Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เพิ่มลำโพงเสียงแหลมให้น้องปา  (อ่าน 16527 ครั้ง)
jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 04:42:35 pm »

จริงๆ แล้ว ลองเปลี่ยน cap ที่เสียงแหลมเดิมดูก่อนก็ได้ครับ ของเดิมติดรถ 1uf 50v(electrolyte non polar) เปลี่ยนเป็น 2.2uf (poly) ผมว่าแค่นี้ผมว่าเสียงดีขึ้นมากแล้ว ลงทุน 1-2ร้อย
ความรู้ใหม่อีกแล้ว ขอบคุณครับป๋า ONSEMI  ถ้ามีโอกาสไปบ้านหม้อ จะหามาเล่นดูครับ สาธุ
เพิ่มเติมหน่อยครับถ้าค่าของ cap ย่ิงมากขึ้นเสียงกลางจะย่ิงโด่งน่ะครับจะไปกลบแหลมต่ำถึงแหลมสูงหมด ทางที่ดีอย่าเกิน 2.2 uf อย่างที่ป๋า onsemi บอกครับ

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:06:59 pm »

เพิ่มเติมหน่อยครับถ้าค่าของ cap ย่ิงมากขึ้นเสียงกลางจะย่ิงโด่งน่ะครับจะไปกลบแหลมต่ำถึงแหลมสูงหมด ทางที่ดีอย่าเกิน 2.2 uf อย่างที่ป๋า onsemi บอกครับ
ขอบคุณหลาย ๆ ครับป๋าเจี๊ยบ สาธุ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:59:10 pm »

เอาละสิ...เด๋วได้มีป๋าท่านอื่น มาเว้า กันเรื่อง  Bi-Cap , Tri- Cap  กันบ้างละ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy  เด๋วจะสนุกกันใหญ่  Huh? Huh?

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

like: 5

Happiness

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:37:06 am »

เอาละสิ...เด๋วได้มีป๋าท่านอื่น มาเว้า กันเรื่อง  Bi-Cap , Tri- Cap  กันบ้างละ.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy  เด๋วจะสนุกกันใหญ่  Huh? Huh?

ผมว่าป๋า​ Punpun ต้องเล่นเครื่องเสียงบ้านอยู่​แน่ๆเลย​ รู้เทคนิคนี้ด้วย​ 

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:19:07 am »

ขออนุญาติ

ผมคุยไรกันงง ขอเป็นรูปเลยได้ไหม 

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
Punpun
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:08:08 am »

ผมว่าป๋า​ Punpun ต้องเล่นเครื่องเสียงบ้านอยู่​แน่ๆเลย​ รู้เทคนิคนี้ด้วย​ 

เมื่อตอนผมอยู่ ม.ปลาย  มีหนังสิอ Underground ของพวกหูทอง  ชื่อ Absolute Sound พูดถึงกันเรื่องนี้ Bi Cap. Tri Cap และเรื่อง WonderCAP กันเป็นเรื่องใหญ่ทีเดียว  แล้วก็หายหายไปแต่ก็มีเครื่องเสียงพวกเรือนแสนยึดถือเป็น Standard ในวงจรกันด้วย  แต่หลักใหญ่ใหญ่ ก็พูกกันที่ Passive Crosscover ในลำโพงกัน   ก็พอมีเห็นมา Adapt ใช้ในรถบ้งเหมือนกัน  สำหรับพวกฟังเพลงเอาความไพเราะ ในรถกัน   ไม่มีสูตรตายตัว ในเรื่องการคำนวณเท่าไร  เพียงเน้น PolyPropylene หรือ โพรีสไทรีน พวก Siemens Styroflex เขียนไม่ค่อยถูก  คร่อมเพื่อให้เป็นทางเดินของเสียงแหลมที่ถูก Block โดยพวก Mylar Capacitor ถูกถูก  แต่ตัวขับเสียงแหลมต้องหรูพอถึงจะได้ยินสำหรับพวกหูทองด้วย  เด๋วนี้มีพวก Poly ทั้งหลายจากจีนก็เยอะ  ก็ถูกพอน่าเอามาลองกันเท่ห์ดี 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 01:24:48 pm »

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Punpun
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:06:44 pm »

ถ้าจะเอาเรื่อง Bi Cap   Tri Cap ลอง search ใน Google ได้ครับ  มีลึกไปถึง Bi Cap  Tri Cap กันถึง ภาค Power Supply ของ Power Amp เลย.   ส่วนเรื่องสูตรคำนวณ Passive Network ก็ลองหาดูครับ มี ถ้าชอบคำนวณ   Capacitor ที่เอามาต่อแบบตัวเดียวนั้น เป็น Cross Over แบบ 6 db/octave คือไม่ยอมให้เสียงความถี่ต่ำผ่านเข้าไป เป็นการตัดแบบไม่ขาดทีเดียว  มีสัญญานเสียงที่ตัดออกปนมาเล็กเล็ก    แต่มิติยังไปได้ดี  ไม่มีการเลื่อนของเฟสมากไป ง่ายและดีพอควร แต่ในขณะเดียวกันก็ทำให้เสียงแหลมที่สะอาด หมองมัวไปด้วยคุณภาพของ ตัว Capacitor เอง  ถ้าอยากใส่แก้เซ้งเดินเล่นบ้านหม้อ  ถ้าเราคิดว่าจะใส่ที่กี่ ไม่โครฟารัด ก็หาพวก Poly สีเหลืองเหลือง อ้วนอ้วนมาใส่แทนได้  แต่ถ้าเห็นลวดที่ขั้วยาวเกินไปก็ตัดให้สั้นหน่อยแล้วเชื่อม (ยิ่งสั้นยิ่งดี ) จะดีกว่าพันสาย  ส่วนไบแคบ  หาอ่านเอาได้ครับ อาจแค่เพิ่ม ซีเมนต์สไตโรเฟลก ตัวเล็กเล็กตามสูตรในเวบต่างต่าง ก็ไม่กี่ตังค์

Concept ของมันเอาแบบฟังง่ายง่ายก็คือ...

หาสะพานไฟที่ถ่ายทอดเสียงกลางถึงแหลม( ตามจุดที่เราเลือกตัด) ให้เดินข้ามไปได้เต็มที่ ก็เท่านั้นครับ  แต่มีฝ่ายเชื่อว่าเป็นไปตามนั้น และ อีกฝ่ายไม่เห็นความแตกต่างจากการฟังจริง  แต่พอได้ไปเล่นกับมันเล็กน้อยมันก็มันดี บังคับให้เราเรียนรู้ต่อ  จุดจบของการเรียนรู้ต่อก็คือ บ้าเครื่องเสียง  ไปโน่นเลย 555555... แต่นั่นคือสาเหตุ ที่ทำให้ผมได้ใช้ Computer เป็นรุ่นแรกแรกของวัยเดียวกันเลย ใครเคยได้ยิน IBM xt 8088 4.77 mhz. หรือพวก จอเขียว จอเหลือง mono ละก็อายุน่าจะเท่าผมแล้ว 5 5555555

ส่วนเรื่อง Ohm โดยรวมคงไม่น่ากลัวเท่าไรครับ พวกเสียงแหลมนี่  ค่า ohm ที่เราเห็นเขาเขียนกันว่า 4-8 อะไรพวกนี้ มัน Dynamic ตอนมันทำงานครับ ไม่นิ่งอยู่แค่นั้น  ถ้าใช้ Crossover แบบหลายทาง หรือหลาย Drivers ก็พยายามเฉลี่ยด้วยวิทีต่อแบบอนุกรม หรือขนานกันเฉลี่ยไปตามหน้างานได้ครับ
แต่ถ้าจะลึดกันถึง Bi-amp  Tri amp ละก็เด๋วจะมันกันไปใหญ่ อิ......

เกร็ดเล็กเล็กมาฝากครับ  ถ้าใช้ลำโพงเสียงเบสหลายหลายตัว  เช็คเฟส ให้ดีนะครับ  ถ้ากลับเฟส จะให้เสียงต่างกันมากที่เดียว

suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 07:41:43 am »

เพิ่มรูปอัปเดทของปัจจุบันที่โพสแรกครับ  Smiley

jeab2510
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 12:43:17 am »

ผมว่าการที่ไปต่อพ่วงกันทำให้ค่าโอมห์ของลำโพงเปลี่ยนไปและภาคขยายของวิทยุทำงานมากขึ้นร้อนขึ้น แต่ก็เป็นความชอบส่วนตัวครับที่ชอบแหลมจัดๆ ทางที่ดีซื้อหูช้างที่มีป้าวใส่ตัวเสียงแหลมจะดีกว่าครับ  สาธุ
เพิ่มรูปอัปเดทของปัจจุบันที่โพสแรกครับ  Smiley
ลองบรรยายว่าเสียงออกมาอย่างไร เอาแบบมองเห็นภาพเลยน่ะ

นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 06:57:22 am »

มองเห็นภาพอ๊ะยางครีบป๋าเจี๊ยบ  Cheesy

จริงๆมันไม่มีอะไรมาก พวกนักเล่นเครื่องเสียง ชอบบอกว่า ให้ยกเวทีขึ้นมาด้านบน สำหรับน้องปา ไม่ว่าแหลมจะอยู่ที่เสาเอหรือหูช้าง ระยะก็ไม่ต่างกันมาก แต่วิธีนี้ประหยัดที่สุด ง่ายที่สุด ทำเองได้

จากรูปไกล คือถ่ายจากตำแหน่งฟังของคนขับ แค่เพียง tweeter หันเอียงเข้าหา แม้จะไม่ตรงแป๊ะ แต่เวทีก็มาอยู่ด้านหน้าแล้ว แยกโสตซ้ายขวาได้เลย เสียงมีมิติก็มาจากตรงนี้แหละครับ

แต่ก็อย่างว่า แหลมใหม่ ย่อมดีกว่าของติดรถ เสียงแจ๊ะๆ และเสียงร้องแผ่วๆ มันออกมาชัดขึ้น ป๋าๆเลือกระดับราคาเอาเลยครับ tweeter มีให้เลือกเยอะมาก ของผมมันติดยี่ห้อ m-max ซื้อแล้วลอง search ในเน็ตไม่มีเลย ก็คงจะโนเนมมั้ง  ร้านบอกเสียงเหมือน audision ที่ราคา 1300 ผมเลยเลือกของถูก 800

จบแบบ happy ending ครับ  Smiley

wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 08:25:00 am »

ต้องขอลอกการบ้านป๋า suPreme บ้างละครับ   สาธุ  lala
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:05:50 am »

like like like good

jeab2510
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:12:36 am »

มองเห็นภาพอ๊ะยางครีบป๋าเจี๊ยบ  Cheesy

จริงๆมันไม่มีอะไรมาก พวกนักเล่นเครื่องเสียง ชอบบอกว่า ให้ยกเวทีขึ้นมาด้านบน สำหรับน้องปา ไม่ว่าแหลมจะอยู่ที่เสาเอหรือหูช้าง ระยะก็ไม่ต่างกันมาก แต่วิธีนี้ประหยัดที่สุด ง่ายที่สุด ทำเองได้

จากรูปไกล คือถ่ายจากตำแหน่งฟังของคนขับ แค่เพียง tweeter หันเอียงเข้าหา แม้จะไม่ตรงแป๊ะ แต่เวทีก็มาอยู่ด้านหน้าแล้ว แยกโสตซ้ายขวาได้เลย เสียงมีมิติก็มาจากตรงนี้แหละครับ

แต่ก็อย่างว่า แหลมใหม่ ย่อมดีกว่าของติดรถ เสียงแจ๊ะๆ และเสียงร้องแผ่วๆ มันออกมาชัดขึ้น ป๋าๆเลือกระดับราคาเอาเลยครับ tweeter มีให้เลือกเยอะมาก ของผมมันติดยี่ห้อ m-max ซื้อแล้วลอง search ในเน็ตไม่มีเลย ก็คงจะโนเนมมั้ง  ร้านบอกเสียงเหมือน audision ที่ราคา 1300 ผมเลยเลือกของถูก 800

จบแบบ happy ending ครับ  Smiley
Ok ครับเห็นสมาชิกhappyผมก็happyด้วยครับ

ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:18:13 am »

ป๋าลองเปลี่ยน cap เป็น 2.2 uf ยังครับ
เสียงต่างจากเดิมมั๊ยครับ? Cheesy

ที่นี่!..มีเพื่อน!
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์