Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจอเพดาน ช่างเจาะน็อตถึงหลังคารถ ทำไงดีครับ กลัวสนิมและน้ำเข้า  (อ่าน 11636 ครั้ง)
wutty
Newbie
*

like: 5

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:42:02 am »

ผมนำรถไปติดจอเพดานมา 3 สัปดาห์แล้วตั้งแต่ติดมายังไม่เจอฝนเลย    วันนี้ ปัดฝุ่นรถ พบว่าช่างเจาะน็อตยึดติดจอเพดานถึงหลังคาครับ เป็นรอยนูนเล็กๆ โผล่หัวน็อตมาเล็กน้อยทั้งสองน็อตเลย    อยากถามครับ
1. ควรไขน็อตที่ยึดออกหรือไม่ครับ  ไขออกแล้ว หลังคาจะรั่วหรือเปล่า 
2.ทิ้งน็อตไว้แบบนั้น สนิมจะมาเยือนรถมั๊ย น้ำจะซึมเข้ารถหรือเปล่า   วิธีการป้องกัน ถ้าทาน้ำยากันสนิมจะเอาอยู่มั๊ยครับ
3 เคลมศุนย์ได้หรือเปล่า
4.แก้ปัญหาเบื้องต้น ผมฉีดโซแน็กไปแล้ว  ควรทำอะไรเพิ่มเติมครับ
ขอคำแนะนำด้วย    เซ็งเลยผม  อาทิตย์ก่อน รถกระตุก ควันดำ เข้าศูนย์เรียบร้อย     อาทิตย์นี้ ดันเจอรอยนี้ขึ้นมาอีก    ขอบคุณครับ
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

Happiness

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:52:27 am »

แย่เลยครับ เจาะทะลุถึงด้านนอกเลย ถ้าไม่มีซีล เล่นแหวนยาง หรือซิลิโคนมีโอกาสน้ำซึมสูงครับ ถ้าแก้เบื้องต้นผมแนะนำให้หาซิลิโคลซีลแลนซ์ มายิงไว้ก่อน แล้วค่อยไปปรึกษาช่างที่ชำนาญกว่านี้น่ะครับ

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
waranun
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:38:35 am »

ตกใจเสียใจด้วยครับ น่าจะเป็นรายที่ 2 ของสมาชิก ว่าแต่ร้านไหนครับ ผมกำลังชั่งใจอยู่
Ken_Kawa
Jr. Member
**

like: 8

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:44:38 am »

อย่างนี้ต้องเคลมกับที่ร้านเลยครับ เพราะขันน๊อตจนทะลุ คงต้องเชื่อมและโป้วทำสีใหม่ถึงจะดี ไม่งั้นสนิมกินกะน้ำรั่วแน่ๆๆๆ (เอาใจช่วยครับ)
โอ_ทุ่งครุ
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:10:24 am »

ลองกลับไปคุยกับเจ้าของร้านเลยครับ ชุ่ยมาก  ถ้าให้ชัวร์โป้วทำสีใหม่ดีกว่า
ถ้าไม่ทำมีโอกาสสนิมขึ้นแน่เลยครับ
POPPY
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:41:18 am »

ทำไมทำชุ่ยจัง

ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
ชายอิสระ
n
Sr. Member

like: 72

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:00:54 pm »

บอกได้คำเดียวว่า '' ชุ่ย '' มากกๆ เสียความรู้สึกมากเลย ต้องกลับไปที่ร้านว่าเขาจะรับผิดชอบอย่างไรบ้าง

มีตั้งแต่ โป้วทำสีใหม่ อีกวิธีโป้วให้เรียบแล้ว wrap หลังคาใหม่ http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=2&id=38934&c=1&key=

เป็นอีกหนึ่งแนวทาง ลองศึกษาดูครับ
wutty
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:14:49 pm »

บอกได้คำเดียวว่า '' ชุ่ย '' มากกๆ เสียความรู้สึกมากเลย ต้องกลับไปที่ร้านว่าเขาจะรับผิดชอบอย่างไรบ้าง

มีตั้งแต่ โป้วทำสีใหม่ อีกวิธีโป้วให้เรียบแล้ว wrap หลังคาใหม่ http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=2&id=38934&c=1&key=

เป็นอีกหนึ่งแนวทาง ลองศึกษาดูครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ        ผมคิดเล่นๆนะครับ ถ้าเราติดเคฟล่า ทับไปเลยจะได้มั๊ยครับ
1 เคฟล่ากันน้ำรั่วซึมได้หรือเปล่า 
2 อายุการใช้งานเคฟล่านานกี่ปี
3 เวลาลอกออก มีผลต่อสีรถหรือเปล่า
4 ถ้าใช้ของจีนคุณภาพต่างจาก 3m มากไหมครับ ใครเคยติดแล้วบ้า�
บอมบ์คุง
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 02:20:04 pm »

รหัส 2126.  รักน่ะ ^o^  ^o^
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 02:37:17 pm »

ผมว่ากลับไปร้านให้เจ้าของรับผิดชอบดีกว่าคับ
เรื่องใหญ่เลยคับ เป็นความชุ่ยของช่างและไม่มีความชำนาญ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
pajerosportphitlok
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 03:00:52 pm »

ตามทุกความเห็นเลยครับ ชุ่ย และสนิมแน่ๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ
TONGSOOK
Newbie
*

like: 11

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 04:26:50 pm »

เสียใจด้วยครับ  รายที่ 2 แล้ว ช่างชุ่ยมากๆ ไปให้ร้านดำเนินการตามที่สมาชิกแจ้งครับ
wutty
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 04:44:23 pm »

โทรไปร้านทีติดตั้ง ทางร้านบอกจะรับผิดชอบ ให้เอารถไปดูพรุ่งนี้      เซ็งมากๆเลยครับ เสียดายของ เสียเวลาอีกต่างหาก ไม่น่าเลย
อยากถาม ว่า    เค้าจะทำอย่างไรครับ  ทำเฉพาะจุด โดยการหยอดตะกั่วแล้วทำให้เรียบเสมอกัน แล้วทำสี   หรือต้องรื้อโครงหลังคามาทำครับ 
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 08:29:30 pm »

ผมขอแนะนำนะครับ ถ้าร้านเขาจะรับผิดชอบโดยการทำสีให้ใหม่ผมว่าอย่าไปทำนะครับ เพราะว่าตรงจุดที่เป็นแผลแค่จุดนิดเดียวแต่ถ้าเราไปทำสีมันจะกลายเป็นแผลใหญ่ครับเพราะเขาต้องใช้กระดาษทรายขัดเป็นบริเวณกว้างถึงจะทำสีได้ครับถ้าทำดีก็ดีไปแต่ถ้าทำไม่ดีสีเพี้ยนอีกทีนี้ด่างเลยครับ
      ถ้าเป็นแค่จุดเล็กๆสีไม่ถลอก ผมแนะนำว่าให้เอาผ้ารองตรงที่มันนูนขึ้นมาแล้วใช้ค้อนเล็กๆเคาะเบาๆลงไปให้เรียบที่สุดเท่าที่จะเรียบได้ครับถ้ามันยังนูนอยู่นิดหน่อยก็ไม่ไรครับ เสร็จแล้วก็เอาสีแต้มกันสนิมใว้หน่อยก็ดีครับพอสีแห้งก็เอา ซิลิโคน มาอัดใส่รูใว้แล้วปาดให้เรียบทิ้งใว้ให้แห้งแล้วทีนี้เราก็หาสติกเกอร์ที่มีสีเดียวกับตัวรถ ถ้าไม่มีก็เอาที่ใกล้เคียงที่สุด เออเอาสติกเกอร์ใสก็ได้ครับ   มาตัดเป็นวงกลมขนาดเท่าเหรีญน 10 บาทครับแล้วนำมาติดลงบริเวณที่เป็นแผลครับเท่านี้ก็อยู่ไปนานแล้วครับ และน้ำก็ไม่เข้าด้วยครับ เพราะมันอยู่ข้างบนไม่ค่อยมีใครไปยุ่งอยู่แล้วครับถ้าใช้ไปนานบังเอิญสติกเกอร์เกิดหลุดลอกเราก็เปลี่ยนแผ่นใหม่เท่านี้ก็จบครับ ป.ล ที่ผมแนะนำเป็นแค่หนึ่งทางเลือกนะครับ
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:17:39 pm »

ผมขอแนะนำนะครับ ถ้าร้านเขาจะรับผิดชอบโดยการทำสีให้ใหม่ผมว่าอย่าไปทำนะครับ เพราะว่าตรงจุดที่เป็นแผลแค่จุดนิดเดียวแต่ถ้าเราไปทำสีมันจะกลายเป็นแผลใหญ่ครับเพราะเขาต้องใช้กระดาษทรายขัดเป็นบริเวณกว้างถึงจะทำสีได้ครับถ้าทำดีก็ดีไปแต่ถ้าทำไม่ดีสีเพี้ยนอีกทีนี้ด่างเลยครับ
      ถ้าเป็นแค่จุดเล็กๆสีไม่ถลอก ผมแนะนำว่าให้เอาผ้ารองตรงที่มันนูนขึ้นมาแล้วใช้ค้อนเล็กๆเคาะเบาๆลงไปให้เรียบที่สุดเท่าที่จะเรียบได้ครับถ้ามันยังนูนอยู่นิดหน่อยก็ไม่ไรครับ เสร็จแล้วก็เอาสีแต้มกันสนิมใว้หน่อยก็ดีครับพอสีแห้งก็เอา ซิลิโคน มาอัดใส่รูใว้แล้วปาดให้เรียบทิ้งใว้ให้แห้งแล้วทีนี้เราก็หาสติกเกอร์ที่มีสีเดียวกับตัวรถ ถ้าไม่มีก็เอาที่ใกล้เคียงที่สุด เออเอาสติกเกอร์ใสก็ได้ครับ   มาตัดเป็นวงกลมขนาดเท่าเหรีญน 10 บาทครับแล้วนำมาติดลงบริเวณที่เป็นแผลครับเท่านี้ก็อยู่ไปนานแล้วครับ และน้ำก็ไม่เข้าด้วยครับ เพราะมันอยู่ข้างบนไม่ค่อยมีใครไปยุ่งอยู่แล้วครับถ้าใช้ไปนานบังเอิญสติกเกอร์เกิดหลุดลอกเราก็เปลี่ยนแผ่นใหม่เท่านี้ก็จบครับ ป.ล ที่ผมแนะนำเป็นแค่หนึ่งทางเลือกนะครับ

วิธีป๋าแสบน่าสนใจครับ
ขอลอกไปใช้บ้างนะครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์