Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดี น้ำรั่วตรงเสาวิทยุ  (อ่าน 11037 ครั้ง)
pwisanu
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 07:10:33 pm »

joob แล้วสาเหตุที่รั่วเกิดจากอะไรครับ จะได้ระวัง ฮือๆๆ
T-Tat
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:02:25 am »

เมื่อวานเจอแล้วครับ( 15-9-55)  ปัญหาน้ำซึมตรงขอบฝ้่ากระจกบานหน้า ตอนแรก คิดว่าอาจเกิดจากการเอารถไปอัดฉีดมา ทึ้งไว้จนแห้ง เมื่อคืนฝนตกหนัก ได้โอกาศ จอดรถตากฝน
ตื่นเช้ามาเช็คดู เปียกชุ่มเลยครับ
รถรุ่น  3.2 ปี 2010 วิ่ง 75,000 กว่า

เกิดจากอะไร เซ็ง ............. ฮือๆๆ

3.2 GT 2010
W  o  r  l  d   W  i  d  e   F  r  e  e  r  i  d  e
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:54:08 pm »

วันนี้ฝนตกหนักมาก  อยู่ดีๆภายในรถก็มีน้ำหยดลงมาตรงบริเวณเกียร์รถ ลองเหลือบตาขึ้นมองดูข้างบนเพดาล
ตายล่ะหว่า.. งานเข้าเล้ว มีน้ำซึมออกมาใกล้ๆกับบริเวณไฟส่งแผนที่คล้อยไปด้านกระจกหน้า แล้วมันก็เริ่มรวมตัวกันเป็นหยด
พอขนาดมันโตได้ที่ มันก็ค่อยๆปล่อยตัวมันลงมาทีละหยด จากหนึ่งหยดเป็นสองหยดเป็นสาม.. เป็นสี่แล้วก็เป็นสิบ..
ยังไม่หยุดมันยังหยดต่อไปเรื่อยๆ กว่าฝนจะหยุดตกเป็นชั่วโมงครับ.. เศร้าๆ Sad Sad
 จะทำอย่างไรดี ท่านใดมีคำแนะนำดีๆบ้างครับ รถเพิ่มใช้มาแค่ 7 เดือน

ถ่ายรูปไว้หรือป่าวครับ...นำไปเข้าศุนย์ฯ... แล้วเช็คขอบยางแล้วแจ้งเครมด่วนครับ...

อย่างที่ป๋าต้นบอกไว้ครับ แล้วรีบหาผ้าชุบน้ำอุ่นๆ มาเช็ดโดยด่วยครับ

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับ

สัปดาห์หน้าคงต้องรีบเข้าศูนย์แล้ว  และภาวนาขอให้ทางศูนย์แก้ไข Case ให้จบด้วย ไม่อยากขับรถไป วิดน้ำไป (ไม่ใช่เรือ 555) 
  ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยครับ เอาไว้โอกาสหน้า(ไม่อยากให้มี) จะถ่ายเก็บไว้เป็นหลักฐาน

เรียบร้อยไปแล้วครับ
      เคลมที่ศูนย์มีนบุรี รู้สึกว่าเค้าบริการดีนะครับ(จะทุกครั้งหรือเปล่าไม่รู้)
พนง.เค้าไม่พูดพล่ำทำเพลงเลย ผมบอกว่ามีน้ำรั่วตรงเสาวิทยุ เค้าก็จัดการเปิดเคลมให้เลย แต่รอของประมาณ 1 สัปดาห์
ใช้เวลาประมาณ 4 ชั่วโมงในการแกะและรื้อหลังคา รวมทั้งล้างรถขัดสีฉวีวรรณให้เงาซะจนแสบตา
(ดีจัง เคลมฟรี และล้างรถให้ฟรีด้วย) รับรถกลับมาถึงบ้านรีบจัดการทันทีเลย ใช้น้ำฉีดตรงเสาวิทยุประมาณ 5 นาที
เสร็จแล้วรีบเปิดประตูออกเข้าไปดูข้างใน ถึงตอนนี้แหละลุ้นเต็มที่เลย... จะมีน้ำมั๊ยน้อ.. และแล้วก็ ....  ไม่มีน้ำหยดแล้วครับ yes!!
(แต่ยังไม่รู้ว่าถ้าเจอฝนสักชั่วโมงจะมีหยดหรือเปล่า)
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจ
ขอบคุณคร้าาาาาบ  good good good

ผมก็เคลม 0 นี้ พอดีอยู่ปากซอยบ้าน ของผม sensor น้ำมันเสีย ช่างก็ขับรถเข้าไปเปลี่ยนเลยไม่มีเอกสารแจ้งเคลมไรเลย 1 ชม.ผ่านไปเอารถมาคืน บอกเสร็จแล้วครับแค่นั้นไม่เรื่องมาก

nuntavit
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 04:08:05 pm »

ผมเองก็เคลมเรื่องซีลเสาอากาศรั่วมาแล้วครับ (นานแล้ว) ยังไงเจ้าของกระทู้อย่าลืมดูที่พรมพื้นรถทั้งสองฝั่งด้วยนะครับ เพราะน้ำที่รั่วเข้ามาขังบนเพดานตอนที่เราเลี้ยวรถมันจะวิ่งไปตามเสาA แล้วไปขังที่พื้นรถครับ ซึ่งจะทำให้พรมเปียกชื้นได้ครับ ซึ่งจริงๆที่ผมรู้ว่าซีลเสาอากาศรั่วก็เพราะไปเจอว่าพรมพื้นรถฝั่งคนขับเปียกเลยไล่ที่มาของน้ำไปเรื่อยๆเลยเจอว่ามันไหลมาจากด้านบนหลังคาครับ
T-Tat
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:51:30 pm »

รถผม 2 ปี 6 เดือน วิ่ง 75,000

พบรอยรั่วที่เสาอากาศวิทยุ เคลมได้มั้ยครับ

3.2 GT 2010
W  o  r  l  d   W  i  d  e   F  r  e  e  r  i  d  e
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:35:32 pm »

ยินดีด้วยครับที่หายแล้ว เฮ้ยยยยยย ต้องรออีกเกือบเดือนกว่าจะได้ขับน้องปาอีก
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 01:10:10 pm »

ยินดีด้วยครับที่หายแล้ว เฮ้ยยยยยย ต้องรออีกเกือบเดือนกว่าจะได้ขับน้องปาอีก
ใจเย็นครับ ช้าๆได้พร้าเล่มงามนะ.... Smiley Smiley Smiley Smiley
LEKJALEK
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:41:11 pm »

เคสที่ 2 แล้ว  เฮ้ยน่ากลัวอ่ะ

ซื้อรถแพง......กระเป๋าฉีก   ไม่มีความรู้เรื่องรถ....แต่มีความรู้ด้านกฎหมาย
ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องกฎหมาย  วางแผนทางภาษี  ตรวจสอบบัญชีและทำบัญชี
เล็ก 0840930030
Investigation
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 04:18:31 pm »

เป็นเหมือนกันครับท่าน ไหลมาจากเสาเก๋งฝั่งคนขับ
เเต่ไม่เเน่ใจว่าต้นกำเนิดมาจากที่เดียวกันหรือเปล่า
 สาธุ   สาธุ    สาธุ
T-Tat
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 08:38:00 am »

ของผมใหลมาจาก แกนเสาวิทยุ ใหลไปที่เสาเก๋งทั้ง 2 ข้าง
จากการตรวจสอบด้วยตนเอง  ฉีดน้ำจากด้านหลังเสาวิทยุ จับที่แกนวิทยุน้ำใหลมาถึงข้อมือเลยครับ
ตอนขับรถกลางฝนไม่ีมีรั่วครับ รั่วตอนจอดรถกลางฝนตกหนัก เพราะน้ำจะใหลตามภาพครับ  ลองตรวจสอบดู

3.2 GT 2010
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:42:37 pm »

รถผมน้ำเข้าเหมือนกัน เมื่อวานนี้เอง คาดว่าน่าจะมาจากที่เดียวกัน ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:54:23 pm »

ถ้ามาทางเสาอย่างในรูป   เราจะขันน๊อทให้แน่นคงต้องรื้อมุ้งนหลังคากัดนเรื่องใหญ่แน่  เอาแบบได้ผลแต่ไม่่สวยไหมครับ  เอาแค่ Silicone ใส มีขายตามร้านวัสดุก่อสร้างหรือร้านขายอุปกรณ์ช่างเฟอร์นิเจอร์  หลอดนึงใช้ได้เยอะมากครับ  100-200 บาท มังครับ   ข้อดีกว่ากาวทั้งหลายคือ  มันลอกออกได้  ดีกว่ากาว ติดแล้วติดเลย ครับ   สามารถเอาไปยิงใต้ท้องรถหลายจุดได้ด้วย     ถ้าเอาไว้ใช้วยครัหลายด้าน  ซื้อด้ามปืนของมันมาด้จวยครับ   ยิงอุดในบ้าน  อ่างล้างจาน  มุมกระเบื้องห้องน้ำ  รูมดแนวกระเบื้องได้อีก  ขอบกระจกหน้าต่างบ้าน  หรือแม้แต่งานโคมไฟรถยนต์ โคมเก่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2014, 12:57:01 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
ต้อง_หมอยา
Jr. Member
**

like: 6

"เลือกเพราะชอบและคิดว่าดีสำหรับเรา"

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 09:20:49 pm »

มีเรื่องเครียดเพิ่มมาอีกเรื่องนึงแล้ว ทนไม่ได้

Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 05:53:09 pm »

ผมก็คิดเหมือนกัน ซิลิโคนโป๊ะด้านนอกง่ายสุด ดูว่าจะกันได้ใหม

Ok..
ถ้ามาทางเสาอย่างในรูป   เราจะขันน๊อทให้แน่นคงต้องรื้อมุ้งนหลังคากัดนเรื่องใหญ่แน่  เอาแบบได้ผลแต่ไม่่สวยไหมครับ  เอาแค่ Silicone ใส มีขายตามร้านวัสดุก่อสร้างหรือร้านขายอุปกรณ์ช่างเฟอร์นิเจอร์  หลอดนึงใช้ได้เยอะมากครับ  100-200 บาท มังครับ   ข้อดีกว่ากาวทั้งหลายคือ  มันลอกออกได้  ดีกว่ากาว ติดแล้วติดเลย ครับ   สามารถเอาไปยิงใต้ท้องรถหลายจุดได้ด้วย     ถ้าเอาไว้ใช้วยครัหลายด้าน  ซื้อด้ามปืนของมันมาด้จวยครับ   ยิงอุดในบ้าน  อ่างล้างจาน  มุมกระเบื้องห้องน้ำ  รูมดแนวกระเบื้องได้อีก  ขอบกระจกหน้าต่างบ้าน  หรือแม้แต่งานโคมไฟรถยนต์ โคมเก่าครับ
def64
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:03:32 pm »

ผมก็คิดเหมือนกัน ซิลิโคนโป๊ะด้านนอกง่ายสุด ดูว่าจะกันได้ใหม

ตามภาษิตโบราณที่เขาไว้อ่ะป๋า ที่ว่า ยาเรือให้ยาข้างนอก ยาขันยาจอกให้ยาข้างใน

กล่าวโดยสรุปก็คือ น้ำอยู่ทางไหนก็ยาทางนั้น แรงดันน้ำมันจะช่วยดันแนวยาไม่ให้น้ำเข้ามาเอง

คงไม่ต้องถึงขั้นเอาผ้าชุบชันอุดตามแนวยามั๊ง  kiki kiki kiki
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์