Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องมองหลังภาพล้ม เป็นๆหายๆ  (อ่าน 11511 ครั้ง)
golf146
Newbie
*

like: 0

เที่ยวทั่วไทย ไปกับปาเจโร่ ^^

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:22:03 am »

พอดีว่ากล้องมองหลังของน้องปา (ไม่ใช่ของศูนย์นะครับ อ่อ...และเป็นแบบเข้าเกียร์ถอยแล้วกล้องจะเปิดเอง) มันมีอาการภาพล้ม เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เพิ่งจะมาจับอาการดูจริงๆ ก็พบว่าถ้ามีการเปิดใช้จอในรถไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม (แค่แตะให้จอมันติดแป๊บนึงก็รวม) หลังจากนั้นพอกล้องมองหลังทำงาน ภาพของกล้องจะล้มทันที แต่ยังสามารถเปิดดูหนัง หรือทำอย่างอื่นได้ปกติ เป็นเฉพาะภาพจากกล้องมองหลังเท่านั้น และจะเป็นตลอดจนกว่าเราจะดับเครื่อง แต่ถ้าไม่มีการแตะต้องเปิดจอขึ้นมา กล้องมองหลังจะทำงานได้ปกติ ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น อย่างนี้น่าจะเป็นปัญหาที่ไหนครับ ที่ตัวกล้องหรือเปล่า กลัวว่าไปติดใหม่แล้วจะไม่หาย เลยมาขอคำแนะนำก่อนน่ะครับ  สาธุ

papanamo
ปา(นี่โม่)
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:08:03 pm »

ไม่แน่ใจนะครับว่าต่อแบบไหน ถ้าใช้ตัวรับส่งแบบไร้สาย อาการประมาณนี้เลยครับ
golf146
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:59:06 am »

ไม่ใช่ไร้สายนะครับ รู้สึกจะเป็นสายสัญญาณวีดีโอเส้นเดียวมาที่จอเลยน่ะครับ
Lek Driller
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 05:51:33 pm »

ของผมเคยเจอภาพล้มตอนเหยียบเบรค
สรุปว่า เดินกราวด์ไม่แน่น แค่นั้นเองครับ
ลองให้ร้านเครื่องเสียงเช็คดูก็ได้ครับ
golf146
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:29:56 am »

ของผมเคยเจอภาพล้มตอนเหยียบเบรค
สรุปว่า เดินกราวด์ไม่แน่น แค่นั้นเองครับ
ลองให้ร้านเครื่องเสียงเช็คดูก็ได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะลองดู ^^
CONMAN
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:41:53 am »

จุดกราว ถ้าไปจัมกับสายกราวเดิม พวก ขั้วไฟถอย ล้มแน่นอนครับ ย้าย ไปยึดกับโครงแชทซี ขันให้แน่นตามพี่ด้านบน หายครับ

line conmantong
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 02:53:48 pm »

โอว...ตรงจุดเลยป๋าครับ...

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
golf146
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:08:00 pm »

เพิ่งเอาไปให้ร้านเครื่องเสียงดูให้ เค้าบอกว่าไม่เกี่ยวกับสายกราวน์ครับ ถ้าเป็นมันต้องเป็นตลอดเวลา ไม่ใช่แบบนี้ เลยลองเอากล้อง+สายของร้านมาเสียบต่อตรงๆ อาการนี้หายเลยครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าเป็นที่กล้อง หรือเป็นที่สาย เผอิญกล้องที่ร้านมีมันใช้สายคนละแบบกับที่ต่อไว้เดิมน่ะครับ แต่สุดท้ายก็ยังไม่ได้เปลี่ยนอะไร เพราะยังไม่อยากเสียตังครับ
papanamo
ปา(นี่โม่)
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:48:46 pm »

ครับเอาใจช่วยค่อยๆหาไป ทราบแล้วแจ้งด้วยนะครับยังสงสัยเหมือนกัน ครับป๋า
golf146
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:42:40 pm »

ไม่ได้ใช้ดู DVD มานานมากครับ พอดีวันก่อนหลานมานั่งรถ เลยเปิดการ์ตูนให้ดู
พอจะเข้าเกียร์ถอยจอด ก็บอกหลานว่าเดี๋ยวภาพมันจะล้มแป๊บนึงนะ พอถอยปุ๊บภาพขึ้นปกติเลย ไม่ล้มซะงั้น แล้วก็ยังไม่มีอาการที่ว่าอีกเลย อยู่ก็หายซะงั้นน่ะครับ 
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:16:01 pm »

เป็นตั้งแต่แรกเปล่าครับ เพราะกล้องถอยบางตัวเป็น pal จอเป็น ntsc  พอเข้าเกียร์ภาพจะล้ม   

golf146
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:02:38 am »

ในที่สุดก็กระจ่างครับ เนื่องจากผมไปติดสาย IPOD to video เพิ่มขึ้นมา ซึ่งเวลาดู VDO จาก IPOD ผมต้องเปลี่ยนโหมดที่จอรถเป็น TV ซึ่งก่อนนี้ไม่เคยใช้เลย เพราะไม่มี TV tunerมาก่อน
หลังจากนั้นพอเข้าเกียร์ถอยก็ภาพล้มมาตลอด แต่พอวันก่อนเพิ่งจะได้ลองเปิด DVD ทำให้ต้องเปลี่ยนโหมดกลับไปเป็น DVD แล้วภาพของกล้องหลังก็ไม่ล้มเลย แล้วพอเปลี่ยนมาเป็นโหมด TV ก็มีอาการเดิมทันที สรุปก็คือ

- ถ้าเปิดเป็นโหมด DVD ไว้ ไม่ว่าจะดูหนังอยู่ หรือเปิดจอทำอะไรก็ตาม เวลาเข้าเกียร์ถอยกล้องหลังจะติดปกติ
- ถ้าเปิดเป็นโหมด TV ไว้ โดยไม่ได้เปิดจอเพื่อทำอะไรเลย เวลาเข้าเกียร์ถอยกล้องหลังจะติดปกติ
- ถ้าเปิดเป็นโหมด TV ไว้ แต่มีการเปิดจอเพื่อทำอะไรก็ตาม แค่แตะให้ติดก็ได้ เวลาเข้าเกียร์ถอยกล้องหลังจะล้มตลอดเวลา จนกว่าเราจะดับเครื่อง

แต่...ที่เคยเอาไปให้ร้านเครื่องเสียง ลองต่อกล้องใหม่ของร้านดู (คนละรุ่น) ตอนนั้นก็เปิดโหมด TV อยู่กล้องก็ติดปกติเลย
หมายความว่ากล้องมองหลังผมใช้กับโหมด TV ไม่ได้ตั้งแต่แรก แต่ผมไม่เคยเปิดก็เลยไม่รู้เลย แสดงว่ากล้องผมมันห่วยใช่ไหมครับเนี่ย  Sad
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:05:30 am โดย golf146 » บันทึกการเข้า
leo_echo @158
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:34:56 pm »

เป็นที่สายสัญญานด้านหลังจอ ไม่แน่นครับ 

หรือ อาจเกิดจาก ไฟแรงขับของกล่องกับ จอภาพไม่บาราลด์กันครับ

เคยเป็นเหมือกัน  ทำอย่างไรก็ไม่หาย ต้องเปลี่ยนจอภาพ จึงหายครับ

ดูแล้วน่าจะเป็นที่สายไฟสัญญาน กับจอที่ตั้งไฟรับไว้สูงทำให้ แรงขับไม่พอครับ.. yes!! yes!! yes!! yes!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์