Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ขอความเห็นในการปรับ Bass Box + ลำโพงแยกชิ้น ***  (อ่าน 10503 ครั้ง)
krisada511
Newbie
*

like: 9

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:57:00 pm »

*** ขอความเห็นในการปรับ Bass Box + ลำโพงแยกชิ้น ***

เพื่อนชอบปรับเสียง แนวไหนครับ

1. หรี่+ปิด Bass BOX ก่อน ปรับ Bass + Treble ของชุดลำโพงแยกชิ้นคู่หน้า-หลัง จนพอใจ แล้วค่อยปรับเสริมเสียง SUB Bass ที่มาจาก Bass BOX จนพอใจ แบบนี้ใช้ เสียง SUB Bass ที่มาจาก Bass BOX มาเสริมระบบเดิม

2. ตัดเสียง Bass ของชุดลำโพงแยกชิ้นหน้า-หลัง ให้เป็น 0 ( ปรับเป็น Flat จะได้เสียงกลาง ) แล้วจึงปรับ Treble ให้ได้ เสียงแหลมที่เหมาะสมมีหางเสียงไม่แหลมจนรำคาญ แล้วจึงเร่ง เสริมเสียง Sub Bass ที่มาจาก Bass BOX จนพอใจ

แบบนี้ตัดการจ่ายเสียง Bass ของชุดลำโพงแยกชิ้นหน้า-หลัง แบบเด็ดขาด

การปรับทั้ง 2 แบบ มีเสียงบุคลิกที่แตกต่างกัน

แบบ 1. ผมรู้สึกว่ามันมีโทนเสียงผสม คลุมเครือ แหลม+กลาง+เบส และ ซับเบส
แบบ 2. รู้สึกว่ามันแบ่งหน้าที่กันดี แหลม / กลาง / เบส ออกแต่ละความถี่ชัดเจนดี

----------------------------------

ที่ถามเพราะเพิ่งไปติดตั้งเจ้า Bass BOX + ลำโพงแยกชิ้น มาใน Pajero Sport 2012 เมื่อวาน มันปรับไม่เยากวุ่นวายเหมือน BIT TEN ใน Bmw อีกคัน
แต่ง่ายๆ แบบนี้ปรับยากเหมือนกันที่จะทำให้เสียงลงตัวเหมาะสม ( ทั้งเซ็ท ที่เปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อเดียวกัน )
เย็นนี้ปรับมา 2 ชม. แล้วเพิ่งรู้สึกลงตัว 95% ( หูล้า )

ตอนเล็กๆ ต้องคิดใหญ่ ตอนใหญ่ๆ ต้องคิดเล็ก
jkhiphop
ชอบอะไรที่ขาวๆ ID : 1248
Jr. Member
**

like: 32

2.5VG Turbo 4WD ขาวมุก 2012 ที่เก่าเรียกน้าต่อ ตอนนี้เป็นป๋าต่อ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:07:13 pm »

ของผมที่ใช้อยู่ใน Jazz

- ปิด Bass Box > เปิดฟร้อนต์ ปรับเป็น Flat ทั้งหมดก่อน >  ปรับ Treble จนพอใจ > ปรับ Bass ขึ้นมานิดหน่อยพอได้ยินหัวเบส ประมาณ +1 หรือ +2 (กรณีไม่มี Bass Box จะปรับเยอะกว่านี้ +5 +6)
- เปิด Bass Box ปรับให้มาตัดความถี่ที่ 80 Hz > เร่ง Volume ที่ Bass Box จนได้ยินเสียงเบสขึ้นมาเสริม และเร่งเพิ่มอีกนิด (ของผมจะอยู่ที่ 12 นาฬิกา ก็ประมาณครึ่งนึง)

เท่าที่ฟังมามันกลมกล่อมดีครับ ไม่เมื่อยหู หูไม่ล้า   เคยปรับแบบที่ป๋าkrisada511 ว่าไว้ในข้อ 1. ฟังแล้วรู้สึกมันบวมๆ หึ่งๆ ยังไงไม่รู้ครับ  และแบบที่ 2. เสียงนักร้องชายขาดน้ำหนักไปนิดนึงครับ  

อย่างไรก็แล้วแต่หูคนเรา็มันไม่เหมือนกันครับ ความชอบของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน ป๋าท่านอื่นถ้าได้มาฟังเพลงในรถผม อาจจะรับไม่ได้ก็ได้ครับ  haha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 08:12:26 pm โดย jkhiphop » บันทึกการเข้า

จอง 12/1/55  รับ 16/5/55  125 วันแห่งการรอคอย ID : 1248
myone
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:09:24 am »

ผมแนะนำแนวทางแบบ ลักษณะข้อแรกครับ แต่เป็นแนวทางนะครับ เพราะ ปรับตามที่ ป๋าๆชอบเลยครับ ปรับตามหูครับ (ซึ่งไม่มีเทพไม่เทพ เซียนไม่เซียน)
วิทยุเดิมครับ
  คือ - ปรับ Flat ก่อน
                  - ใน เมนู bass ลองไล่ดู Hz ดูว่าชอบแบบไหน 60, 80, 100...... , Treble ทำเหมือนกัน , SUB = on แต่ต้องใช้สัญญาณจาก วิทยุ (line SUB)

ขอประชุมก่อนนะ เดี๋ยวมาต่อให้

myone
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:58:09 am »

ต่อ

- functions :ที่ bass, Treble, sub ปรับตามชอบ ได้เลยครับ, ปรับให้ดังที่คู่หน้าก่อน ฟังจนชอบ แล้ว ค่อย เปิดที่คู่หลัง

- จากนั้นปรับ bass box : องศา 0 หรือ 180 ลองปรับที่ชอบครับ , Hz ลองปรับจนชอบ, Vol ก็ ปรับจนชอบเช่นกัน ซึ่งต้องปรับคู่กันไประหว่าง Hz กะ Vol แล้ว ใน SUB Vol = 0 ก็ลองเพิ่มดูว่าจะเอาระดับไหนจากวิทยุ

มีเพียงเท่านี้ครับ ขอให้เพลิดเพลินใน กิจกรรมครับ lala
krisada511
Newbie
*

like: 9

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:17:17 pm »

ขอบคุณมากครับ จะทดลองปรับดูตามคำแนะนำ

ตอนเล็กๆ ต้องคิดใหญ่ ตอนใหญ่ๆ ต้องคิดเล็ก
myone
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 11:57:17 pm »

ยินดีครับ
plee
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 03:27:47 pm »

ผมปรับแบบที่1 แล้วก็ปรับอีกเกือบทุกอัลบั้ม อันนี้แหลมขาดนิด อันนั้นเบสขาดหน่อย คงเพราะการบันทึกของแต่ละค่าย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์