเอวผิวส้มออกไปครับ  Cheesy

แล้วรถจะเป็นรอยง่ายไหมครับ เคยเข้าไปอ่านใน thaiwasher เขาว่ากันว่ารถที่ขัดเอาผิวส้มออกจะเป็นรอยง่าย จริงเท็จประการใดครับ (เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจอะครับ)  สาธุ สาธุ

รถจะเป็นรอยหรือไม่ ก็อยู่ที่การดูและและความสะอาดของอุปกรณ์ที่ใช้ครับ

ผิวรถแข็งเท่าเดิม  มันจะเป็นรอยง่ายขึ้นได้อย่างไรในเมื่อล็กเกอร์ (เคลียร์โคต) ยังเป็นของเดิมอยู่ครับ เพียงแค่ขัดปรับให้มันเรียบและ gloss ขึ้นเท่านั้นเองครับ

ที่ว่าเป็นรอยง่าย น่าจะเกิดจากความเข้าใจผิด เนื่องจาก เห็นรอยง่ายขึั้้น (ก็มันเงา และเรียบมาก) ส่วนรถที่ผิวขรุขรุ มีรอย มันก็หม่นๆ ซ่อนๆ อยู่ในผิวส้มนั่นแหละครับ เลยไม่เห็นรอย (คือรถไม่ได้เงาไปกว่ารอย มันก็เลยกลืนกัน)

ทีนี้ต้องเลือกแล้วล่ะครับ ว่าจะเงาหม่นๆ เห็นรอยยาก หรือเงาโดดเด่น แต่ต้องดูแลดีๆ หน่อย เท่านั้นเองครับ

ขออนุญาติถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับก่อนจะตัดสินใจ คือพี่บอกว่าแล็กเกอร์ยังเป็นของเดิม แต่ขัดให้เรียบและ gloss แล้วพอขัดให้เรียบจะมีผลให้เจ้าแล็กเกอร์มันบางลงหรือเปล่าครับ เพราะถ้า "ขัด" มันก็น่าจะมีแล็กเกอร์บางส่วนที่ต้องถูกขัดออกไปด้วยซิครับ

สำหรับประเด็นเรื่อง "เห็น" รอยง่ายนี่ผมพอเข้าใจตามที่พี่อธิบายแล้วครับ แล้วที่พี่บอกว่าต้องดูแลดีๆนี่ ถ้าผมเอาไปทำแล้วผมต้องดูแลอย่างไรครับถึงจะเหมาะสม เพราะถ้าดูแลไม่ดีก็เห็นรอยง่าย ที่ว่าดูแลดีผมก็ไม่รู้ว่าจะทำไหวมั้ยเลยอยากรู้รายละเอียดของ "การดูแลดีๆ" เพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยครับ

ขอบคุณครับ สาธุ สาธุ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
kinda-iji
ปามาส สป. No.0425
Full Member

like: 30

เส้นทางสีขาว.ดวงดาวสีทอง

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:09:40 am »

good good good
washira
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 02:32:49 am »

ถ้าทำอย่างถูกวิธี บางลงน้อยมากๆ ครับ  Smiley ลองดูกระทู้นี้ครับ http://www.detailingworld.co.uk/forum/showthread.php?p=1586059

การดูแล ก็คงต้องระวังเรื่องความสะอาดของอุปกรณ์ที่ใช้ทำความสะอาดรถครับ แม้กระถ้าผ้าที่ใช้เช็ด เมื่อความนุ่มน้อยลงก็ควรรีบเปลี่ยน รวมไปถึงแรงกดที่กระทำต่อรถ ขณะเช็ด หรือล้าง ควรทำด้วยความเบามือครับ คราบฝังแน่นที่ล้าไม่ออกปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ clay bar ครับ อย่าไปขยี้มัน

การล้าง ลองดูคลิปนี้ครับ สังเกตตอนล้าง ไม่วนครับ ทำเป็นเส้นตรง เช็ดแห้งก็พยายามใช้ิวิธีซับเอาครับ และลูบเป็นเส้นตรง

http://www.youtube.com/watch?v=7ryNv1Q78Xg

หลีกเลี้ยงการเช็ดฝุ่น หรือปัดฝุ่น ควรล้างอย่างเดียวครับ อาจลำบาก แต่ผมว่าได้คุ้มกว่าเสียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 02:48:04 am โดย washira » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์