Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นเข้ามาในรถ 2.5 GT 2012  (อ่าน 4684 ครั้ง)
Kongpol
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:29:00 am »

ช่วงปีใหม่ขับรถไปต่างจังหวัด แล้วขับผ่านควันไฟกลิ่นก็เข้ามาในรถ เป็นอย่างนี้หลายครั้งครับ โทรไปถามที่ศูนย์ที่ออกรถ เค้าก็แนะนำปรับโน้นปรับนี้แต่ก็ไม่หาย ใครมีวีธีแก้ไขช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องเช็คอะไรครับ..................
focusjung1 ID.434
Jr. Member
**

like: 30

น๊อต กำแพงเพชร/ อํ๊ยย่ะ 30 ครับผม

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:48:27 am »

อืม เหมือนของผมจะเป็นเหมือนรถป๋าเลย  Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided
Taweewat ปาขาว ระยอง
ชมรมคนรักผี
Full Member

like: 8

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:53:53 am »

ช่วงปีใหม่ขับรถไปต่างจังหวัด แล้วขับผ่านควันไฟกลิ่นก็เข้ามาในรถ เป็นอย่างนี้หลายครั้งครับ โทรไปถามที่ศูนย์ที่ออกรถ เค้าก็แนะนำปรับโน้นปรับนี้แต่ก็ไม่หาย ใครมีวีธีแก้ไขช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องเช็คอะไรครับ..................
ของผมเคยครับ
แก้ไขโดยช่วงที่ขับรถผ่านควันไฟให้ปิดระบบแอร์ก่อนครับ เพราะแอร์จะดูดควันไฟเข้ามาในห้องโดยสารครับ แล้วค่อยเปิดแอร์ครับ ลองดู เพื่อท่านอื่นมีวิธีที่ดีกว่านี้

Taweewat  No.499 ปาขาว ระยอง 089-7977193  ระยองไม่เคยเหงา.. เพราะเรามีใจเดียวกัน
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:00:04 am »

ปามีช่องระบายอากาศ ที่ท้ายรถ ตรงที่เก็บเครื่องมือ เวลาวิ่งผ่านควันที่เขาเผาทุ่งนา หรือเผาหญ้ากลางร่องถนน ลมอาจะหวนเข้ามาได้นิดหน่อย
อีกที่ ตรงช่องมือเปิดประตูจะมีช่องลมเล็ก ๆ สังเกตเวลารถจอดอยู่เอามือไปอังดูจะมีลมออกมานิดหน่อย เวลาวิ่งลมอาจหวนวนเข้าช่องพวกนี้ได้ครับ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:10:40 pm »

มันขึ้นอยู่กับปริมาณควัน ถ้าควันเยอะๆ กลิ่นเข้ารถน่าจะเป็นทุกคันทุกยี่ห้อนะครับ ไม่สามารถกันได้หมด

แต่ถ้ามันเก็บทุกกลิ่น ควันรถ ท่อน้ำ นิดๆหน่อยๆก็เข้า นั่นอาจจะมีปัญหาแล้ว
sexercise
ปล่อยวาง........
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:22:20 pm »

เปิดแอร์แบบauto หรือป่าวครับ ลองเปิดแบบทำมะดาดู ระบบออโต้มันฉลาด บางทีพออุณหภูมิได้ อาจมีเปิดรับอากาศภายนอก(อันนี้เอามาจากมิตซูคันเก่าเป็นแอร์ออโต้เหมือนกัน ระบบน่าจะคล้ายๆกัน)

##วงการนี้นี่เดินมาก่อน บอกตรงๆ ถ้าไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้ หมู่เชียร รถถังบอกไว้##
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:56:25 pm »

ถ้าตัดระบบเอาอากาศภายนอกเข้ามาในตัวรถแล้ว (กดปุ่มหมุนอันขวาสุดเข้าไปตรงๆไฟสีส้มจะติด) ก็ต้องไปติดตั้งกรองแอร์ครับ แต่ถ้าทำทั้งสองอย่างแล้วยังไม่หายอีกก็คงต้องปิดแอร์เวลาวิ่งผ่านควันครับ

- CHRISTIAN 145 -
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 04:05:30 pm »

ก็เปลี่ยนจากปรับแอร์เป็นแมนวล และเพิ่มกรองแอร์ น่าจะพอได้ครับ

38smith
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:44:19 am »

เปิดแอร์แบบauto หรือป่าวครับ ลองเปิดแบบทำมะดาดู ระบบออโต้มันฉลาด บางทีพออุณหภูมิได้ อาจมีเปิดรับอากาศภายนอก(อันนี้เอามาจากมิตซูคันเก่าเป็นแอร์ออโต้เหมือนกัน ระบบน่าจะคล้ายๆกัน)

ตามนั้นครับ กดปุ่มใช้อากาศหมุนเวียนในรถ(ที่เดียวกับปุ่มปรับแรงลม) ให้ไฟสีส้มติด แค่นั้นเอง
nongja
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 05:06:16 am »

ผมก็เป็น  ตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างเคลม  หลังจากที่ให้ช่างที่ศูนย์ใช้เทปติดอยู่ 3-4 ครั้ง
ตอนนี้เคลมที่ระยะ 30,000 โล  ศูนย์บอกว่าต้อเปลี่ยน  ตัว ไดเออร์ ที่เป็นตัวควบคุมวาล์วเปิดปิด
เขาว่านะครับ  ส่วนผมบอกว่า  จัดเลย  ทนมาเป็นปีแล้ว อ๋าย!!!!! 
Kongpol
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:45:07 am »

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ แค่เปลี่ยนตัวไดเออร์ก็หายใช่ไม่ครับ รถยังป้ายแดงอยู่เลยมีค่าใช้จ่ายมั้ยครับ กำลังจะเข้าเช็ค10000 โลพอดีจะได้บอกช่างให้เปลี่ยนไปเลย
tontawan
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 07:18:59 pm »

ผมใช้กาวชิลิโคลปิดตรงรูอากาศใต้ก้านปัดนำ้ฝนกลิ่นไม่เข้าเลยครับ ลองดู good good
Nop
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:17:12 pm »

ของผมตอน DIY เพิ่มแผ่นกรองอากาศ สังเกตุเห็นตัวบานพับแผ่นใหญ่ที่ใช้ปิดเปิดสำหรับเวลาเลือกให้อากาศข้างนอกเข้ามา หรือให้ใช้อากาศหมุนเวียนภายในรถ (อยู่ด้านบนช่องสำหรับกรองอากาศ) จะมีบานพับเล็ก ๆ (อยู่บนฝาปิดของแผ่นใหญ่อีกชั้นหนึ่ง) ที่ปิดเปิดได้อยู่ด้วย โดยอาศัยแรงกดของสปริง และสังเกตว่ากลิ่นจะเข้ามาตอนรถวิ่งบนทางไม่เรียบ อาจมีการกระดกของสปริงนี้ได้ ทางผมเลยเอาเทปกาวมาปิดแผ่นเล็กนี้ ปรากฎว่ากลิ่น โดยทั่วไปไม่เข้ามาให้รำคาญอีกเลย ยกเว้นกลิ่นควันไฟ ซึ่งน่าจะเป็นปกติของรถที่เข้ามาได้อยู่แล้วเท่านั้น ลองทำดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์