Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถแล้วมีเสียงดังวี๊ดๆมาจากเครื  (อ่าน 4181 ครั้ง)
Ozone
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 12:43:40 pm »

ป๋าๆท่านใดเจอปัญหาแบบผมบ้างครับ ขณะจอดรถติดเครื่องยนต์ สักพักมีเสียง "วี๊ดๆ" ดังมากๆ และดังต่อเนื่องตลอด มาจากห้องเครื่อง ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ใหม่อีกครั้ง
ของผมเป็นแบบนี้มา 2 ครั้งแล้วครับ ครั้งแรก จอดเติมน้ำมันเสร็จ พอสตาร์ทรถ ก็มีเสียงดังมากๆจนเด็กปั๊มตกใจถามว่ารถพี่ทำไมดังอย่างนี้ ผมตกใจมากเลยดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็ไม่ดัง แต่ผ่านมาอีก ประมาณ 20วัน ก็เกิดซ้ำอีก ไม่ทราบว่าเกิจากอะไรครับ
semper
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:03:19 pm »

รถป๋าปีไหนครับ ของผมปี 2010 เคยมีเสียงอี๊ดๆ แบบต่อเนื่อง ตั้งสายพานแอร์ใหม่แล้วหายเลย ได้ 2-3 วันเป็นอีก เลยให้ศูนย์เปลี่ยนทั้งหมดที่เป็นสายพาน ที่อยู่หน้าเครื่อง ยกเว้นทามมิ่ง เพราะยังไม่ถึงระยะที่ต้องเปลี่ยน  ป๋าลองเปิดฝาดูตอนที่ดัง แล้วสังเกตุว่ามาจากจุดไหน ถ่ายรูปจุดที่เป็นต้นกำเนิดเสียง เข้ามาแชร์กัน หรือถ้าไม่มั่นใจนัก ก็ควรจะเข้าศูนย์ดีกว่าครับ  Smiley
sl
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:35:17 pm »

อาจจะเป้นเสียงสายพานมันหย่อนจนรูดกับพูเล่ย์  เวลาดังลองเอาโซเน๊กฉีดตรงที่สงสัยดูถ้าหายก็สายพานตัวนั้น
Ozone
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:33:14 pm »

รถป๋าปีไหนครับ ของผมปี 2010 เคยมีเสียงอี๊ดๆ แบบต่อเนื่อง ตั้งสายพานแอร์ใหม่แล้วหายเลย ได้ 2-3 วันเป็นอีก เลยให้ศูนย์เปลี่ยนทั้งหมดที่เป็นสายพาน ที่อยู่หน้าเครื่อง ยกเว้นทามมิ่ง เพราะยังไม่ถึงระยะที่ต้องเปลี่ยน  ป๋าลองเปิดฝาดูตอนที่ดัง แล้วสังเกตุว่ามาจากจุดไหน ถ่ายรูปจุดที่เป็นต้นกำเนิดเสียง เข้ามาแชร์กัน หรือถ้าไม่มั่นใจนัก ก็ควรจะเข้าศูนย์ดีกว่าครับ  Smiley
ของผม ปี 2012  2WD ถ้ามันดังอีกผมจะลองเปิดฝากระโปงดู แต่ว่าตอนที่มีเสียงผมตกใจเพราะเสียง ดังมากๆจนน่ากลัว
TONGSOOK
Newbie
*

like: 11

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:00:59 pm »

สายพานครับ ตั้งใหม่เลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์